Hỏi về chào mào bị ngoái

nhuhai1993

Các bác cho em hỏi cm bị ngoái thì nhữg con kia có học theo k..và nếu mình thả con ngoái đó vào aviary thì tụi ở chung có bắt chươc k?
Số là em có con cm bị ngoái nhưg e rất thích nó thả thì k đành,mà nuôi chug thì sợ lan truyền đại dịch,mong các bác có kn góp ý giúp e với ạ!

chaomao1

nếu 1 em ngoái để mấy e ở nhà nó nhìn nhiều là cũng ngoái theo hết bạn à. thả vào Avi nuôi sinh sản đi bạn :D.

cocghe

Theo ý mình thì nó ko học đâu, thôi giao luu mình nhé, cho mấy e học giọng chơi

nhuhai1993

Hj mỗi bác mỗi ý làm e chẳg bjết nge aj..cm của e cùi bắp lắm a cocghe ơi keke

Chim Điên

Có con học, con không, thường là mã trắng sẽ hay học, chim già thì tùy mà thường là không.

TVC

Bổi đã ngoái thì chắc hết thuốc chữa em à, anh đã từng thả avi 1 con ngoái, nữa năm sau bădt ra vẫn ngoái. Làm mồi hoặc nuôi ss, hay là phóng sinh thôi.

duongnhiet

Member
Bao nhiêu dự án thuần chim ngoái ngước lộn mà toàn bị dừng vì nhiều lý do
Hiện không bỏ cuộc đang làm tiếp 1 em 3 bông giọng hay dáng chuẩn, rất hồi hộp đợi đủ 6 tháng mới xem kết quả ah.
.

TVC

Bao nhiêu dự án thuần chim ngoái ngước lộn mà toàn bị dừng vì nhiều lý do
Hiện không bỏ cuộc đang làm tiếp 1 em 3 bông giọng hay dáng chuẩn, rất hồi hộp đợi đủ 6 tháng mới xem kết quả ah.
.
Duongnhiet xài toàn hàng khủng không nhỉ, ngưỡng mộ....

duongnhiet

Member
Duongnhiet xài toàn hàng khủng không nhỉ, ngưỡng mộ....
hihi, chim bạn bè chê là xin về tất. Tới nhà đứa nào chăm chim tệ cũng bắt về luôn
Con nào nuôi được thì nuôi, không thì gom lên núi thả
Nhà được vài con là lành, còn tật lỗi (trừ lỗi giọng) nhiều nhiều miết ah!

Wí Xì Tộc

Mình co em bị ngoái 360 độ?lun mà ra đi chơi hok bap h thấy ngoái nuôi cả chuc em mà h chừa 1 mình em nó chơi bền và lì

duongnhiet

Member
Mình co em bị ngoái 360 độ?lun mà ra đi chơi hok bap h thấy ngoái nuôi cả chuc em mà h chừa 1 mình em nó chơi bền và lì
Có 2 cách thấy cũng dễ áp dụng mình đọc bên svc áp dụng thử ngen:

1: dùng cầu siêu nhỏ. Cái này cũng có lý vì chân nó bám còn độ xoay nên sẽ không có điểm tựa chắc để thực hiện cú santo:
2: dùng thân ống bút bi (đoạn giữa, cắt tầm 2 bút) rồi lồng vào sợ dây kẽm_cái này gọi là cầu xoay. Chim đậu cầu xoay cần tập trung lấy thăng bằng nhiều nên sẽ không có ý định nhảy lộn.
Tất cả các cách mục đích là làm cho chim không thực hiện tật và bắt đầu phản xạ mới quên dần tật cũ. Đòi hỏi thời gian thực hiện lâu, kiên trì.
(cảm ơn nick WW đã chia sẻ 2 cách này)

Mình áp dụng cách 1 và bước đầu thấy có tiến triển, cố đợi hạn 6 tháng xem lại thế nào mới dám mở bài viết (thất bại thì quên luôn:p)

Mới vào lồng ép tỏ ra khá lạ lẫm:
tr ln cu cho 3 bocircng4_zpsbgvdmoa6.jpg

Nhảy thì lộn nhào xuống đáy lồng, rồi lên đứng đồng hết hồn vía như vầy:
tr ln cu cho 3 bocircng1_zpsgtcatuaw.jpg

Sau vài tuần thì khá bình tĩnh, nhưng chưa chắc là hết santo nên vẫn cứ nhốt, trùm lồng hở đáy, biệt giam:
tr ln cu cho 3 bocircng3_zpsb9lcn08j.jpg

tr ln cu cho 3 bocircng2_zpsl7ykoyka.jpg

carơ_py

tks bạn duongnhiet đã chia sẽ , cách này rất hay để áp dụng cho em thuần bị ngoái nhà minh xem sao :D

TuấnTN

thử cho vào lồng bẫy 1 thời gian xem sao. e nghe mấy anh trong xóm kêu bỏ vào lồng bẫy 1 thời gian sẽ hết

duongnhiet

Member
Nếu có con chim hay mà bạn quý nhưng bị tật như vầy thì hãy thử tất cả các cách. 6 tháng-1 năm-2 năm thử kiên trì một lần. Mình cũng bỏ cuộc giữa chừng vài con rồi. Đến con này quyết tâm max 2 năm xem sao.
Muốn không chán nên nuôi vài con nữa để chơi, ngắm. Còn con chim tật lỗi như là của để dành, nhưng đừng quên nó là được.
Mơ ước 1 ngày...:D

mình chưa nuôi chú bổi nào mà sinh tật ngoái cả. chỉ có 1 lần bị lừa mua phải chim ngoái thôi. phóng sinh em nó cũng ko đi, cuối cùng tội quá lên mạng tìm chồng cho nó. mới ngoái có thể chữa được chứ ngoái lâu chỉ có thả. ko nên nuôi có thể khiến chim khác học theo

logach123

bac duongnhiet ơi, lồng ép vẫn phải dán nóc chứ hả b, nhà mình cũng có 1 chú cưng, mới bị ngoái và lộn thôi, cũng đang trị, nhưng dùng cầu to hơn bác duongnhiet.

crystalcandy

Alo, mấy bạn treo lồng thấp ngang ngực xem sao, gắn cầu cách đỉnh lồng tầm hơn nữa gang tay 1 tí. Nó nhảy lên sẽ ko có không giang để lộn. Anh em thử nha!

Click22

ngoái mình đã chưa và hiện thành công đc 90% - còn 10 % khi chim hoảng quá mới lộ tí xíu. :D chỉ với 2 tháng đảm bảo chim sẽ khac :D

duongnhiet

Member
bac duongnhiet ơi, lồng ép vẫn phải dán nóc chứ hả b, nhà mình cũng có 1 chú cưng, mới bị ngoái và lộn thôi, cũng đang trị, nhưng dùng cầu to hơn bác duongnhiet.
Dán nóc, làm sao hướng ánh nhìn của nó xuống dưới. Bắt buộc nó ngày nào cũng chúi xuống nhìn.