Hiện tượng chủ chim "hót, ché" theo chim.

Pleikupho

Em thì tới trường chim ngồi như cục đất, ai hát cứ hát, e thì cứ hỏi cho họ hát thêm.hahaha
Chim hay hay ko thì người khác đánh giá, chim mình mà mình cứ khen hay thì ko hay, khiêm tốn 1 chút, chứ lỡ mà gặp con nào ác hơn làm chim mình cụp mào thì quê lắm.hihi

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Hiện tượng này ở Nha Trang đã bớt nhiều. Chim anh nào chơi cội hay cũng không dám la to. Vì có nhiều chim hay ở nhiều cội khác nữa. Hơn nữa phải thử sức ở cuộc thi với rất nhiều chim hay mới biết chim mình đang ở đâu. Cuộc thi là sự hội tụ chim hay ở nhiều cội.

Với sự giao lưu giữa các tỉnh thành, việc mở rộng tầm mắt làm cho nghệ nhân chào mào bớt ảo tưởng về con chim mình.

chào mào bổi. Thân chào

lebinhmobile

hiii, mình thì thấy bình thường như cân đường hộp sữa mà !
Cuộc sống là vậy, cũng giống như chim thôi. Hôm ra trường thì nổ banh trường, hôm thì sổ vài tiếng, hôm thì đứng nhìn...
Vậy nó mới tạo nên một cuộc sống thú vị.

cm_long khánh

Em hiểu cảm giác này" tham,sân,si"!
củng vì điều này mà em mất đi cảm giác là một thú vui đích thật và củng vì cái cảm giác đó mà đã tốn không ít học phí và những quả đắng do chính thú vui mà mình mang lại!
Ai củng có quyền tự hào và ai củng có quyền ganh tỵ đối với những thứ mà mình yêu mến và kỳ vọng.
Giờ em chỉ có một cảm giác duy nhất :
- Chăm sóc thú vui của mình bằng tất cả đam mê và kình nghiệm mà anh em chia sẽ.
- không mong chờ thành quả là chú chim của mình phải hay,phải có giải,phải được nhiều người khen ngợi mà thay vào đó là em nó luôn xung mãn và khỏe mạnh.
- thưởng thức thú vui của mình hằng ngày bằng một ly cafe và vài điếu thuốc( hix từ ngày chuyển sang chơi chim sao mà hút nhiều quá).
Kết lại cái làm cho mình thú vị nhất đó là thông qua niềm đam mê này mà có dịp giao lưu và quen biết với tất cả các anh em gần xa cho dù chưa bao giờ gặp mặt nhau một lần.
Dù sao thì mình vẫn sống dai và dài hơn cuộc đời của chú chim các bác nhể!
P/S : Cùng chung canh ngộ và từng trải.Một số bạn mới chơi thường hay tham khảo một số chú chim hay đã xưng bá võ lâm qua các clip trên mạng.Nó gieo vào tư tưởng rằng mình sẽ sở hửu được những chú chim như vậy.Chính vì tư tưởng đó nó sẽ đè nặng lên tâm lý của mình,biến niềm đam mê bằng sự tham vọng.Tiền mất,tật mang củng từ đó mà ra!
Vài lời tận tâm,có gì sai mong anh em lượng thứ!
Thân.

minhtuantbvn

chỗ mình có câu truyện này bữa hôm có ông khách vãng lai mang chú chim Bình Dương tới phong cách chơi khỏi bàn,nói là nhất lúc đó ông chém gió nào là mua giá cao,chăm sóc cám làm công phu chế độ hơn tất cả những con ở đó ....quả là đúng chim quá hay.Nhưng có lời bàn tán là chim BD nhỏ con kh áp phê đối thủ nên chẳng làm con nào sợ. Ông nói con này chưa biết sợ con nào mà đúng thật chơi hoài kh mỏi, anh bạn mình bực wua về nhà xách chú chim nhà ra chim QN, con này có tật chỉ chơi 30' thôi,nhưng thôi rồi chẻ rát như bỏng nước sôi,con nào mở miệng là hắn kh thèm hót đối lại mà chẻ dài để đáp lại, thế là mang ra kè ngay vào con BD,đúng như dự đoán Tên BD mở miệng ra là ăn chẻ lại liền qua 3 lần chẻ em Bd cụp mào đứng luôn, sau khoảng 5' nghe thêm cú chẻ nữa cậu ta bay loạn trong lồng kakaka ai cũng cười. Hắn chùm lồng tính tiền về gấp để lại câu chim lạ chỗ?Từ đó kh thấy mặt mũi đâu. Thế mới nói là thiên hạ có thiên hạ tài, đừng chém gió quá kẻo bị chúng gió hee

vô danh

Hi hi vấn đề càng ngày càng nóng nó mang tính chất thời sự tầm quốc gia ra quán mà gặp mấy cạ chém chuối như thế thì chỉ co nước tránh xa thôi chứ ở gần coi như là gặp mưa rào nặng hạt văng đủ thứ thôi rồi lượm ơi

Mình thích chim chứ đâu có thích chủ chim, chim hay thì khen, chủ chim ché thế nào thì mặc kệ họ, quan tâm làm gì hả bạn, vỏ quýt dày có móng tay nhọn mà, thế nào chẳng có người có chim khác ngon hơn.

vô danh

Ai chả biết thế nhưng chim ché thì it mà chủ chim ché thì nhiều vậy muc đich la gi?Cac bac cho em hỏi luôn

Khoe chim chứ còn gì nữa hả bạn, theo mình có chim tốt là 1 điều đáng tự hào, nhưng tự hào thôi chứ đừng thái quá, nhỡ đang ché khí thế mà có chim khác dữ hơn, chim mình im lìm thì lúc đó chả biết dấu mặt vào đâu luôn.

xellosak

Em thì tới trường chim ngồi như cục đất, ai hát cứ hát, e thì cứ hỏi cho họ hát thêm.hahaha
Chim hay hay ko thì người khác đánh giá, chim mình mà mình cứ khen hay thì ko hay, khiêm tốn 1 chút, chứ lỡ mà gặp con nào ác hơn làm chim mình cụp mào thì quê lắm.hihi
giống mình ghê cũng 87 nữa =))

chaomaoninhhoa

Anh Chiêu, theo em: quan điểm, mục đích chơi và tính cách thể hiện của mỗi người mỗi khác khi mang chim ra trường nên cũng khó để nói ai đó "ché theo chim". Em cũng tham gia dợt chim ở nhiều cội khác nhau mỗi khi có điều kiện và cảm nhận ở hầu hết các cội đều có tình trạng này. Riêng em mang chim ra trường hôm nào chơi tốt thì cảm thấy vui trong lòng lắm, nếu có ai hỏi thì thường câu trả lời là "cười và uh hôm nay em nó xung hơn những hôm trước", chỉ vậy thôi. Vì vậy hôm nào chim chơi yếu thì cũng cafe hết buổi rồi về tuy nhiên không được vui lắm. Tóm lại cuối cùng quan điểm của mình là" hãy để chú chim thể hiện đẳng cấp của bạn". Vài dòng chia sẻ quan điểm cá nhân mình, thân!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
chào Phương. chim chơi hay thì mình nên nói ít thôi, chú chim đang chơi là " thay lời muốn nói" rồi. cội chim thì để cho chim "nói". Mình nói góp vui thôi, không nên hùa theo chim . Thân

kuli007

minh nghi chim choi hay thi phai khen do la chien binh thuog nhug dug dong cham den nhung chu chim ko choi la dc,nguoi ta co cau an co quyen gay nhung thua thi co quyen tro cay

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hi bác Chiêu :)
Mới đọc xong ý của bác là mình hình dung ngay trạng thái cũng như tinh thần phấn khởi của chủ chim. Mình nghĩ chuyện này cũng bình thường bởi vì chủ nhân đang thể hiện với chú chim yêu của mình và chắc chắn rằng chủ chim đã bỏ công sức, thời gian thậm chí tiền bạc để có thành quả như vậy. Đó cũng là một cách thể hiện với chú chim chứ không phải với bạn chơi chim và khán giả. Và chủ nhân này không thuộc loại tàn trữ bom mìn nên lâu lâu chim chơi đã thì chủ cũng phải đứng lên đi tới đi lui và khoái chí.
Đó mới là người đam mê chào mào. Vui vui :)

Thân ái!

ichhuynh

Chào toàn thể ace 4rum !
Chơi chim là thú vui mõi lúc rảnh , sau những giờ làm việc căng thẳng . Các bác cứ nghĩ xem nếu thật sự hoàn hảo thì là thế này các bác nhỉ " cùng những chú chim cưng ngồi cùng những bạn hữu cùng niềm đam mê nhâm nhi ly cafe ", nhưng cuộc sống chẳng có j hoàn mỹ đâu bạn ah? nên đã là thú chơi mình thiết nghĩ chơi chim luyện tính nên có hay chăng mình nên chọn bạn mà chơi , lúc cầm chim đi mình chọn vị trí những "chiến hữu chém gió để mê thêm chim" rồi ngồi góp vui , còn những chuyện khác cứ kệ vậy chim ché có lúc thôi bác ah , chim hết chét họ cũng hết " chét ". còn đã chơi chim thì chim ai hay thật sự ko phải do chủ chim nhận xét mà do tổng thể anh em cùng chơi đánh giá .
Những người nếu đã "chém quá mạnh tay" thì tự họ sẽ dần mất đi " những chiến hữu chém gió " , bởi ko ai xem những kẻ " kêu ca , ngạo mạn " làm chiến hữu cùng thú chơi chim.
đôi chút góp ý .
bác này nói thấy chuẩn quá.chim mình có hay.hay không hay thì con mắt ae nghệ nhân đều hiểu dõ.