Hỏi về chào mào không chịu thay lông

Phụng

Trước hết cho gửi lời chào thân ái đến các anh ad và toàn thể thành viên diễn đàn.

Có một vấn đề mình chưa có kinh nghiệm mong được sự chia sẻ kiến thức của tất cả anh em trên diễn đàn. Chẳng là sự việc nó như thế này:
Mình chơi chim đã lâu nhưng chơi chào mào chỉ mới vài tháng trở lại đây. May mắn được ông anh tặng cho một chú ngũ đoản bộ sẻ giọng cực đanh và hay, nết chơi lăng xăng cảm giác như nó chả bình tĩnh được bao giờ. Khi mình được tặng là cách đây 2 tháng chim đang vào lửa nên về chơi chim bộc lộ hết vẻ đẹp.
Tính mình thì không thích trường lớp đấu đá gì chỉ nuôi chim làm cảnh và nuôi hót cho vui thôi nên rất muốn con chim đẹp để ngắm cho nó sướng mắt :p và nghe hót cho nó phê tai hì hì

Mình nói hơi dông dài nhưng chủ yếu là để anh em nắm được tình hình chú chim. Gần đây mình thấy chú chim bắt đầu đổ lông. Vài ngày đầu chim đổ rất nhanh, hầu như ngày nào cũng rớt lông cánh lông đuôi và lông bụng. Mình cũng có tham khảo kiến thức trên dd nên áp dụng luôn những cách sau:
- cho ăn trái cây mát
- phơi nắng sớm 30 phút
- tắm cách ngày và k phơi nắng
- ăn nhiều đu đủ
- bỏ vỏ cam quyts đáy lồng
- trùm áo lồng thương xuyên

Vậy mà than ôi, chim đổ lông đc 3 ngày, được đôi chục cọng lông đuôi và lông cánh, chục cọng lông bụng nữa thì mình để ý lông đuôi và lông cánh đã bắt đầu ra lại. Sau đó thì chim không đổ lông nữa mà bắt đầu chơi sung lại

Trong lòng mình thấy hoang mang quá hay là chim thay lông như vậy là xong rồi? Bộ lông chim giờ không xấu quá nhưng k mướt và đep tí nào kiểu ương ương dở dở, dù vậy chim vẫn chơi và hót hét căng khoảng 70% phong độ

Nên mong anh em trên diễn đàn bây giờ chia sẻ kinh nghiệm kiến thức, chỉ cho mình bây giờ nên làm gì, hic, vì giờ đang rất là hoang mang và nan giải
Rất chân thành cám ơn các anh em

hoangjtam

có gì đâu mà hoang mang chim nó rớt lông từng đợt mà bạn cho ăn cám như thế nào mà chim vẫn căng thì thay lông chậm lắm rớt lác đác .bạn phải hạ lửa cho nó cho ăn trái cây mát trùm áo lồng ủ .mình thì cho ăn đu đủ ,bình bát 3 ngày tắm dọn phân tắm xong trùm áo đem cất vào chổ gần nhà tắm.chỉ phơi nắng sáng sau mỗi đợt chim nhú lông non và thúc mồi tươi chim ra xong lớp lông đó là ủ lại rớt đợt lông t2 chim mình thường thì rớt 3 đợt là xong hơn 2 tháng là rớt triệt để.
nguyên nhân của bạn có thể là do cám nóng với bạn hay vọc chim nên nó khựng lại bạn phải ủ chim yên tĩnh nó mới rớt lông dc.

Coba

Mình cũng đang bị một con như vậy, đổ được đợt lông rồi ngưng, vẫn chơi lai rai một mình khi phơi nắng, cách chăm cũng giống chủ thớt nhưng chưa thấy đổ tiếp. Mới hạ tiếp từ cám dưỡng xuống cám bifood được 3 ngày vẫn chưa thấy rớt lông tiếp, mấy con khác vẫn rớt lông bình thường. Hóng cao thủ chỉ giáo thêm.

Phụng

có gì đâu mà hoang mang chim nó rớt lông từng đợt mà bạn cho ăn cám như thế nào mà chim vẫn căng thì thay lông chậm lắm rớt lác đác .bạn phải hạ lửa cho nó cho ăn trái cây mát trùm áo lồng ủ .mình thì cho ăn đu đủ ,bình bát 3 ngày tắm dọn phân tắm xong trùm áo đem cất vào chổ gần nhà tắm.chỉ phơi nắng sáng sau mỗi đợt chim nhú lông non và thúc mồi tươi chim ra xong lớp lông đó là ủ lại rớt đợt lông t2 chim mình thường thì rớt 3 đợt là xong hơn 2 tháng là rớt triệt để.
nguyên nhân của bạn có thể là do cám nóng với bạn hay vọc chim nên nó khựng lại bạn phải ủ chim yên tĩnh nó mới rớt lông dc.

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn, chắc phải ủ lại kín k cho nghe tiếng chim càng tốt nhỉ chứ con chim của mình cứ nghe chim khác hót là nó k ở yên đc

Dinhtien_bui

mình dùng cám HBK số 1, ngày 2 lần ăn hoa quả đủ loại, lông thay đều 2 tháng là xong. Có 1 cách là thử dùng tay lùa bắt chim ra, trong quá trình đó chim bay loạn xạ lông lá cũng rớt ầm ầm :D

A Sìn

Chim mình thay lông chẳng cần cho ăn trái cây luôn bạn àh, nói thật 100%.

Đến mùa rớt lông, con chim cảm thấy đầy đủ dinh dưỡng (chất đạm để tổng hợp keratin protein) là nó sẽ rớt và ra lại đẹp mượt thôi.

Bạn chỉ cần cho ăn cám dưỡng và mồi tươi cách ngày cũng ok rồi, tắm như mọi thường, ko cần phải tắm chiều, như thế dễ làm con chim xuống sức lắm.

noucamp98960

Cũng tùy con, chim fai có mùa lồng thay lông moi nhanh và triệt để. Nếu ban ap dung cac pp hạ lửa mà e nó ko rớt lông thì bạn fai chấp nhận 1 thuc tế la mùa này chim chơi lình xình, đành chờ đợt thay lông sang năm vậy.

datminh1982

Cách này nghe có vẻ lạ và hợp lí vào chuồng gà mấy con gà nó nhổ lông giúp cho chim nhanh rớt, tiếc cái nhà mình k có chuồng gà; bạn có cách nào khác k?
vào chuồng gà có phân gà bóc lên nóng rớt lông nhanh lắm bạn mà rớt lông rất đều nhé mỗi ngày mình đếm khoang mười cộng đó

dungchaomaovt

. bạn nay nói chính xác, VỌC CHIM NHIỀU QUÁ