Hỏi về ghép đẻ CM!

piponovo

Cho mình hỏi mọi người tại sao mình thả con 2 con vào chuồng ghép đẻ thì ngày đầu tiên 2 con cụp mào múa mái có vẻ là chịu rồi nhưng qua ngày sau mình thấy con mái bay loạn xạ nhìn lại thì thấy mỗi lần con mái bay là con trống bay theo giống như là cắn con mái vậy.Bây giờ con trống bay lại gần là con mái bay đi chỗ khác, mình ko bít như vậy ghép được ko mọi người?
Trong clip là chuồng đầu có mấy chậu cây là đẻ ghép đẻ đó mọi người, ko bít có được ko?

ngothanhnhan

Vậy sao sinh sản dc bạn .... Lúc nào cũng có thằng hàng xóm dòm ngó rôì còn la lối thế kia thì k song rồi..

hoanghacmo

Chuồng nhìn thì được đó, nên tách cặp ghép đẻ ra xa sẽ tốt hơn. Còn chuyện chim có chịu ghép cặp hãy chờ thêm thời gian. Theo mình khó nhất là ghép trông mái, hơn một năm mình mớii lựa được trống mái để ghép đó, nhẫn nại nhé.
Thân.

neo

góp ý với bạn là
1 : tách lồng ra xa xa một chút
2 : kiếm lưới lan trùm 1/2 lồng lại trùm theo kiểu thẳng đứng và làm cái khay , vỏ dừa ....... vào chỗ khuất đó
3 : bạn trồng cây loại dây leo , cây xanh , cây gừa vào trong luồng luôn càng tốt , phía ngoài kiếm mấy chậu kiềng như cau kiểng ..... để che bớt phần bên chỗ phủ lưới lan va hạn chế đi lại ồn ào là nó có thời gian tâm sự và đẻ

chúc bạn thành công
P/S : không phải con trống mái nào cũng thả vào là chịu nhau đâu , bạn phải quan sát khi nào mà 2 con rỉa lông cho nhau và quấn quýt nhau là ok , nếu kỹ thì đem con chim khác tới con trống sẽ giữ mái và nếu mái bay xuống mà trống đuổi đi chỗ khác là ok

huutuanqc

Bác neo cho e hỏi tí? Cặp chim e hay bay đi chung nhau? Vd như e đem con trống khác tới thì cặp chim e đều bay xún? Nhưng chỉ có e trống là bay lại gần để chơi vs con trống kia? Còn e mái thì lăn xăn phía sau? Thế e nó có chịu chưa bác neo? Trong khi con trống ko có đuổi cắn e mái khi có trống khác lại? Chỉ e mái đứng ngoài kêu wit wiu thôi? E ghép tụi nó dc 1 tháng rồi? Mồi tươi vs trái cây đầy đủ? Thế muk chưa có động tĩnh gì hết?:(

hoanghacmo

Nuôi đẻ là cái thú vui khi mình thuần dưỡng được chim sinh sản. Phải kiên nhẫn, ngoài mồi tuơi, trái cây chỉ là điều kiện cần thôi. Chim sinh sản cũng tùy thời kỳ của mỗi con, các cặp chim mình nuôi đều thấy con mái rất quan trọng cho việc sinh sản. Hãy tạo cho chúng tự nhiên thì khả năng sinh sản cao hơn. Nếu trống mái kết nhau mà có điều kiện thuận lợi nó sẽ đẻ thôi.
Nuôi chim bổi đơn giản hơn mà mình không thích, mình thích nuôi chim con hơn nhưng không có điều kiện chăm sóc. Trong cội chim mình chơi thì mình gầy được 3 chim con ra cội biết hót và đấu rồi.... Tập cho chúng chơi được phải tốn nhiều công sức đó.
Thân