Hỏi kinh nghiệm làm aviary mini

hecxogen

Nhà mình có khoảng ban công định làm aviary có diện tích 2m2 và cao khoảng 3m. Tuy nhiên bà xã lại sợ phân chim hôi như nuôi gà nên chỉ 'cho phép" làm cái lồng nhỏ treo trên tường. Vậy xin hỏi các bạn mình dự định làm một cái aviary có kích thước khoảng 1,1x1,2x0,5 m(dxcxr) có hợp lý. Vị trí chính là bức tường đối diện trong ảnh

Vì lần đầu tiên làm cái này (trước đây cũng chưa bao giừo nuôi chim cả) nên ko rõ kích thước to nhỏ có ảnh hưởng đến chim bay lượn trong aviary. Với kích thước vậy có nên chia đôi theo chiều dài thành 2 ngăn khoảng o,5m (còn cao 1,2 vẫn giũ nguyên ? Mình dự kiến nuôi trong đó chim khuyên, sâu hoặc 7 màu

cmtegiac

với kích thước đó như là 2 cái lồng 1m2 ghép lại, bạn đóng sát tường treo lên tường là ổn. Nếu nuôi sinh sản thì che kín lại và bỏ thêm nhánh cây, ổ đẻ vào trong để chim làm tổ đẻ trứng.

hecxogen

với kích thước đó như là 2 cái lồng 1m2 ghép lại, bạn đóng sát tường treo lên tường là ổn. Nếu nuôi sinh sản thì che kín lại và bỏ thêm nhánh cây, ổ đẻ vào trong để chim làm tổ đẻ trứng.

Mới nuôi nên ko dám kỳ vọng sinh sản. Chủ yếu là học tập cách nuôi, làm quen tập tính của chim. Nhưng theo bạn nên để thành 2 lồng riêng biệt cho các loại khác nhau hay thả chung chúng vào một lồng to ?

cmtegiac

Mới nuôi nên ko dám kỳ vọng sinh sản. Chủ yếu là học tập cách nuôi, làm quen tập tính của chim. Nhưng theo bạn nên để thành 2 lồng riêng biệt cho các loại khác nhau hay thả chung chúng vào một lồng to ?
Nếu tập nuôi với mục đích làm quen tập tính của CM thì cũng ko cần phải làm 2 cái lồng lực như thế đâu bạn, còn nếu bạn muốn thì tốt nhất nên tách 2 lồng ra, nếu muốn nuôi 1 bầy để lựa chọn thì mua bổi về thả mỗi lồng chừng 5-7 con rồi lựa dần ra sau vài tháng. Một anh bạn chơi cùng mình cũng lựa chim theo kiểu đó và cũng đã lựa được 1 vài chiến binh từ mấy chục chú nuôi ban đầu đấy bạn

hecxogen

Nếu tập nuôi với mục đích làm quen tập tính của CM thì cũng ko cần phải làm 2 cái lồng lực như thế đâu bạn, còn nếu bạn muốn thì tốt nhất nên tách 2 lồng ra, nếu muốn nuôi 1 bầy để lựa chọn thì mua bổi về thả mỗi lồng chừng 5-7 con rồi lựa dần ra sau vài tháng. Một anh bạn chơi cùng mình cũng lựa chim theo kiểu đó và cũng đã lựa được 1 vài chiến binh từ mấy chục chú nuôi ban đầu đấy bạn

Trước mắt mình định nuôi bọn chim nhỏ như sâu, khuyên, bảy màu để học hỏi chứ chưa chơi CM ngay

hecxogen

Dự định làm cái lồng theo thiết kế sau, khung bằng thép inox hoặc thép mạ. Nhờ mọi người góp ý về kích thước. Xin cảm ơn

TVC

Kích thước này làm treo thì được, làm đặt ở vườn nhà thì hơi nhỏ.... Nếu là lồng lực thì ok.

luongbinh

Bề rộng được 0,5m hẹp quá, lồng treo và thích hợp nuôi khuyên, sâu và các loại chim nhỏ khác. Kích thước vậy nuôi chào mào thì chỉ 3,4 con.

hecxogen

Lồng mình làm treo ở bức tường ngay đầu topic mà. Đang phân vân về số cửa mở cho lồng: 1 hay 2 ?