Help, rớt lông.

kuhoian

Chào mấy anh.
Số là em mới mua 1 con cm thuần 2 mùa lồng đc hơn 1tuần nay. Mấy ngày ni em thấy nó rụng lông ( 1 cái lông đuôi, 5 cái lông cánh với 1 ít lông mình) + đi phần nước. Vì lúc mua quên xin cám củ nên về em cho ăn cám mới + ngày nào cũng 2 xiên trái cây.
Cho em hỏi con chim em là dấu hiệu sốc cám hay là đến mùa thay lông của nó? Giờ em có nên chăm theo chế độ thay lông k ạ? Hay cần theo dõi thêm?
Em sợ nó sốc cám mà ép nó thay lông xong đến mùa nó thay lông thêm lần nữa thì chít cha...

Cảm ơn mấy anh ạ.

tanngo

tháng này là tháng THAY LÔNG RỒI BẠN,TRÙM 24/24(TRỪ LÚC TẮM NƯỚC VÀ THAY THỨC ĂN)ĐỂ NƠI YÊN TĨNH VÀ CÓ ÍT ÁNH SÁNG(CÓ TÍ ÁNH SÁNG ĐỂ NÓ THẤY ĐƯỜNG ĂN)TRÁI CÂY KO CẦN 2LOẠI 1NGAY,1LOAI/1NGAY LÀ OK RỒI,CHỈ CẦN THƯỜNG XUYÊN THUI..(MƯỚP KHIA,DU8A LAO,ĐU ĐỦ,THANH LONG,DƯA HẤU,(ÍT CAM)THAY ĐỔI VẬY LÀ OK RỒI BẠN.....CHÚC BẠN MAU CÓ CỌP ĐI CHOI.ihiih

MrKhoaMars

Con này theo ý kiến mình nó không phải thay lông. Con chim dù đang thay lông đổi chủ nó sẽ đứng lông. Nó rụng lông có 2 nguyên nhân. Thứ 1 sốc cám, thứ 2 bị thằn lằn hoặc nó sợ cái gì tung lồng ban đêm. Bạn chú ý buổi tối nghe phạch phạch là hiểu. Còn con chim nó mới về ko có cám chủ cũ không sao. Bạn cho trái cây 24/24. Chứ để cám mới vô hoặc xả cám đều được, đừng ép con chim ăn cám mới. Đặc biệt mở lồng chữ A kể cả tối, kể cả phơi nắng tránh thấy mặt chim nhà. Từ từ con chim nó thích ứng phân khi ăn ổn bạn hãy hãm trái cây lại. Trái cây nên cho chuối, đu đủ, bom là chính.

kuhoian

Con này theo ý kiến mình nó không phải thay lông. Con chim dù đang thay lông đổi chủ nó sẽ đứng lông. Nó rụng lông có 2 nguyên nhân. Thứ 1 sốc cám, thứ 2 bị thằn lằn hoặc nó sợ cái gì tung lồng ban đêm. Bạn chú ý buổi tối nghe phạch phạch là hiểu. Còn con chim nó mới về ko có cám chủ cũ không sao. Bạn cho trái cây 24/24. Chứ để cám mới vô hoặc xả cám đều được, đừng ép con chim ăn cám mới. Đặc biệt mở lồng chữ A kể cả tối, kể cả phơi nắng tránh thấy mặt chim nhà. Từ từ con chim nó thích ứng phân khi ăn ổn bạn hãy hãm trái cây lại. Trái cây nên cho chuối, đu đủ, bom là chính.

Cảm ơn anh, thấy a rất hay TL m.n rất nhiệt tình.

Con này lúc bắt k có thay lông, về nhà thì vẫn để hủ cám mới nhưng cũng để thêm trái cây 24/24, nhưng cũng nghi là sốc cám chứ lồng còn mượt và lúc tắm cũng nhanh khô nên nghĩ là chắc chưa fải nó thấy lông. Chắc phải theo dỏi thêm,.

kuhoian

Sáng nay treo ra thấy nó hay rỉa lông , rỉa 1 chặp lại có 1 2 sợi lông bụng bay ra . Chắc nó thay lông thật rồi , hix , phải chăm thay lông thôi .......