Hiện tượng chủ chim "hót, ché" theo chim.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào các AE! Ra trường chơi, lâu lâu gặp con chim chơi hay , chim hót , ra cánh, sàn cầu, bám nan, lắc, gật gù, ché hay, làm các chủ chim khác phải ngước nhìn. các con chim xung quanh không theo kịp nước chơi, có con đứng rỉa lông. Chủ chim cứ thế mà tung hô con chim mình. khi nước chơi giảm, chủ chim cũng bớt tung hô. Mình gọi đây là hiện tượng "hót, ché theo chim". Ở chỗ các AE có điều này không?

Nếu chỗ các AE có hiện tượng này thì sao? Mình có nên "hót ché theo chim" không? Và nên ở mức độ nào? không nên ở chỗ nào? Có người nói , chim mình nuôi công lao, bây giờ chim chơi hay thì phải "hót" theo, đó là phản ứng tự nhiên thôi. Có người nói chim hót ché là "thay lời muốn nói" nên mình không phải nói... Các AE cho ý kiến về hiện tượng này nhé. Thân.

dinamonds

Chào các AE! Ra trường chơi, lâu lâu gặp con chim chơi hay , chim hót , ra cánh, sàn cầu, bám nan, lắc, gật gù, ché hay, làm các chủ chim khác phải ngước nhìn. các con chim xung quanh không theo kịp nước chơi, có con đứng rỉa lông. Chủ chim cứ thế mà tung hô con chim mình. khi nước chơi giảm, chủ chim cũng bớt tung hô. Mình gọi đây là hiện tượng "hót, ché theo chim". Ở chỗ các AE có điều này không?

Nếu chỗ các AE có hiện tượng này thì sao? Mình có nên "hót ché theo chim" không? Và nên ở mức độ nào? không nên ở chỗ nào? Có người nói , chim mình nuôi công lao, bây giờ chim chơi hay thì phải "hót" theo, đó là phản ứng tự nhiên thôi. Có người nói chim hót ché là "thay lời muốn nói" nên mình không phải nói... Các AE cho ý kiến về hiện tượng này nhé. Thân.
chào bạn nhé!
đọc xong mình chưa hiểu hết ý bạn muốn đề cập nên tạm thời góp ý theo mình cảm nhận nhé :
thứ nhất : hót ché theo cảm giác sung sướng chú chim đc mình thuần dưỡng bấy lâu nay ra trường đông người chú nó thế hiện >> chủ chim vui mừng ngồi tâm đắc cầm ly cafê nhấm sung sướng ( cái này gọi là tự thưởng ) hay chủ chim nói với anh bạn ngồi cùng bàn : sướng thật ko bỏ công bấy lâu . theo mình đây là đều bình thường bản thân ai chơi chim cũng vậy nên chả có j để bàn thêm .
thứ 2 : chim chơi hay trên sàn >> chủ chim " múa lửa trong bàn" .cái này làm nhiều người thấy rất khó chịu . khó chịu bởi có chút j đó thấy ganh tị với chủ chim , khó chịu khi chủ chim quá đà trong nỗi đam mê.anh em gia lai hay phong cho mấy ông bạn này là : " CUỒNG CHIM " .
theo mình thì thú vui luôn tồn tại nhìu mặt của nó nên anh em chơi chung hiểu ý rồi nói chung tiếng nói của niềm đam mê con chào mào vẫn là điểm đáng bàn và học hỏi nhất,
thay lời (BỔI GIA LAI )
MÁ TRẮNG HỌC GIỌNG

jenycuong

theo mình tốt nhất thì ngồi xem va chiêm ngưỡng thôi, chứ hót với ché theo chim chẳng có thú vị gì.Người ta đánh giá chim minh hay thì minh vui con không thì về chăm sóc thêm huấn luyện võ công cho e nó.the thôi hơi đâu mà đôi co cho mệt.Thú chơi chim giúp chúng ta rèn tính kiên nhẫn và thú vui chơi giải trí thôi mà. cần gì phải đao to búa lớn, đi đến đâu thì trống đánh thùng thùng.

vuong-dac-luong

Chào mào đầu trắng
mỗi người mỗi tính thiết nghĩ đó cũng là chuyện thường tình
như vậy mới tạo thêm sự đố kỵ ganh đua tạo nên cho thú chơi thêm phong phú
con chim mình chơi hay tất nhiên mình phải tự hào thôi

hoantq

Member
Theo em thì cái đó còn tùy vào thái độ nữa bác ạ. Nếu chủ chim hót ché theo chim nhưng với thái độ hòa nhã, hài hước thì không vấn đề gì, còn hót ché ác quá theo thái độ thích khoa tương thì không nên dễ gây hiềm khích

lyna01

Chào mào bổi
có em như vậy là vui rồi.. không cần bán nhiều ... hjjh

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"thứ 2 : chim chơi hay trên sàn >> chủ chim " múa lửa trong bàn" .cái này làm nhiều người thấy rất khó chịu . khó chịu bởi có chút j đó thấy ganh tị với chủ chim , khó chịu khi chủ chim quá đà trong nỗi đam mê.anh em gia lai hay phong cho mấy ông bạn này là : " CUỒNG CHIM " " Chào dinamonds. mình muốn bàn đến là hiện tượng này, các bác chủ chim cũng "xòe đuôi, ra cánh" , tức là dang tay múa chân , miệng nói liên tục như chim, đại khái như là nói to lên, 1 mình thao thao bất tuyệt, nói quá khả năng của chim, ... điều này không hay chút nào, thậm chí là cấm kị. Thân

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX

Bạn Thân mến!
Mình cũng đi nhiều trường ở Quy nhơn nhưng hiện tượng này không nhiều, song không phải không có.
Mình thì mặc kệ người ta nổ kiểu gì không quan tâm. Ở mình thấy con chim hay chỉ trầm trồ khen nước cho pha chơi đó. Thật sự khi những người đó về để lại ấn tượng không hay trong lòng những người chơi chim trong những lúc trà dư tửu lậu. Thường thì mình không thích ngồi với những người này vì hay gây sự chú ý. Chim mình hay sẽ có sự thưởng thức lâu dài mà bạn nhưng thực tế nó hay nhưng không phải không có khiếm khuyết nên rất dễ bị hở sườn.
Thân mến!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"theo mình tốt nhất thì ngồi xem va chiêm ngưỡng thôi, chứ hót với ché theo chim chẳng có thú vị gì.Người ta đánh giá chim minh hay thì minh vui con không thì về chăm sóc thêm huấn luyện võ công cho e nó.the thôi hơi đâu mà đôi co cho mệt.Thú chơi chim giúp chúng ta rèn tính kiên nhẫn và thú vui chơi giải trí thôi mà. cần gì phải đao to búa lớn, đi đến đâu thì trống đánh thùng thùng. " Chào jenycuong. Bác có phong cách chơi trường tuyệt vời. Thân.

"Theo em thì cái đó còn tùy vào thái độ nữa bác ạ. Nếu chủ chim hót ché theo chim nhưng với thái độ hòa nhã, hài hước thì không vấn đề gì, còn hót ché ác quá theo thái độ thích khoa tương thì không nên dễ gây hiềm khích " Chào hoantq, mình phải biết đâu là điểm dừng, khi chim chơi hay nên nói ít thôi, đó là bãn lãnh của người chơi. Thân.

chuột nhắt

ý bác chủ thớt đang nói đến mấy ông có chim chủ có chim máu lửa nên chủ cũng giống chim. chim treo giàn hót hét chủ ngoi cafe chém gió đúng không ạ? cái này thì không nên khi anh em ngồi thưởng thức và xem chú chim của minh thi đấu còn chém gió đâm nhiều người ghét vì khả năng chém gió kinh quá mà khi đó chim thì không được như vậy. lần sau bác kiếm em nào chiến hơn em của bác chém gió đấy mang đến cho bác ý chém một hồi rồi bác cho em nó lên chiến lại là xong không cần nói gì người ta khắc phải nể. còn không có chim hay bác vác ngay em lởm nhất treo cạnh và chém gió cho em.... nói chung ai sở hử chú chim hay cung muốn anh em biết nhưng đừng thể hiện quá khiến anh em ngồi cạnh mất vui tự anh em xem và nghe chú chim của bạn thể hiện là họ biết không cần phải nói ra. thế mới là nể. chư như bác chủ thớt nói thì loại người đó chi có tài chém gió thôi khi gặp ông khác chém bão thì .... mất điện toàn quán.;)

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Bạn Thân mến!
Mình cũng đi nhiều trường ở Quy nhơn nhưng hiện tượng này không nhiều, song không phải không có.
Mình thì mặc kệ người ta nổ kiểu gì không quan tâm. Ở mình thấy con chim hay chỉ trầm trồ khen nước cho pha chơi đó. Thật sự khi những người đó về để lại ấn tượng không hay trong lòng những người chơi chim trong những lúc trà dư tửu lậu. Thường thì mình không thích ngồi với những người này vì hay gây sự chú ý. Chim mình hay sẽ có sự thưởng thức lâu dài mà bạn nhưng thực tế nó hay nhưng không phải không có khiếm khuyết nên rất dễ bị hở sườn.
Thân mến!
" Chào anh Đoán. Cái hở sườn ở đây là con chim của mình không phải lúc nào cũng chơi hay, và cũng bởi vì nó chưa gặp đối thủ đó thôi. Nếu mình quá trớn , các bác có chim mạnh sẽ chú ý, lần sau chim mình sẽ gặp toàn chim mạnh mỗi khi ra trường chơi. lúc này hiện tượng tự nó sẽ cân bằng. Hơn nữa những người hót ché theo chim thường lâu lâu chim mới chơi hay một bữa. Thân.

chaomaocui

Mạo mội nói đôi lời theo em chơi chim cốt là ở cái tâm. Chơi chim dưỡng tính, mỗi người 1 tính khác nhau vì thế chuyện đó cũng là bình thường vì người ta chưa thực sự hiểu được hết hoặc sở thích hay phô trương, chém gió quá đà. Cái cốt yếu vẫn là ở mình.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"ý bác chủ thớt đang nói đến mấy ông có chim chủ có chim máu lửa nên chủ cũng giống chim. chim treo giàn hót hét chủ ngoi cafe chém gió đúng không ạ? cái này thì không nên khi anh em ngồi thưởng thức và xem chú chim của minh thi đấu còn chém gió đâm nhiều người ghét vì khả năng chém gió kinh quá mà khi đó chim thì không được như vậy. lần sau bác kiếm em nào chiến hơn em của bác chém gió đấy mang đến cho bác ý chém một hồi rồi bác cho em nó lên chiến lại là xong không cần nói gì người ta khắc phải nể. còn không có chim hay bác vác ngay em lởm nhất treo cạnh và chém gió cho em.... nói chung ai sở hử chú chim hay cung muốn anh em biết nhưng đừng thể hiện quá khiến anh em ngồi cạnh mất vui tự anh em xem và nghe chú chim của bạn thể hiện là họ biết không cần phải nói ra. thế mới là nể. chư như bác chủ thớt nói thì loại người đó chi có tài chém gió thôi khi gặp ông khác chém bão thì .... mất điện toàn quán.;)"
Chào bác chuột nhắt. Khi con chim mình hay, mình phải chơi hay hơn bác ạ! Khi chim hót ché liên hồi, người chủ nên im lặng. Đế tôn trọng các AE khác. Khi chim mình không hay thì sao? Thì xin giữ phong cách chơi của chủ sao cho hay. Đó mới là thú chơi. "Đừng để AE ngồi cạnh mất vui". Mình thích nhất câu này của bác. mình nghĩ bác có phong cách chơi trường rất hay.Thân.

Chào toàn thể ace 4rum !
Chơi chim là thú vui mõi lúc rảnh , sau những giờ làm việc căng thẳng . Các bác cứ nghĩ xem nếu thật sự hoàn hảo thì là thế này các bác nhỉ " cùng những chú chim cưng ngồi cùng những bạn hữu cùng niềm đam mê nhâm nhi ly cafe ", nhưng cuộc sống chẳng có j hoàn mỹ đâu bạn ah? nên đã là thú chơi mình thiết nghĩ chơi chim luyện tính nên có hay chăng mình nên chọn bạn mà chơi , lúc cầm chim đi mình chọn vị trí những "chiến hữu chém gió để mê thêm chim" rồi ngồi góp vui , còn những chuyện khác cứ kệ vậy chim ché có lúc thôi bác ah , chim hết chét họ cũng hết " chét ". còn đã chơi chim thì chim ai hay thật sự ko phải do chủ chim nhận xét mà do tổng thể anh em cùng chơi đánh giá .
Những người nếu đã "chém quá mạnh tay" thì tự họ sẽ dần mất đi " những chiến hữu chém gió " , bởi ko ai xem những kẻ " kêu ca , ngạo mạn " làm chiến hữu cùng thú chơi chim.
đôi chút góp ý .

ngovantu

Vụ này thì ở đâu chẳng có, nhưng mà có cách trị ;) Bạn tìm một con gốc chim đá lộn thật già mùa, giống này rất dữ, ra trường gặp con nào chẻ thì găm vào, nó sẽ chụp lồng như điên thế là em kia sẽ hết chẻ chéc ngay mà.

hai_nhatrang

cam giac ko gi bang khi chu chim cung cua minh hot va che'.vi vay ma nguoi nuoi cung phai che theo ai cung co 1 tam ly nhu vay thoi.

CMSonTra

nói 1 câu ngắn gọn nhé : " người khôn ăn nói nữa chừng , để cho kẻ dại nữa mừng nữa vui " ra cội mà gặp mấy chủ chim như thế thì sang bàn khác ngồi ngay , đỡ mất công dị lây hehe :)

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Vụ này thì ở đâu chẳng có, nhưng mà có cách trị ;) Bạn tìm một con gốc chim đá lộn thật già mùa, giống này rất dữ, ra trường gặp con nào chẻ thì găm vào, nó sẽ chụp lồng như điên thế là em kia sẽ hết chẻ chéc ngay mà. " Chào ngovantu. cái này hên xui thôi. Khi con chim chụp lồng dễ bị con khác ché lại, chụp lồng căng, găm đầu vào nan luôn thì có thể, sợ chim chụp lồng mà chụp nữa vời thì bị ché lại ngay. Thân.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
theo mình tốt nhất thì ngồi xem va chiêm ngưỡng thôi, chứ hót với ché theo chim chẳng có thú vị gì.Người ta đánh giá chim minh hay thì minh vui con không thì về chăm sóc thêm huấn luyện võ công cho e nó.the thôi hơi đâu mà đôi co cho mệt.Thú chơi chim giúp chúng ta rèn tính kiên nhẫn và thú vui chơi giải trí thôi mà. cần gì phải đao to búa lớn, đi đến đâu thì trống đánh thùng thùng.
Tôi đồng ý với jenycuong. Em cm của mình có hay hay ko hãy để người khác đánh giá. Chủ chim mà hót, ché nhiều quá dễ gây tranh cãi, đố kị. Tuy nhiên, nếu chủ chim biết cách ché mang tính giao tiếp thì có lẽ cũng tạo được niềm vui cho anh em cùng chơi chim.
Anh em ta đến trường chim đâu chỉ để thưởng thức chim hót mà còn giao lưu, chia sẻ kn,...Thế nên, khi nào chim ko ché thì anh em ta ché cho thêm khí thế!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Tôi đồng ý với jenycuong. Em cm của mình có hay hay ko hãy để người khác đánh giá. Chủ chim mà hót, ché nhiều quá dễ gây tranh cãi, đố kị. Tuy nhiên, nếu chủ chim biết cách ché mang tính giao tiếp thì có lẽ cũng tạo được niềm vui cho anh em cùng chơi chim.
Anh em ta đến trường chim đâu chỉ để thưởng thức chim hót mà còn giao lưu, chia sẻ kn,...Thế nên, khi nào chim ko ché thì anh em ta ché cho thêm khí thế!
" Chào thuyhoang482004. Phong cách chơi trường của bác cũng đáng để mình và các AE học thêm đấy . Thân