Hỏi Nết hay nổi bật của chim huế .

giangnam

theo cảm nhận của mình thì chim huế có giọng ấm nhưng ko dài lắm chủ yếu là 5,6 âm nết đấu điềm đạm nên ít mất lực nên bền chim, đa số chim có bộ dáng to, họng to, yếm đậm sâu hơn đa số vùng miền khác

chaomaopr

theo cảm nhận của mình thì chim huế có giọng ấm nhưng ko dài lắm chủ yếu là 5,6 âm nết đấu điềm đạm nên ít mất lực nên bền chim, đa số chim có bộ dáng to, họng to, yếm đậm sâu hơn đa số vùng miền khác

thích chim huế vì chim huế đi thi lấy nhiều giải. lí do ko hẳn là chim huế là cjhim hay nhất mà nó là chim mang đi thi phù hợp nhất. theo mình là do 2 nguyên nhân sau

1/ giọng đấu chim huế 4-5 âm chứ ko dài: mà chấm thì chấm con nào ra mỏ nhiều hơn chứ ko chấm con nào ra bọng đấu dài hơn=> 1 lợi thế+ với chim huế thường hay wet trước khi bọng đây la 2kieu63 đè giọng khá hay của chim huế
2/ phần nhiều chim huế có lối chơi bình bình ko nhanh nên ít tốn sức nên chơi kéo dài được. giống như cùng 1 chiếc xe máy100cc , 2 lần đổ đầy bình xăng nhưng lần 1 chạy tốc độ 40km/h và lần 2 chạy tốc độ 60km/h thì thời gian lần 1 cao hơn lần 2 là cái chắc=> lợi thế thứ 2

kết luận:
1/ nếu muốn nuôi chim uống cà phê và thích chim chơi nhanh lí lắc+ bọng 789 âm thì chim huế ko phải là sự lựa chọn số 1 mà nên chọn chim vùng bình định gia lai... tướng chim nhỏ chơi nhanh hơn .
2/ nếu muốn chim thi tốt thì huế là sự lựa chọn tốt.

dungchaomaovt

thích chim huế vì chim huế đi thi lấy nhiều giải. lí do ko hẳn là chim huế là cjhim hay nhất mà nó là chim mang đi thi phù hợp nhất. theo mình là do 2 nguyên nhân sau

1/ giọng đấu chim huế 4-5 âm chứ ko dài: mà chấm thì chấm con nào ra mỏ nhiều hơn chứ ko chấm con nào ra bọng đấu dài hơn=> 1 lợi thế+ với chim huế thường hay wet trước khi bọng đây la 2kieu63 đè giọng khá hay của chim huế.
2/ phần nhiều chim huế có lối chơi bình bình ko nhanh nên ít tốn sức nên chơi kéo dài được. giống như cùng 1 chiếc xe máy100cc , 2 lần đổ đầy bình xăng nhưng lần 1 chạy tốc độ 40km/h và lần 2 chạy tốc độ 60km/h thì thời gian lần 1 cao hơn lần 2 là cái chắc=> lợi thế thứ 2

kết luận:
1/ nếu muốn nuôi chim uống cà phê và thích chim chơi nhanh lí lắc+ bọng 789 âm thì chim huế ko phải là sự lựa chọn số 1 mà nên chọn chim vùng bình định gia lai... tướng chim nhỏ chơi nhanh hơn .
hay quá. mình nghĩ đây là lý do tại sao chim Huế chơi bền,

giangnam

1/ giọng đấu chim huế 4-5 âm chứ ko dài: mà chấm thì chấm con nào ra mỏ nhiều hơn chứ ko chấm con nào ra bọng đấu dài hơn=> 1 lợi thế+ với chim huế thường hay wet trước khi bọng đây la 2kieu63 đè giọng khá hay của chim huế

kết luận:
chim bình định mình chưa chơi nên ko biết chứ chim đaklak vs gia lai đa số nghe giọng ché chán đời lắm , cứ rẹt rẹt không uy lực tí nào
tuần trước mới đi gia lai (IA Gray) chim vùng này còn nhiều tính kêu thằng bạn gửi mồi lên đánh nhưng khi nghe mấy e chim trời ché thì mất hết cả hứng

Kẻ Trú Mưa

chim bình định mình chưa chơi nên ko biết chứ chim đaklak vs gia lai đa số nghe giọng ché chán đời lắm , cứ rẹt rẹt không uy lực tí nào
tuần trước mới đi gia lai (IA Gray) chim vùng này còn nhiều tính kêu thằng bạn gửi mồi lên đánh nhưng khi nghe mấy e chim trời ché thì mất hết cả hứng
ông anh của mình cũng gọi là có thâm niên chơi chào mào và bảo mình một câu "đừng có mua chim gia lai, chim gia lai không hay"!!, hihi

cmtegiac

ông anh của mình cũng gọi là có thâm niên chơi chào mào và bảo mình một câu "đừng có mua chim gia lai, chim gia lai không hay"!!, hihi
ông anh của bạn chắc chưa mua được chú chim gia lai nào hay nên mới nói thế. Vùng nào cũng có chim hay, chẳng qua là chúng ta chưa có đk sở hữu những chú chim hay đó thôi. Những chú chim Huế xuất sắc trong các cuộc thi cũng là những chú chim hay, được sàng lọc từ hàng trăm hàng nghìn con chim huế

chaomaopr

Mình thì ngược lại rất thích chim gia lai bọng dài 8-12âm. Chơi lí lắc. tiếc là ko có duyên lâu dài với chim gia lai toàn bị trộm với chết bất ngờ

carơ_py

chim Gia Lai như thế này có được gọi là hay không bạn ?
http://www.chaomao.org/threads/17873-TAC-50-đã-đến-lúc-em-ra-sân-chơi-!
mình củng bảo ông anh bạn một câu " ở đâu củng có chim hay chim dở , chủ yếu mình có duyên sở hửu hay không , đừng vội phán như thế" :D
p/s: sr mượn topic chim của mod Quang minh họa !

chaomaosathay

ở đâu cũng có con hay con dở, ko phải chim gia lai 100 con điều dở, nhung cung chắc chắn ko phải 100 con chin huế điều hay, quan trọng có biết chọn chim mộc hay ko, có biết huấn luyện dìu chim hay ko. đừng vội kết luận như vậy

dungchaomaovt

ở đâu cũng có con hay con dở, ko phải chim gia lai 100 con điều dở, nhung cung chắc chắn ko phải 100 con chin huế điều hay, quan trọng có biết chọn chim mộc hay ko, có biết huấn luyện dìu chim hay ko. đừng vội kết luận như vậy
, đúng rồi bạn, có người thích giọng lắt rắt, dài, có người thích giọng to tròn rõ từng tiếng, vậy tùy theo sở thích của từng người. nhưng mình công nhận chim Huê đấu bền, giọng cũng tạm ổn, gọi là hay theo khía cạnh chim đi thi. và cũng chỉ mang tính tương đối chứ kg phải con HUE nào cũng vậy. thân

vinhdq

Bạn này cmt chủ quan quá nói theo cách khách sáo, anh của bạn có thâm niên chào mào bao lâu 2 năm hay 20 năm và ở đâu mà phán như thánh, nếu có dịp đi Gia Lai mình sẽ nhờ mấy anh em dẫn bạn đi xem mấy chú chim của mấy bô lão ở đó (mấy bô lão này không cà phê hay thi cử cũng chả có mạng với cả itecnet gì hết nhé) để bạn sáng con mắt ra. Chim cò vùng nào cũng có con hay con dỡ tuy nhiên chim Gia Lai tỉ lệ chim hay ít hơn chim dỡ cho nên cũng đừng vội quy chụp hết như thế. Vài lời chia sẽ với bạn.
Vinhdq!

Kẻ Trú Mưa

ông anh của bạn chắc chưa mua được chú chim gia lai nào hay nên mới nói thế. Vùng nào cũng có chim hay, chẳng qua là chúng ta chưa có đk sở hữu những chú chim hay đó thôi. Những chú chim Huế xuất sắc trong các cuộc thi cũng là những chú chim hay, được sàng lọc từ hàng trăm hàng nghìn con chim huế

Mình thì ngược lại rất thích chim gia lai bọng dài 8-12âm. Chơi lí lắc. tiếc là ko có duyên lâu dài với chim gia lai toàn bị trộm với chết bất ngờ

chim Gia Lai như thế này có được gọi là hay không bạn ?
http://www.chaomao.org/threads/17873-TAC-50-đã-đến-lúc-em-ra-sân-chơi-!
mình củng bảo ông anh bạn một câu " ở đâu củng có chim hay chim dở , chủ yếu mình có duyên sở hửu hay không , đừng vội phán như thế" :D
p/s: sr mượn topic chim của mod Quang minh họa !

cảm ơn anh em đã góp ý, em thì trình độ còn non kém còn phải học hỏi và tiếp thu nhiều. Em cmt như thế cũng là để tiếp thu thông tin đa chiều nhằm đính chính lại thông tin, tránh bỏ sót một vùng chim hay của nước mình :)
Bạn này cmt chủ quan quá nói theo cách khách sáo, anh của bạn có thâm niên chào mào bao lâu 2 năm hay 20 năm và ở đâu mà phán như thánh, nếu có dịp đi Gia Lai mình sẽ nhờ mấy anh em dẫn bạn đi xem mấy chú chim của mấy bô lão ở đó (mấy bô lão này không cà phê hay thi cử cũng chả có mạng với cả itecnet gì hết nhé) để bạn sáng con mắt ra. Chim cò vùng nào cũng có con hay con dỡ tuy nhiên chim Gia Lai tỉ lệ chim hay ít hơn chim dỡ cho nên cũng đừng vội quy chụp hết như thế. Vài lời chia sẽ với bạn.
Vinhdq!
cảm ơn bạn đã chia sẻ, những lời góp ý thẳng thắn như bạn đối với mình là rất cần thiết, mong rằng có một ngày được anh em Gia Lai khai sáng nhãn quan :) ông anh mình thì cũng trên 20 năm chơi chào mào rồi nên mình mới dám để hai chữ "thâm niên" lên cái diễn đàn này (ở Lâm Đồng, hồi giờ cũng chả biết "itecnet" và thi cử thì cũng chả quan tâm nên mình nghĩ chỉ nói thông qua những con chim từng cầm trên tay hoặc đã từng gặp ngoài đời thật chứ chưa có điều kiện xem clip chim hay của từng miền, những đấu sĩ xuất sắc từ mọi miền đất nước hội tụ trên những đấu trường đỉnh cao!!) , như bản thân mình đây nuôi con chào mào đầu tiên đã cách đây 7 năm nhưng bước vào đây ngỡ như một đứa trẻ hoc lớp vỡ lòng!! và mong mỏi anh em org giúp đỡ để tiến xa hơn cũng như luyện mình trong thú vui được gọi là "tao nhã" này.
thân :)

hathuan

Theo minh nghĩ điểm mạnh của chim Huế là đi đường trường hay ! Khác với các Dòng chim khác nhất là Chim Quảng Nam. Thay vi Sk,TM ...sổ 8,9,10 - 14,15 thi chim Huế sổ 5,6 thậm chí 4. Con người chúng ta cũng vậy, nếu so sanh 1 người hát 1 bài hát so với người kia hát nhiều bài hát tất nhiên người hát 1 bài sẽ không mất sức bằng.

duydat2302

E xin góp ý 1 chút...ngoài vấn đề vùng nào cũng có chim hay ra thì tịu chung chim huế tỷ lệ chim hay nhiều hơn(1 phần do cách nuôi,và bản chất con chim...),về bộ chim huế thường nhỏ,đều chứ ko to như nhiều bác nói trên,giọng giống chim quảng trị hơn các vùng như quảng nam,hay soongkon...nết chơi chim huế đều hơn,chơi đằm chim hơn:ko tốc lực,sàng sê mạnh(chắc do vậy mà về sau chim còn lực...)...tất nhiên là tùy con,nhưng e thấy đa phần là vậy...v.v..v...có gì các bác bỏ qua...