Hix, bị đau chân.

Kelangthang

Sáng nay mở trùm lồng ra thấy bị như thế này bùn quá, nhìn cái mặt nó bùn bùn thấy tội quá. Mấy bác chỉ giúp e cách chữa cho nó với.

Thanks!

Sửa lần cuối:

lexuschantrau

Bạn trùm áo lồng để hở 1 mặt, treo 1 góc tĩnh nhất có thể. Cho uống B1, và ăn chuối tiêu nhé. Nếu 2-3 hôm không đỡ thì ra hiệu thuốc gia cầm mua thuốc bổ sung canxi cho gia cầm thuốc màu đỏ, hòa 1-2 giọt/cóng thôi, mỗi ngày thay 1 lần.

Kelangthang

Bạn trùm áo lồng để hở 1 mặt, treo 1 góc tĩnh nhất có thể. Cho uống B1, và ăn chuối tiêu nhé. Nếu 2-3 hôm không đỡ thì ra hiệu thuốc gia cầm mua thuốc bổ sung canxi cho gia cầm thuốc màu đỏ, hòa 1-2 giọt/cóng thôi, mỗi ngày thay 1 lần.

Có phải B1 loại 250mg k vậy, cho e xin liều dùng với. Trộn vào cám hay pha vào nước vậy.

chaomaopr

bác bac81t con chim ra xem lòng bàn chân có bị thương gì ko? nếu có thì sát trùng vét thương va 2cho tắm nước muối pha loãng sẽ hết trong vài ngày.
nếu ko bị thương ở bàn chân thì vạch gối ra xem có cục ké nào ko? vì con này mình nhìn thấy đóng bốt chân rồi.bác là dân chơi gà đòn thì tự biết phải xử lí ké như thế nào.
loại trừ 2 trường hợp trên thì mới có thế phán đoán con chim bị thiếu vita min b1. hướng d9eiu62 trị như bác gì phía trên có nói rồi.mua vtamin b1 về nghuền nát ra trét lên chuối cho nó ăn.

chaomao^^py

Moderator
Chim nhà mình cũng bị rồi , nhẹ thì vài ngày tự khỏi , nặng thì sưng ngón , làm mủ . Bạn sang chim qua lồng 1 cầu , cây cầu đó bạn đem luộc với nước sôi ( mình bỏ nghệ tươi và ít muối vào luôn ) , sau đó lấy nghệ tươi mài nhuyễn thoa lên cầu cho chim đậu , sát khuẩn và làm lành vết thương do trầy xướt

daibangxanhvg

xác định cho đúng nguyên nhân,
nếu đau chân do bị xây xát thì tự khỏi.
còn nếu do tự nhiên tán chân vào chỗ nào đó mà ê chân thì bắt ra tha dầu cho nó
nói chugn cách nào cũng bắt ra cho chắc. tránh cái kiểu uống thuốc tào lao nó hư con chim. con chim có chút xíu uống 250mg kia thì một lần có một chút éc thôi, tự phân thể trạng người với chim ra rồi độ độ lên sẽ thấy. cứ bắt ra xem chân thế nào rồi cho một chút xíu b1 nhét vào miệng cho khỏe. nhiều b1 quá sốc chim nó chết luôn!

Kelangthang

bác bac81t con chim ra xem lòng bàn chân có bị thương gì ko? nếu có thì sát trùng vét thương va 2cho tắm nước muối pha loãng sẽ hết trong vài ngày.
nếu ko bị thương ở bàn chân thì vạch gối ra xem có cục ké nào ko? vì con này mình nhìn thấy đóng bốt chân rồi.bác là dân chơi gà đòn thì tự biết phải xử lí ké như thế nào.
loại trừ 2 trường hợp trên thì mới có thế phán đoán con chim bị thiếu vita min b1. hướng d9eiu62 trị như bác gì phía trên có nói rồi.mua vtamin b1 về nghuền nát ra trét lên chuối cho nó ăn.

Hôm trước có bắt ra bấm móng chân cho nó tính lột bốt lun mà bốt nó sát da quá không lột đc , xem ống chân thì bốt có chưa có sát vào đầu gối . Xem kỹ chân thầy không có thấy bị trầy hay gì cả , nó co chân lên xem dưới lòng bàn chân cũng không thấy bị gì . Con này ngay phơi 1/2 tiếng nắng có khi nào thiếu chất hông , hix . Bác biết liều dùng B1 không chỉ e cho nó uống thử xem sao ( B1 loại bao nhiêu mg lun nha bác ) . À , dùng thuốc của Chào Mào Bác Sỹ cho nó có đc k vậy ?

Kelangthang

xác định cho đúng nguyên nhân,
nếu đau chân do bị xây xát thì tự khỏi.
còn nếu do tự nhiên tán chân vào chỗ nào đó mà ê chân thì bắt ra tha dầu cho nó
nói chugn cách nào cũng bắt ra cho chắc. tránh cái kiểu uống thuốc tào lao nó hư con chim. con chim có chút xíu uống 250mg kia thì một lần có một chút éc thôi, tự phân thể trạng người với chim ra rồi độ độ lên sẽ thấy. cứ bắt ra xem chân thế nào rồi cho một chút xíu b1 nhét vào miệng cho khỏe. nhiều b1 quá sốc chim nó chết luôn!

Thanks anh.
Chơi mới biết chơi chim mệt quá a à , con thì rụng lông k biết lý do , con thì nuôi mãi k lên lửa , con thì ép mãi chẳng chịu xuống lửa để thay lông , con thì bị ho , con thì bị đau chân ...vv . Hix

chaomaopr

Hôm trước có bắt ra bấm móng chân cho nó tính lột bốt lun mà bốt nó sát da quá không lột đc , xem ống chân thì bốt có chưa có sát vào đầu gối . Xem kỹ chân thầy không có thấy bị trầy hay gì cả , nó co chân lên xem dưới lòng bàn chân cũng không thấy bị gì . Con này ngay phơi 1/2 tiếng nắng có khi nào thiếu chất hông , hix . Bác biết liều dùng B1 không chỉ e cho nó uống thử xem sao ( B1 loại bao nhiêu mg lun nha bác ) . À , dùng thuốc của Chào Mào Bác Sỹ cho nó có đc k vậy ?
Thuốc của bác sĩ chào mào mình ko biết thành phần của nó là gì nên ko dám tư vấn cho bác. Còn vitamin b1 bác ra mua 2 viên về chia làm 4-6 lần . nghiền nát ra rồi trét lên chuối cho nó ăn hàng ngày. Nếu đúng là do thiếu vitamin b1 thì 1 tuần sẽ khỏi hẳn. Bác yên tâm vitamin b là nhóm tan trong nước nên cho nó ăn nhiều dư sẽ đào thải ra ngoài thôi , với việc ngộ độc vitamin chỉ diễn ra khi sử dụng liều cao và liên tục trong 1 thời gian dài thôi nhé.

Kelangthang

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Trưa wa gởi lại còn chim ở cội nhờ anh ở đó lột bột cho nó , sáng nay đêm về thấy chân nó như vậy. Hix, anh ấy lột sâu quá đến lớp da non lun, phơi ra nắng thấy cả gần máu trong chân. Bàn ngon chân a ấy cũng lột lun thấy chảy máu với cả dịch vàng vàng, chắc e nó đâu lắm, thấy nằm cầu nhiều. Mấy bác rành vụ này chỉ giúp e cách nuôi để e nó mau lành chân với, hix.

Thanks nhiều.

chaomaopr

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Trưa wa gởi lại còn chim ở cội nhờ anh ở đó lột bột cho nó , sáng nay đêm về thấy chân nó như vậy. Hix, anh ấy lột sâu quá đến lớp da non lun, phơi ra nắng thấy cả gần máu trong chân. Bàn ngon chân a ấy cũng lột lun thấy chảy máu với cả dịch vàng vàng, chắc e nó đâu lắm, thấy nằm cầu nhiều. Mấy bác rành vụ này chỉ giúp e cách nuôi để e nó mau lành chân với, hix.

Thanks nhiều.
Ông nào lột bốt chân mà khờ vậy trời. Chỉ lột bốt ống chân thôi ngón chân tự chon chim nó sỉa rớt. Trong diễn đàn có khá nhiều bài viết về vụ lột bốt có chỉ dẫn cụ thể và hình ảnh minh họa sao bác ko ngâm kíu trước mà giờ thành ra vầy. Tội nó quá

Kelangthang

Hix , giờ chân nó cứ hồng hồng . có cần bôi thuốc hay tắm nước muối cho nó không bác ơi ? Hay cứ trùm áo lông + trái cây mồi tươi cho nó thôi .

daibangxanhvg

Có dầu phật linh trường sơn hoặc khuynh diệp thì dùng cho nó, dầu nào nhẹ mà uống dc thì dùng, hạn chế nó cắn rồi liếm.
Treo chỗ ấm cho nó lên dần, nhớ đừng mở banh áo lồng ra hết là dc, chứ cái kiểu này lột sướng tay mà nghe đã tai nenn muốn lột tiếp đó mà.
Con chim này chắc mặt lì nên có lẽ nhanh lên phong độ thôi ah.

Kelangthang

Có dầu phật linh trường sơn hoặc khuynh diệp thì dùng cho nó, dầu nào nhẹ mà uống dc thì dùng, hạn chế nó cắn rồi liếm.
Treo chỗ ấm cho nó lên dần, nhớ đừng mở banh áo lồng ra hết là dc, chứ cái kiểu này lột sướng tay mà nghe đã tai nenn muốn lột tiếp đó mà.
Con chim này chắc mặt lì nên có lẽ nhanh lên phong độ thôi ah.

Thanks anh .

Kelangthang

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Sau nữa tháng dưỡng thương sáng nay ra cội vẫn thể hiện khá tốt nhưng vẫn chưa nhiệt lắm.

Thanks mấy bác đã giúp đỡ.

________
[/URL][/IMG]

Chùa gần nhà.

Sáng nay mở trùm lồng ra thấy bị như thế này bùn quá, nhìn cái mặt nó bùn bùn thấy tội quá. Mấy bác chỉ giúp e cách chữa cho nó với.

Thanks!
MÌnh cũng có 1 chú mổi mới bắt đc tầm 4 tháng mà chân sưng đỏ, có người nói bị gút ( ăn dinh dưỡng nhiều) , không biết vì lý do gì, mình bắt ra cắt bỏ, lấy cồn nhỏ vào, thay 3 cầu bằng cành sầu đông thấy đở hẳn. Chim bạn ko sưng thì thay cầu sầu đông chắc là hết

Kelangthang

MÌnh cũng có 1 chú mổi mới bắt đc tầm 4 tháng mà chân sưng đỏ, có người nói bị gút ( ăn dinh dưỡng nhiều) , không biết vì lý do gì, mình bắt ra cắt bỏ, lấy cồn nhỏ vào, thay 3 cầu bằng cành sầu đông thấy đở hẳn. Chim bạn ko sưng thì thay cầu sầu đông chắc là hết

Thanks anh, chim hổm nay khác nhiều rồi, chân nó cũng hết đau rồi. E đang cho nó tập Gym.