[Hỏi] - Nghĩa chính xác của từ "đứng lồng".

Vudmc

Mình đọc trên diễn đàn thấy nhiều bài dạy cách thuần chào mào mau đứng lồng. Vậy thì chính xác đứng lồng là gì? Cầm lồng chim ko tung hay là đứng gần chim ko tung?
Mình có 1 con bổi già, tính đến hôm nay là đúng 1 tháng mua em nó về, và cũng chừng đó thời gian mình áp dụng 1 số cách ép cho nó mau dạn. Con bổi già này khi mình đi đến gần thì nó nhảy 1 chút, nhưng khi đứng cách 1m thì em nó chỉ nhảy vài cái rồi đứng im trên cần. Tuy nhiên khi mình xáp lại gần cho ăn thì nó vẫn nhảy. Vậy con bổi già của mình đã gọi là đứng lồng hay chưa?

NAMNT

theo mình, đứng lồng có nghĩa là treo lên, mở hết áo lồng ra , khi không có vật gì làm em nó sợ thì em nó đứng trên cầu không tìm cách thoát khỏi lồng.

tinbmt1975

Chổ mình chơi mọi người hiểu đứng lồng có nghĩa là khi bạn cầm lồng chim đi chim không tung lồng mà đứng im trên cầu.

Dangpham

Chỗ mình cũng vậy, còn bổi già mà 1 tháng được như vậy thì quá cao thủ,còn không thì nó không phải bổi già.má trắng nuôi lên 1 tháng sợ mình còn chưa nuôi được như bạn.

ledinhnhan01

Đứng lồng có nghĩa là khi được treo chốn đông người hay chỗ có người, xe cộ qua lại em nó không lo sợ , hoảng hốt . lúc đó chim mới tự tin thể hiện bản lĩnh và giọng hót một cách tự nhiên nhất.
Còn việc đứng lồng khi thấy chủ chỉ là dạn chủ , nhận diện được người nuôi dưỡng thôi. Hoặc ở chỗ ít người hay ở xa người thì "đứng" mà chỗ đông người hoặc có vật thể khác qua lại thì chim thất thần hoảng hốt chực tung lồng thì chưa thể nào là đứng lồng đc.
Chúc chim của bác sớm thuần và đứng lồng.

hilandwind

theo mình, đứng lồng có nghĩa là treo lên, mở hết áo lồng ra , khi không có vật gì làm em nó sợ thì em nó đứng trên cầu không tìm cách thoát khỏi lồng.
ý kiến bác này mình thấy đúng nhất. chim già rừng nhanh đứng lồng nhưng lâu thuần còn má trắng thì ngược lại lâu đứng lồng hơn nhưng lại nhanh thuần.
còn các ý kiến khác đó là chim thuần mất rồi.

Dangpham

ý kiến bác này mình thấy đúng nhất. chim già rừng nhanh đứng lồng nhưng lâu thuần còn má trắng thì ngược lại lâu đứng lồng hơn nhưng lại nhanh thuần.
còn các ý kiến khác đó là chim thuần mất rồi.
Không hiểu gì luôn. Vậy theo bạn đứng lồng là sao mà thuần là sao? Biết thì nói không biết thì....

ca_chep

chim bạn vậy là đứng lồng ròi . nhưng chưa thuần gặp người còn nhát , khi nào cho tay vào lồng thay cóng nước thức ăn mà nó ko tung lồng gọi là thuần !!:)

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Mình đọc trên diễn đàn thấy nhiều bài dạy cách thuần chào mào mau đứng lồng. Vậy thì chính xác đứng lồng là gì? Cầm lồng chim ko tung hay là đứng gần chim ko tung?
Mình có 1 con bổi già, tính đến hôm nay là đúng 1 tháng mua em nó về, và cũng chừng đó thời gian mình áp dụng 1 số cách ép cho nó mau dạn. Con bổi già này khi mình đi đến gần thì nó nhảy 1 chút, nhưng khi đứng cách 1m thì em nó chỉ nhảy vài cái rồi đứng im trên cần. Tuy nhiên khi mình xáp lại gần cho ăn thì nó vẫn nhảy. Vậy con bổi già của mình đã gọi là đứng lồng hay chưa?

Đầu tiên, mình có thể mạo mụi hỏi bạn việc phân biệt việc đó vì lý do gì không? :D

Còn theo mình, đơn giản việc đứng lồng giống như thuần người hoặc dạng người. Từ đứng lồng hay dùng cho những người mô tả những chú bổi mới bắt hay mới tuyển được đang ở giai đoạn không còn chao lồng hay tung lồng nữa!

P/s: Cho mình hỏi cái! Bạn ở Dương Minh Châu hả? Nếu đúng vậy cho mình số điện thoại để giao lưu! 0983.118.422 là số mình!

Vudmc

Đầu tiên, mình có thể mạo mụi hỏi bạn việc phân biệt việc đó vì lý do gì không? :D

Còn theo mình, đơn giản việc đứng lồng giống như thuần người hoặc dạng người. Từ đứng lồng hay dùng cho những người mô tả những chú bổi mới bắt hay mới tuyển được đang ở giai đoạn không còn chao lồng hay tung lồng nữa!

P/s: Cho mình hỏi cái! Bạn ở Dương Minh Châu hả? Nếu đúng vậy cho mình số điện thoại để giao lưu! 0983.118.422 là số mình!
Trước đây tui có cá với thằng bạn là tui sẽ thuần con bổi già đứng lồng trong 1 tháng, bây h đã dc 1 tháng rồi nên tui hỏi để biết xem nó đã dc gọi là đứng lồng hay chưa ấy mà.
Tui là người Đồng Nai nhé!

SherlockTN

Theo mình chim đứng lồng là khi móc lồng lên đứng xa tầm 4-5m em nó đủ tự tin hót gọi hoặc ra giọng mà k dáo dác tìm chỗ trốn. Vì có nhiều chú bổi mới về 1 2 ngày là có thể đứng im trên cầu khi treo chỗ vắng người rồi, nhưng tâm trạng vẫn hoảng loạn chưa ra giọng đc thì cũng k thể gọi là đứng lồng.
Chim bổi thật sự đứng lồng thì có thể đem ra cội dợt từ từ được rồi. Ý kiến riêng chia sẻ với bạn!

Dangpham

Vậy xin hỏi bạn.con chim má trắng nó không đứng lồng thì làm sao thuần được.đương nhiên mình hiểu nghĩa của những từ này,mình đưa bài viết của bạn cho mấy ae chơi chung,ai cũng cảm thấy khó hiểu cả.

Vudmc

Vậy xin hỏi bạn.con chim má trắng nó không đứng lồng thì làm sao thuần được.đương nhiên mình hiểu nghĩa của những từ này,mình đưa bài viết của bạn cho mấy ae chơi chung,ai cũng cảm thấy khó hiểu cả.
Bạn hiêu sai câu hỏi của mình rồi. Đơn giản mình hỏi "thế nào gọi là đứng lồng?" thế thôi.