Hỏi về Hội Trọng Tài KV Miền Trung Tây Nguyên?

minhgas

Chào mào cùi bắp
Cuộc thi đà nẵng mở rộng do clb đại ngàn tổ chức hôm qua, thành phần TT là của HTT MTTN chấm thi đấy minhgas. Hôm qua bác có đi thì có thể phỏng vấn trực tiếp đc rồi@@
chào bác hôm qua mình chỉ đi xem chứ không có chim dự thi, xách giúp chim cho ae trong hội của mình thôi chứ chim mình chưa đủ tuổi để thi giải lớn như thế. Và lúc thi thì không thể phỏng vấn được bác ạ. Mấy bác ấy em phỏng vấn có khi em lại bị đập toét mồm ra ấy chứ

minhgas

Chào mào cùi bắp
Xin chào những Ng AE tôi tạm gọi là ban TTMTTN , thưa các A cho tôi mà củng là nhiều AE chơi chim chào mào ở miềm Trung Tây Nguyên hỏi vài điều trong ban này:
1/. Khi các A thành lập ra ban này ai là Ng khởi xướng
2/ ban này gồm có những ai? Bao nhiêu người , những con người ở trong ban này có đc sự đồng tình ủng hộ của các CLB , hội , nhóm các tĩnh , thành MTTN hay kg? Hay là do một Ng khởi xướng có cảm tình , cảm tính, thân quen, lôi kéo dô để thành lập ra ban này. Thành một ê kíp thống trị miền Trung Tây Nguyên,đưa các AE MTTN dô chuyện đã rồi
3/khi hội họp ban này( nghe nói họp dưới chân cầu)có mời Đại Diện các Tỉnh , Thành , các CLB của MTTN về tham dự hay kg?hay chỉ có các A với nhau , xúm nhau lại tung hô Ng này trưởng ban, ông kia Phó ban
4/tiêu chí hoạt động của ban này là gì?nguyên tắc ra sao?
5/tính cách minh bạch , công khai có hay kg?
Đây là 5 Điều AE MTTN chúng tôi thắc mắc ,tôi mong các AE nằm trong ban này trả lời để AE chúng tôi hiểu và giải tỏa ức chế bao lâu nay còn các A kg trả lời thì hảy trả lại từ MTTN cho chúng tôi , các A nên nhớ rằng MTTN là cái Nôi chào mào trên khắp cả nước các A đừng làm ô uế MTTN
Tạm chào (phần 1) hẹn AE phần 2
Chờ phần 2 của bác hơi lâu nên em lên tiếp đây
Vừa rồi ngày chủ nhật 01/12/2013 tại CLB chào mào Phước Thắng có tổ chức thi mở rộng và tôi là một trong những người theo dõi cuộc thi từ lúc chưa khai mạc đến khi kết thúc hội thi.
Thú thật rất thất vọng về cách điều hành của Hội trọng tài Miền Trung Tây Nguyên.
Thứ nhất
Ngày thứ 7 các bác HTT MTTN đã về giao lưu ăn nhậu trước cuộc thi. Tại sao lại không tổ chức được một cuộc họp nhỏ của BTC với trọng tài để dàn xếp nhưng bước cơ bản với tổ treo hạ lồng. Tới ngày thi tổ treo hạ lồng làm việc quýnh quán không biết xếp lồng ntn? móc chim loạn xà ngầu
Thứ 2
HTT MTTN chấm chim theo cảm tính hay là đẳng cấp chấm không có. Hết giờ chấm chim phết đại vào 1 cố BD để cho rớt chim trong khi chim nguwoif ta đang chơi ầm ầm lại cho loại SBD 044 trong khi số BD 001 và 025 không hót tiếng nào cụp mào vẫn cho vào.
Thứ ba
Khi cho đá penati giữa số BD 254 và 151. Khi 254 được treo ra bên cạnh trước đã ổn định lại chỗ treo xong thì mới vác 151 ra, trong quá trình vác ra treo đang chỉnh sửa móc lồng lại cho đúng thế đấu, người treo hạ lồng vừa quay lưng đi thì trọng tài đã vác 254 vào và loại ngay 151 trong khi cái lồng của chú 151 vẫn chưa kịp đứng yên lại (người treo hạ lồng mới vừa thả tay ra trong vòng chưa tới 10 giây) thử hỏi công bằng khi đấu penati các vị trọng tài để đâu???
Nói chung cách điều hành của HTT MTTN này quá kém và gây rất nhiều bức xúc cho anh em tham gia thi. Ngày hôm đó xuýt có đánh nhau cãi vả tiếng to rồi đấy các bác ạ.
Thiết nghĩ nếu các bác muốn HTT MTTN đi lên đóng góp vào phong trào chung thì các bác phải nên lắng nghe ý kiến góp ý của tất cả anh em trong các CLB ở MT TN này. Và các bác nên trả lời thẳng thắn những khúc mắc mà anh em đã nêu ra.
Cần thiết thì lập lại HTTMT TN theo sự thống nhất chung của tất cả các CLB
Thân
Minhgas
p/s trăn trở cho phong trào chung quá nên em phải nói. Có gì không phải mong các bác góp ý

KenBui

Chuyện cũ mà mới.
Minhgas à, về cái HTTMTTN này thì AE MT của mình đã quá rõ rồi, không muốn và không thèm nói và bình luận về cách hoạt động của Hội này nữa.
Mình nói thật, ở Quảng Ngãi quê mình Ae cũng đam mê ghê lắm, nghe thông tin ở đâu là đều háo hức tham gia. Nhưng sau các sự cố có liên quan đến AE trong HTTMTTN thì AE đã bắt đấu nản chuyện thi cử rồi. Thấy thông tin hội thi nào mà thành phần BGK là HTTMTTN là AE dứt khoát không đi, nói thế chắc minhgas hiều là anh em bất bình cỡ nào rồi.
Nói chung là nản toàn tập, hicc...

cafe_thanhtung

cho e xin cái ảnh các chú bác trong B TTMTTN này với... e nhớ mãi cái mặt bác chấm rớt con chim của e vì lý do như thế này....
vòng này 10phut' .. và có nắng lên 1 xíu thì đến phút thứ 5 chú chim bên trái chú chim của e bắt đầu tắm... được 7phut' thì chú chim bên phải cũng nhảy cái chủm vào tắm trong khi chú chim e chơi rất đều, ra mỏ lia cánh đều đặn, thì bất ngờ đâu khoảng phút thứ 9 chú chim e bị mấy chú chim bên cạnh tắm tung nước qua nên chim e cũng tắm theo... * chú thích 1 xíu là 2 chú chim bên cạnh tập trung vào tắm còn chú chim e thì xỉu lông cánh thì k hót còn rung rung cái mình thì vẫn ra giọng *
Nếu mà bác GKhảo đó chấm rớt cả 3 chú chim thì chuyện này đã yên trôi qua.... e cố gắng nán lại 1 phút coi thử 2 chú chim kia có rớt k vì e lại nói bác GKhao là chim e xui gặp trúng 2 chú tắm.... trong khi nó chơi hay trong 9 phút kia.... ổng phán e 1 câu e thấy rất đúng là chim tắm thì rớt thôi... ok chim tắm đúng là rớt nên chờ lấy lồng về... k ngờ đâu chú chim tắm thứ hai lúc 7phut' thì k bị hạ trong khi nó chỉ quay lưng về quê mẹ lâu lâu hót 1 2 câu cho đỡ bùn vậy mà được vào vòng trong.... nếu cuộc thi nào mà có bác này chấm chắc e k dám mang chim đi thi nữa .... sợ k kiềm chế được

tosudoc

cho e xin cái ảnh các chú bác trong B TTMTTN này với... e nhớ mãi cái mặt bác chấm rớt con chim của e vì lý do như thế này....
vòng này 10phut' .. và có nắng lên 1 xíu thì đến phút thứ 5 chú chim bên trái chú chim của e bắt đầu tắm... được 7phut' thì chú chim bên phải cũng nhảy cái chủm vào tắm trong khi chú chim e chơi rất đều, ra mỏ lia cánh đều đặn, thì bất ngờ đâu khoảng phút thứ 9 chú chim e bị mấy chú chim bên cạnh tắm tung nước qua nên chim e cũng tắm theo... * chú thích 1 xíu là 2 chú chim bên cạnh tập trung vào tắm còn chú chim e thì xỉu lông cánh thì k hót còn rung rung cái mình thì vẫn ra giọng *
Nếu mà bác GKhảo đó chấm rớt cả 3 chú chim thì chuyện này đã yên trôi qua.... e cố gắng nán lại 1 phút coi thử 2 chú chim kia có rớt k vì e lại nói bác GKhao là chim e xui gặp trúng 2 chú tắm.... trong khi nó chơi hay trong 9 phút kia.... ổng phán e 1 câu e thấy rất đúng là chim tắm thì rớt thôi... ok chim tắm đúng là rớt nên chờ lấy lồng về... k ngờ đâu chú chim tắm thứ hai lúc 7phut' thì k bị hạ trong khi nó chỉ quay lưng về quê mẹ lâu lâu hót 1 2 câu cho đỡ bùn vậy mà được vào vòng trong.... nếu cuộc thi nào mà có bác này chấm chắc e k dám mang chim đi thi nữa .... sợ k kiềm chế được
Không kìm chế được thì rủ thêm mấy anh em làm " vài ve vui vẻ về với vớ đi bác ơi" . chuyện thường tình ở chợ huyện ấy mà

anhhau_dvh

giờ mới biết có hội này.vì xưa nay ở nghệ an tổ chức thì ko biết hay ko mời tổ trọng tài miền trung chấm thi nhỉ.vậy cho e hỏi muốn mời tổ trọng tài thì phải làm như thế nào,có phải gia nhập hiệp hội như hhcmmb mới có trọng tài đến chấm ko.thank

minhgas

Chào mào cùi bắp
Chuyện cũ mà mới.
Minhgas à, về cái HTTMTTN này thì AE MT của mình đã quá rõ rồi, không muốn và không thèm nói và bình luận về cách hoạt động của Hội này nữa.
Mình nói thật, ở Quảng Ngãi quê mình Ae cũng đam mê ghê lắm, nghe thông tin ở đâu là đều háo hức tham gia. Nhưng sau các sự cố có liên quan đến AE trong HTTMTTN thì AE đã bắt đấu nản chuyện thi cử rồi. Thấy thông tin hội thi nào mà thành phần BGK là HTTMTTN là AE dứt khoát không đi, nói thế chắc minhgas hiều là anh em bất bình cỡ nào rồi.
Nói chung là nản toàn tập, hicc...
Đồng cảm với bác em cũng thế thôi nghe có hội TTMTTN chấm là em đâu có tham gia làm gì cho nó mang bực mình vào người. Nói chung là nản lắm.
Nói chung là chú hơi bị xui vì con chim tắm kia của 1 ông nào đó .... và trọng tài bị mờ nên không thấy rõ tắm rớt là đúng kekek. Chú nhớ lần sau đừng có mang chim đi thi khi có mấy ông HHTTMTTN này chấm nhé
giờ mới biết có hội này.vì xưa nay ở nghệ an tổ chức thì ko biết hay ko mời tổ trọng tài miền trung chấm thi nhỉ.vậy cho e hỏi muốn mời tổ trọng tài thì phải làm như thế nào,có phải gia nhập hiệp hội như hhcmmb mới có trọng tài đến chấm ko.thank

Theo mình bạn nên tự mời những anh em nào mình quen biết tự đứng ra chấm không nên mời cái hội này và khi tổ chức thi cũng không cần phải xin phép cái hội TTMTTN tự phát này đâu bạn ạ. Có thể bạn quen 1 anh nào đó hay chấm thi nhờ anh ý liên lạc giúp những ngừoi khác chấm giúp. Không thì muốn thi mời mỗi CLB 1 người có đủ tâm đủ tầm đứng ra chấm cho cuộc thi đó từ từ nâng cao trình độ hoặc có thể gửi người ra HHCMMB nhờ người ta đào tạo giúp GK vì theo mình biết HHCMMB có đào tạo trọng tài.
Thân

hoang phi long

mình ở dà nẵng chào tất cả a e trên chào mào org minh là chủ tich clb chào mào hoàng phi long dà nẵng cũng góp vài ý kiến về vấn dể này hiện tại ban giám khảo thuộc khu vưc miền trung tây nguyên nói về thật tế thì chưa dược công nhận và chỉ dịnh của hiệp hội hoặc hội sinh vật cảnh của thành phố hay gọi chung la của miền trung tây nguyên vì miền trung và tây nguyên chưa có hiệp hội rỏ ràng vì vậy những a e nghệ nhân va clb bầu lên dể tạm thời chấm thi cho những cuộc thi hiện tại trên khu vưc của thành phố xắp tới dà nẵng sẽ có cuộc hộp thành lập hiệp hội thì lúc dó a e sẽ có những thông tin chính xát nhất

minhgas

Chào mào cùi bắp
mình ở dà nẵng chào tất cả a e trên chào mào org minh là chủ tich clb chào mào hoàng phi long dà nẵng cũng góp vài ý kiến về vấn dể này hiện tại ban giám khảo thuộc khu vưc miền trung tây nguyên nói về thật tế thì chưa dược công nhận và chỉ dịnh của hiệp hội hoặc hội sinh vật cảnh của thành phố hay gọi chung la của miền trung tây nguyên vì miền trung và tây nguyên chưa có hiệp hội rỏ ràng vì vậy những a e nghệ nhân va clb bầu lên dể tạm thời chấm thi cho những cuộc thi hiện tại trên khu vưc của thành phố xắp tới dà nẵng sẽ có cuộc hộp thành lập hiệp hội thì lúc dó a e sẽ có những thông tin chính xát nhất
Ý bạn là thành lậ HH CM MTTN luôn hay sao vậy bác. Thế thì quá hay nhưng liệu rằng cả cái Miền Trung Tây Nguyên này có mời đủ hết các CLB tham gia ko hay chỉ 1 vài CLB ở ĐN thôi bạn?
Hy vọng tới lúc đó nhờ bạn đưa tin cho ae đều được biết.

thaiduykha

mấy ông trọng tài MTTN này chẳng biết chấm cái gì cả minhgas ơi, vừa rồi có đi thi ở cẩm thanh hội an, có con chim nó đứng co ro không hót hét gì hết, ko ra mỏ thậm chí là kêu như gà con mà cũng vào được đến vòng thứ 3, con đó nó treo trước mặt trọng tài luôn mà lọt qua được 2 vòng thì thật là ko biết nói gì với mấy ông trọng tài ni nữa. lần sau mấy ông ni chấm thi thì thôi nghĩ ở nhà cho nó chắc đi thi mất công nén cục tức trong người.

chaomaovanninh

theo mình nghỉ muốn đề bạc một chức danh nào hoặc thành lập một hiệp hội nào đó thì phải tập hợp ý kiến công khai của tất cả các CLB MT - TN và dự vào tín nhiệm để bầu lên chứ không phải vào một nhà hàng nào đó, sau một vài lon bia rồi thích bầu ai thì bầu; một người đại diện không thể nói hết các CLB trong tỉnh sẽ đồng ý

thaiduykha

theo mình nghỉ muốn đề bạc một chức danh nào hoặc thành lập một hiệp hội nào đó thì phải tập hợp ý kiến công khai của tất cả các CLB MT - TN và dự vào tín nhiệm để bầu lên chứ không phải vào một nhà hàng nào đó, sau một vài lon bia rồi thích bầu ai thì bầu; một người đại diện không thể nói hết các CLB trong tỉnh sẽ đồng ý

người đứng đầu thì đầy tai tiếng. haiz...!

minhgas

Chào mào cùi bắp
Bác shopthuhavd có théc méc chi thì vô đây mà nói nè. Thi cử hên xui nhiều hơn thực lực bác Long nhỉ :D lần sau thi tiếp cố mà kiếm giải

shopthuhavd

- Thứ nhất: Xin cảm ơn Pác Mình Gà :D:D đã tạo ra topic này để ACE chém gió về Hội trọng tài MT&TN này !
- Thứ hai: nói về cái tiêu chí chấm "Rừng"!!! của mấy Pác trọng tài này như sau:
+ Vòng 1... trên 6 chiến binh nào xù và bọng là được đi tiếp các vòng sau; Chiến binh nào chơi có bộ, cánh, dáng, giọng, có bạ lồng dọa nạt đối phương là rớt bể cái đít lồng luôn, ha ha :D.
(Ví dụ: Mình có con đèo chơi cánh, cầu, giọng tốt hôm ngày 5-1-2014 vừa qua được đưa đi tham gia giao lưu Hội thi chim Hòa Xuân mở rộng tại Đà Nẵng, mới vòng 2 đang chơi cánh cầu, giọng ổn định, thỉnh thoảng bạ lồng dọa nạt đối phương bên cạnh <mình chơi lồng tròn 3 cầu>, Pác trọng tài MT&TN chấm rớt phát nói thiệt AE nghệ Nhân mình buồn chết đi được, mình lại hỏi Pác Trọng tài vì sao rớt Pác trả lời như người trên trời rơi xuống là Chim Anh bạ lồng nên rớt, !!!!!!!!!!!!!!!. Mình không nói nhiều với Pác trọng tài này làm gì,... Còn Tầm chấm chim & chơi chim thì nói thật mấy Pác đó chưa xứng đứng vào những vị trí đó được.
Vì sao mình nói như vậy vì mấy Pác trọng tài này không biết chim như thế nào là chim bỏ đấu, xù lông,...
............................................. !!!!! Còn nhiều vấn đề về ngõ sau, ngỏ trước của mấy Pác này nữa,....
Tính mình ăn ngay nói thẳng nên có gì không phải mong các Pác ... bỏ quá cho nhé !!!

Thôi mình nói ít hiểu nhiều về cái Đội ngũ trọng tài MT&TN này; mong các Pác trọng tài này có cái nhìn thấu đáo hơn về cái đẳng cấp của từng chú chim cưng !
Năm mới sắp đến; Kính chúc toàn thể ACE ghệ nhân chơi chim Chào mào trên cả nước sức khỏe, vạn sự như ý !
Trâ trọng !

Sửa lần cuối:

thaiduykha

hôm mình cũng đi thi ở Cẩm Thanh - Hội An, có chú chim mình ko nhớ rõ số dự thi, nó được treo trước mặt mình, ngay từ vòng 1 đến vòng 3 cứ đứng xù 1 cục, lâu lâu hót" chíp chíp" như gà con ấy thế mà lại được vào tận vòng 3, nhờ đổi trọng tài ko thì em nó còn "đi tiếp"...
haizzz thật ko biết nói gì với cái đội TTMTTN này.

shopthuhavd

hôm mình cũng đi thi ở Cẩm Thanh - Hội An, có chú chim mình ko nhớ rõ số dự thi, nó được treo trước mặt mình, ngay từ vòng 1 đến vòng 3 cứ đứng xù 1 cục, lâu lâu hót" chíp chíp" như gà con ấy thế mà lại được vào tận vòng 3, nhờ đổi trọng tài ko thì em nó còn "đi tiếp"...
haizzz thật ko biết nói gì với cái đội TTMTTN này.

Pác nói 9 xác, cái cách chấm thi và nhìn nhận về nước đấu chim chào mào của mấy Pác trọng tài này có vấn đề,... (Chim xù lông đứng bọng là cứ vậy thẳng tiến đến các vòng sau, còn những con chim có tướng, bộ, cánh, cầu,... kể cả bạ lồng dọa nạt đối phương (mình nói bạ lồng chứ chưa nói là đâm lồng nhé!), những em chơi có phong cách như vậy mấy Pác Trọng tài MT&TN này nói là bỏ đấu, thua nước, bạ lồng và cho rớt ngay, hjc hjc đúng là bótay.com :(
Nói thật nếu cho mấy Pác Trọng tài MT&T này vô TP.HCM chấm là mấy em chiến binh như "Phi Hổ" rớt là cái chắc, ha ha
........
Theo mình Hội Trọng tài MT&TN này cần tổ chức một Hội nghị để cho các nghệ nhân khắp các vùng miền trong cả nước cùng thảo luận rơm rả để cho mấy Pác Trọng tài MT&TN mở rộng cái TẦM của mình ra chút nữa,....

Thân chào !

dungqn

Chủ nhật tới (23/2/2014) dự định sẽ đem chim dự thi ở Đà Nẳng, nhưng nay đọc lại topic nầy mình thấy phân vân quá. Rõ ràng là trình độ chơi chim của các nghệ̣ nhân ngày nay đã phát triển rất cao rồi, nhưng cách đánh giá một chú chào mào chơi hay như thế nào của các giám khảo tạm gọi là mttn còn nhiều bất cập, gây nên làn sóng phản ứng mạnh mẽ trong giới chơi chím. Các khái niệm về các tiêu chí để chấm thi nơi đây còn mang tính quan niệm địa phương, chưa phù hợp với đa số người chơi. Tôi tán đồng cao các tiêu chí cũng như cách đánh giá chú chim chơi hay của miền nam, nó phù hợp hơn so với cách đánh giá của nơi đây. Giám khảo chỉ thực hiện tôn chỉ của BTC đưa ra, cá biệt cũng thấy giám khảo chấm theo ý mình, đó là điều đáng tiếc!
Quan niệm không phù hợp sẽ khó hòa hợp và hội nhập phong trào chung của cả nước.

tran van trinh

mấy bác nói làm gì cho mệt.mình kể cho máy bác về 1 kinh nghiệm chấm thi của 1 trọng tài trong hội cho các cụ nghe nè.
có 1 chú chim hiện nay được 5 tuổi lồng ,nếu mà nói về độ thi cử thì khoản vài chục lần kinh nghiệm trên sàn đấu ,đếm ko hết đâu.
các bác biết không khi lên giàn chú chim nằm được ở giửa, sung quanh có chim đấu,từ vòng 1 đếm vòng 4 ,tt chỉ nhìn sơ qua là vào tiếp ,đến vòng 5 chú nó được ra ngoài rìa ,kế nó có 4 chú chim chả đấu bỏ nước ,làm nó không có chim đấu giảm đi 3 phần. còn đấu 7,cuối cùng anh trọng tài cho rớt.nhưng nó giọng cầu cánh đèo rú,theo mấy bác nghĩ sao.đó là 1 kinh nghiệm,vì khi không có chim đấu thì nó phải giảm ,và nếu có kinh nghiệm chấm ,chỉ cần nhìn chú chim có tố chất ,và nhìn sung quanh nó không có chú nào chơi nửa thì có thể châm chước cho em nó 1 đoạn .đường này cho rớt ,bởi vì thế mà mình nêu lên 1 lý do đơn giản này,mong hội đọc ngẩm nghỉ cho kỉ,để thêm tí kiến thức về dòng chào mào.
đây là mình nói đến những anh ngu lâu dot bền khó đào tạo.còn xin lỗi những sư phụ có thâm niên.
có điều gì mạo phạm.xin mấy bác đừng giận.

thaiduykha

Chủ nhật tới (23/2/2014) dự định sẽ đem chim dự thi ở Đà Nẳng, nhưng nay đọc lại topic nầy mình thấy phân vân quá. Rõ ràng là trình độ chơi chim của các nghệ̣ nhân ngày nay đã phát triển rất cao rồi, nhưng cách đánh giá một chú chào mào chơi hay như thế nào của các giám khảo tạm gọi là mttn còn nhiều bất cập, gây nên làn sóng phản ứng mạnh mẽ trong giới chơi chím. Các khái niệm về các tiêu chí để chấm thi nơi đây còn mang tính quan niệm địa phương, chưa phù hợp với đa số người chơi. Tôi tán đồng cao các tiêu chí cũng như cách đánh giá chú chim chơi hay của miền nam, nó phù hợp hơn so với cách đánh giá của nơi đây. Giám khảo chỉ thực hiện tôn chỉ của BTC đưa ra, cá biệt cũng thấy giám khảo chấm theo ý mình, đó là điều đáng tiếc!
Quan niệm không phù hợp sẽ khó hòa hợp và hội nhập phong trào chung của cả nước.

ở đà nẵng ko mời cái đội trọng tài này đâu bạn ơi, họ tẩy chay đội này rồi, bạn cứ yên tâm mang nó đi thi nhé, chúc may mắn

thaiduykha

mấy bác nói làm gì cho mệt.mình kể cho máy bác về 1 kinh nghiệm chấm thi của 1 trọng tài trong hội cho các cụ nghe nè.
có 1 chú chim hiện nay được 5 tuổi lồng ,nếu mà nói về độ thi cử thì khoản vài chục lần kinh nghiệm trên sàn đấu ,đếm ko hết đâu.
các bác biết không khi lên giàn chú chim nằm được ở giửa, sung quanh có chim đấu,từ vòng 1 đếm vòng 4 ,tt chỉ nhìn sơ qua là vào tiếp ,đến vòng 5 chú nó được ra ngoài rìa ,kế nó có 4 chú chim chả đấu bỏ nước ,làm nó không có chim đấu giảm đi 3 phần. còn đấu 7,cuối cùng anh trọng tài cho rớt.nhưng nó giọng cầu cánh đèo rú,theo mấy bác nghĩ sao.đó là 1 kinh nghiệm,vì khi không có chim đấu thì nó phải giảm ,và nếu có kinh nghiệm chấm ,chỉ cần nhìn chú chim có tố chất ,và nhìn sung quanh nó không có chú nào chơi nửa thì có thể châm chước cho em nó 1 đoạn .đường này cho rớt ,bởi vì thế mà mình nêu lên 1 lý do đơn giản này,mong hội đọc ngẩm nghỉ cho kỉ,để thêm tí kiến thức về dòng chào mào.
đây là mình nói đến những anh ngu lâu dot bền khó đào tạo.còn xin lỗi những sư phụ có thâm niên.
có điều gì mạo phạm.xin mấy bác đừng giận.
trường hợp này vừa rồi thi ở cẩm nam hội an thằng bạn mình bị loại trong khi còn đấu, 3 con đứng quanh nó đã lơ đấu, con thì sỉa lông, con thì ăn, con thì nằm líu gió, thế mà 1 trong 3 con đó lại được vào, con của mình thì bị loại, chỉ nhận được top 20, thật là ko biết nói sao với trọng tài này