Huấn luyện Chào Mào mau dạn người .

h_krongpa

Chào anh! tình hình là em có chú chim được 1 năm lồng rồi, chim đã chơi rồi nhưng khi cầm lồng thì em nó vẫn bay ầm ầm. Anh có cách nào giúp em thuần nó dạn hơn được không ạ.

hung_chip

Nội dung bài này mình đang phân vân nên Post trong mục Nhập Môn hay mục Huấn Luyện.
Tuy nhiên, để có một chú chim hay khi đi Giao Lưu - Thi Đấu thì cả một Quá Trình.
Và cách tập cho Chim mau dạn dĩ cũng là một phương pháp Huấn Luyện đầu tiên.
Nên mình mạn phép đăng ở Mục này.
...........
Xét thấy " Nghề chơi cũng lắm công phu " những hiểu biết - tích lũy hoặc có kinh nghiệm hay thì nên chia sẽ.
bạn Mê Chim có hỏi mình về cách khiến Chào Mào mau dạn thì mình đăng lên đây cho những bạn mới bắt đầu chơi. Hoặc đã chơi lâu cần có chú chim mau dạn.
Đây là cách thức riêng của mình, kết hợp với những hướng dẫn của các anh em khác. Mình tuân thủ theo những mốc thời gian đưa ra nên chim rất mau dạn người.
........
''Gửi bởi mechim
Đọc bài chia se kinh nghiem cua Bac mac du co nhieu gạch đá nhung e nghi rằng Bac có thâm niên nuôi chào mao nen mới tự tin như vậy. ban than em ko nghi rằng Bac nổ nhung có lẽ đây là điểu cần học hỏi. vì em tham nien chưa cao, chỉ mới chơi chào mào nen rat mong Bác chỉ giao thêm. hiện tai thì em chỉ có 2 con nhung nhat lam, một e thi tuong doi dan nhung ko cang lua. Chim Bac nuoi cho an cam j cho nhanh cang lua Bac nhi? Thank Bác''
Bạn thân mến.
Mình bắt đầu mê và chơi chào mào từ năm 1992.
Lúc đó tại Đà Nẵng, nếu nói về Cá là Nguyên Cụt - tức là Bác ở trong kiệt đường Lý Thái Tổ.
Nói về Chim là Lý Lé - khu Hòa Mỹ - ngày nay là đường đi vào Khách Sạn Xanh.
Còn Thanh Quang đường Hoàng Diệu chỉ là nơi buôn bán.
Ngày xưa nhà mình ở, Chào Mào đến nhiều.Thậm chí mình còn cầm viên gạch ném qua hàng rào là rơi một con.
và hay dùng ná bắn chim.
( nó hơi phản cảm chút - nhưng vào thời đó đa phần là vậy )
Mình chia sẽ cách cho chim mau dạn. Bạn cứ áp dụng xem nó có đúng không nhé.
Tất nhiên, mình bỏ qua loại chim mà mắt lồi. Loại này 1 triệu con chỉ có 1 con hay. Siêu nhát.
Chim đã biết ăn bột. Bổi mới bắt về.
Bạn làm theo cách:
Trùm kín áo lồng để chim nghỉ ngơi trong 3 ngày. Mục đích để chim quen môi trường lồng chật hẹp, quen âm hưởng môi trường sống mới.Có điều kiện thì treo nơi thanh vắng. Không thì chỗ nào không có kiến dán tránh xa Mèo bạn cứ treo chim.
Sau 3 ngày, bắt đầu mở 1/5 áo lồng. Bạn cứ chia tỷ lệ lồng vuông và tròn.
Tuy nhiên cách thức của mình thì mình hay dùng 2 cái áo sơ mi của mình trùm lại.
Cái này quan trọng lắm bạn ạ.
Vì thú nuôi đến gia cầm nó có khứu giác cao.
Cái mùi cơ thể mình trên áo nó quen. nên khi mình đi về thì nó sẽ cẩm nhận hay gọi là " Đánh Hơi" được.
Cái đó là bước đầu làm quen với Chim.
Điều này minh chứng. Vì sao có khái niệm thân chủ.
Khi Chủ về Chim hay dang cánh , hót hoặc ché.
Bước thứ 2. Chim đã quen với loại bột ăn của mình.Để Chim quen trong vòng 5 ngày và tránh gọi là sốc bột trong vòng 2 ngày thì điều Tiên Quyết và Quan Trọng là Bạn phải xả bột củ bằng cách Lồng chỉ cho Nước và Đu Đủ. Song Song với việc có hủ bột.
5 ngày sau bạn mở 2/5 áo lồng. Lúc này bạn nên bỏ 3 loại trái cây. Chuối - Cam - Táo ( Bom ) .Chú ý chim thích loại gì nhất qua việc ăn nhiều. Thì bắt đầu bỏ hết trái cây ra.
1 ngày cho ăn 2 lần. Mỗi khi mình về hay thời gian mình nghĩ ngơi thì bỏ loại trái cây chim thích vào bạn nhé.
Đừng bỏ nhiều.
Khi mình đi làm hay đi đâu thì lấy ra.
Khi về lại cho ăn.
Tập cho chim có " cảm giác " vui - chờ - đợi người chủ.
Tuy nhiên mình cần lưu ý với bạn là khi Chim đã dạn chủ thì hạn chế tối đa việc thân chủ. Vì như vậy khi cho ai mượn đi chơi thì Chim đa phần chơi không đúng chất.
Kết hợp với việc cho ăn thêm trái cây Chim thích, thì việc mớm vài ba con cào cào là điều rất cần thiết bạn nhé.
5 ngày sau nữa bạn mở 3 phần năm áo lồng. Lúc này, bạn nhớ. Trưa về mang chim ra khu vực khác,thanh vắng có cây cối, có tiếng chim vọng đến càng tốt.
Mục đích thì bạn hiểu. Nhưng lúc này mình sẽ đánh giá chú Chim mình có nên đầu tư hay không. Lúc này, sẽ sẵn sàng xổ giọng. Mình thẩm định chất giọng như thế nào, hay hoặc dở, ngắn hoặc dài.
Hay là nó cụp mào, ngơ ngáo thì cũng nên bỏ đi.
Thời gian mở áo lồng 3/5 Bạn cần để Chim ở vị trí có người qua lại. Chim bắt đầu quen môi trường.Quen người. Quen bột.
Mình lưu ý. Bột cho ăn ít thôi.Nếu bột bảo quản không tốt thì cứ 5 ngày cần rang một chút xíu bột củ cho nó thơm - kich thích Chim ăn bột nhiều. ( lúc này có quyền thêm chút trứng Gà ta và đậu phụng cho thơm bột.)
thời gian mở áo lồng 3/5 bạn duy trì lấy 5 ngày.
sau 5 ngày. Bạn mở hoàn toàn ra. Nhưng nhớ treo chim tách biệt.
Đến khi bạn thấy Chim đã bắt đầu chơi. Thì khi đi học hay đi làm, nên trùm kín mít và kẹp giữa hai Chim mà mình đánh giá có giọng hay - chét hay ché . nếu có giọng Tisck Tick thì càng tốt.
cái giọng Ticsk nó nguy hiểm lắm.
Bạn đi chơi trường sẽ để ý, Chim mà ché hay chét thì con nào có bãn lãnh chưa chắc đã sợ hay bay. Nhưng chú nào Tisck Ticsk thì khối chú bay loạn xạ.
Mục đích - khiến chú mình quen và chả ngán giọng Ticsk này.
Khi này Chim có thể đứng lồng rồi. Lúc này bạn có ngồi cách nó 2 m , nó cũng không nhảy.
Còn ngồi sát rạt nó khi bạn bỏ món nó thích ăn ( tất nhiên bỏ hủ bột ra 2 tiếng ) thì nó vẫn đến ăn như thường. ăn xong có thể vẫn hơi sợ bạn chút.
Đó là kinh nghiệm thuần chim đứng lồng của mình.
Chỉ gói gọn 20 đến 25 ngày.
Còn tập cho chim khi mình cầm lồng trên tay mà chim không nhảy thì 1,5 tháng là cao tay.
Cũng tùy vào chú chim nữa bạn nhé.
Có những chú mình chỉ 7 ngày là khi mình đến gần hơn 1m là dứng nhìn dáo dác thôi.
Thân ái.
........
Cuối cùng, chúc tất cả anh em có những chú chim hay.
Xứng đáng với tâm lực anh em bỏ ra chăm sóc - nuôi dưỡng.

Rất cảm ơn bác về bài viết nhưng mà bác nên cách ra vài dòng cho dễ đọc ạ

thanhvudth

BAc o dau the ? em mới mê chim chào mào được một năm bác cho xin số đt để trực tiếp chia sẻ được không ?

nguyenlam

hihi mấy cái bày đọc thì nhiều biết cũng nhiều nhưng ma tâm lý không có thể nào để yên con chim như vậy đâu.......