Hỏi về máy làm cám?

Dân Thường

Tình hình là sau nhiều lần mình tự làm cám nhưng do không có máy đùn nên phải đi nhờ nhiều khi bất tiện. Đợt này mình quyết định sắm cho mình 1 máy đùn riêng cho chủ động.Nhưng mình đang băn khoăn 2 vấn đề nên nhờ anh em tư vấn giúp:
Vấn đề thứ nhất:với máy đùn tay thì mỗi lần mình làm khoảng 3kg cám liệu có mất thời gian đùn lắm không và máy này liệu có dùng được bền không(bao nhiêu tiền 1 máy đùn tay)?
Vấn đề thứ hai: Nhà mình có sẵn 1 động cơ 1,5kw bây giờ mình chỉ cần sắm thêm bộ giá và cối sàng là có 1máy đùn chạy bằng động cơ nhưng mình không biết giá cả của bộ đó ntn và mua ơ đâu để tiết kiệm chi phí(mình ở hà nội)
Bản thân mình thì thích phương án 2 hơn vì tận dụng được động cơ bỏ không và nhanh. Vậy rất mong anh em giúp mình 2 vấn đề này để mình có phương án tối ưu. Thanks every body*

akipham

Vấn đề thứ nhất, theo tôi nghĩ, máy đùn cám quay tay thực chất là máy quay thịt, chế lại miếng tròn lỗ cho cám ra với kích thức như lỗ cám nhỏ. Nếu quay thịt hay đồ chưa nhuyễn thì rất vất vả. Nhưng với mẻ cám bạn đã xay nhuyễn nguyên liệu thì bạn quay tay không ra sợi cám không còn mất nhiều sức. Sợi cám này sấy khô hoặc dùng chảo rang bằng than đá thì sẽ không và gãy thành viên như cám người ta bán.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Tình hình là sau nhiều lần mình tự làm cám nhưng do không có máy đùn nên phải đi nhờ nhiều khi bất tiện. Đợt này mình quyết định sắm cho mình 1 máy đùn riêng cho chủ động.Nhưng mình đang băn khoăn 2 vấn đề nên nhờ anh em tư vấn giúp:
Vấn đề thứ nhất:với máy đùn tay thì mỗi lần mình làm khoảng 3kg cám liệu có mất thời gian đùn lắm không và máy này liệu có dùng được bền không(bao nhiêu tiền 1 máy đùn tay)?
Vấn đề thứ hai: Nhà mình có sẵn 1 động cơ 1,5kw bây giờ mình chỉ cần sắm thêm bộ giá và cối sàng là có 1máy đùn chạy bằng động cơ nhưng mình không biết giá cả của bộ đó ntn và mua ơ đâu để tiết kiệm chi phí(mình ở hà nội)
Bản thân mình thì thích phương án 2 hơn vì tận dụng được động cơ bỏ không và nhanh. Vậy rất mong anh em giúp mình 2 vấn đề này để mình có phương án tối ưu. Thanks every body*

Nếu bạn dùng máy đùn tay thì thời gian đùn quay tay 1 mẻ như vậy chắc mất tầm 1 giờ với điều kiện là 2 người thay nhau quay
Giá máy đùn tay bằng nhôm loại của Việt Nam là 300k cả mặt sàng còn của Liên Xô cũ thì giá là 700k
Hiện bạn đang có mô tơ 1,5kw tức tương đương 2 sức ngựa, loại này là phù hợp nhất để lắp cho máy đùn loại cối 10 > 12 bằng gang, sau khi lắp mô tơ vào cối này đùn 1 mẻ cám 3kg của bạn mất tầm 4 đến 6 phút vì công xuất máy này là 35kg/giờ
Giá cối đùn là 500k/ cái thì bạn phải tự chế lấy, còn nếu bạn mua cả khung cối, bi trung gian + trục, và puly để sau khi đùn cám xong có thể rút ruột cối ra vệ sinh thì giá là 1,550,000đ
Chúc bạn thành công