Huấn luyện má trắng thành những chiến binh thực thụ

ninhquanghuy

Chào tất cả anh em !
Em đã đang và sẽ vẫn coi thú chơi chào mào là niềm đam mê k bh nghỉ của em
em đã chơi chào mào đc khoảng 5 năm nay,kinh nghiệm thì cũng chẳng có nhiều,chơi thì cũng từ chú chim mộc mà lên,những điều anh em biết anh em chia sẻ bản thân em cũng trải nghiệm và học đc từ anh em khá nhiều kiến thức bổ ích về cách chăm sóc và nuôi dưỡng chào mào.Tuy nhiên,vấn đề nuôi chim con hay má trắng lên để trơ thành 1 chiến binh thực thụ,ngoài việc chọn tông giống tốt ra thì việc chăm sóc tập dượt là vấn đề vô cùng gian nan và đòi hỏi kinh nghiệm của các nghệ nhân đi trước ,bản thân em chưa có kinh nghiệm trong huấn luyện 1 em má trắng lên để nó không khôn nhà dại chợ , có đc bản lĩnh như các đàn anh của nó khi chơi cội.
Em lập topic này mong anh em đpsng góp ý kiến để từ đó tổng hợp lại kinh nghiệm chăm 1 em chào mào má trắng để trở thành chiếnbinh tương lai,duy trì những đặc tính chiến đấu tốt mà ngày nay để kiếm đc những em đã đc đào tạo ở thiên nhiên 1 cách bài bản tới tay ae là cực kì hiếm khi nạn săn bắt vô tộivạ tràn lan như hiện nay.
Em xin chân thành cảm ơn

MrKhoaMars

Mình thấy hiện nay đại đa số không có thích chơi mt. Có nhiều người chưa từng chăm con mt nào lên cả cũng nghe theo số đông mà hắt hủi những con mt lên. Cá nhân mình tiêu chí đầu là giọng sau đó mới tính đến chơi ntn. Hiện tại mình vẫn còn cầm 3 con từ mt lên cả nhưng đấu dàn rất cừ.
Cách mình chọn chim thì đầu tiên phải dữ. Sau đó mới tính đến tướng tá. Mấy con mt mới lên mùa đầu đem đi cội thường gặp 2 dạng. Một là cụp luôn ko có thái độ gì. Loại này là bỏ thôi. Còn một loại là đem ra chơi như điên nhưng lại ít bọng và rất hổ báo bu chụp. Loại này thì hay, gặp phải con vậy thì mình khuyên nên gửi cội hoặc cực siêng đem đi dợt, qua một mùa lông sau bạn sẽ thấy nó ntn. Tuy nhiên mt nó dễ bị lỗi, nhất là ngoái lộn, nhì là xuống bố cắn bố cắn lông tá lả. Nhưng nếu biết cách thì ko có gì. Đó là ý kiến riêng mình.

Kelangthang

Mình thấy hiện nay đại đa số không có thích chơi mt. Có nhiều người chưa từng chăm con mt nào lên cả cũng nghe theo số đông mà hắt hủi những con mt lên. Cá nhân mình tiêu chí đầu là giọng sau đó mới tính đến chơi ntn. Hiện tại mình vẫn còn cầm 3 con từ mt lên cả nhưng đấu dàn rất cừ.
Cách mình chọn chim thì đầu tiên phải dữ. Sau đó mới tính đến tướng tá. Mấy con mt mới lên mùa đầu đem đi cội thường gặp 2 dạng. Một là cụp luôn ko có thái độ gì. Loại này là bỏ thôi. Còn một loại là đem ra chơi như điên nhưng lại ít bọng và rất hổ báo bu chụp. Loại này thì hay, gặp phải con vậy thì mình khuyên nên gửi cội hoặc cực siêng đem đi dợt, qua một mùa lông sau bạn sẽ thấy nó ntn. Tuy nhiên mt nó dễ bị lỗi, nhất là ngoái lộn, nhì là xuống bố cắn bố cắn lông tá lả. Nhưng nếu biết cách thì ko có gì. Đó là ý kiến riêng mình.

Bác MrKhoa cho m hỏi tác dụng của việc gởi lại ở cội để làm gì vậy ? Nếu gởi thì 1 ngày mình có nên mở áo lồng ra hay không , mở sáng hay lúc nào . Thanks bác .

chaomaopr

Theo quan điểm của em nuôi 1 con mt thành tài khá vất vả hơn thuần 1 con bổi. Nuôi 1mt thành tài mất 3 năm và nuôi 1 con bổi thì cũng mất cùng thời gian như vậy.
Thứ 1.mt rất khó phân biệt trống mái, ko biết được con nào có tố chất hay ko do đó khi bắt đầu nuôi thì ít nhất phải nuôi nhiều con để chọn lọc
Thứ 2. Mt thì ko có giọng phải tập giọng . con học tốt con không. Chưa nói ko khéo bị hư giọng thì khổ
Thứ 3.mt rất dễ bị các tật lỗi ngoái lộn. Bu chụp, sợ cái này cái kia...
Thứ 4.mt thường chơi tốt ở mùa 1 nhưng qua mùa 2 thì mt hay bị lỗi chơi lình xình, lúc chơi lúc ko...Mt nếu qua được mùa 2 thì ok nết chơi ok.
Như vậy để đào tạo 1 mt thành tài quá vất vả và phải ae có nhiều kinh nghiệm mới có thể thành công. Còn người mới thì tỷ lệ thất bại khá cao.
Chim bổi ta có thể lựa chọn con trống dễ dàng hơn có thể biết được giọng của nó, nết chơi(bẫy đấu). Ít sinh tật lỗi. Thuần bổi chi nuôi cho nó thuần là ok. Ko phải lo các vấn đề như của mt.

chaomaopr

Bác MrKhoa cho m hỏi tác dụng của việc gởi lại ở cội để làm gì vậy ? Nếu gởi thì 1 ngày mình có nên mở áo lồng ra hay không , mở sáng hay lúc nào . Thanks bác .
Gởi lại cội để nó học giọng. Làm quen không khí chiến trường, để ko bở ngờ sau này. Ở cội gặp nhiều người sẽ nhanh thuần. Gặp các kiểu lồng khác nhau.... sẽ tránh được bệnh sợ đủ thứ của mt. Theo quan điểm cá nhân của mình là vậy

chaomaopr

Chào tất cả anh em !
Em đã đang và sẽ vẫn coi thú chơi chào mào là niềm đam mê k bh nghỉ của em
em đã chơi chào mào đc khoảng 5 năm nay,kinh nghiệm thì cũng chẳng có nhiều,chơi thì cũng từ chú chim mộc mà lên,những điều anh em biết anh em chia sẻ bản thân em cũng trải nghiệm và học đc từ anh em khá nhiều kiến thức bổ ích về cách chăm sóc và nuôi dưỡng chào mào.Tuy nhiên,vấn đề nuôi chim con hay má trắng lên để trơ thành 1 chiến binh thực thụ,ngoài việc chọn tông giống tốt ra thì việc chăm sóc tập dượt là vấn đề vô cùng gian nan và đòi hỏi kinh nghiệm của các nghệ nhân đi trước ,bản thân em chưa có kinh nghiệm trong huấn luyện 1 em má trắng lên để nó không khôn nhà dại chợ , có đc bản lĩnh như các đàn anh của nó khi chơi cội.
Em lập topic này mong anh em đpsng góp ý kiến để từ đó tổng hợp lại kinh nghiệm chăm 1 em chào mào má trắng để trở thành chiếnbinh tương lai,duy trì những đặc tính chiến đấu tốt mà ngày nay để kiếm đc những em đã đc đào tạo ở thiên nhiên 1 cách bài bản tới tay ae là cực kì hiếm khi nạn săn bắt vô tộivạ tràn lan như hiện nay.
Em xin chân thành cảm ơn
Bác tham khảo bài huấn luyện mt của anh thập phương khách thử xem 1 bài viết chất lượng và khá là đầy đủ http://www.chaomao.org/threads/19714-Kinh-nghiệm-chọn-chim-tơ-má-trắng-má-đỏ-và-ép-giọng

ninhquanghuy

Cảm ơn ý kiến đóng góp của Bác.nếu gần cội thì quả là tốt và mt thì nhiều tật lỗi và kb ae có cách nào phòng và điều trị tốt nhất k😁

ninhquanghuy

Theo quan điểm của em nuôi 1 con mt thành tài khá vất vả hơn thuần 1 con bổi. Nuôi 1mt thành tài mất 3 năm và nuôi 1 con bổi thì cũng mất cùng thời gian như vậy.Thứ 1.mt rất khó phân biệt trống mái, ko biết được con nào có tố chất hay ko do đó khi bắt đầu nuôi thì ít nhất phải nuôi nhiều con để chọn lọcThứ 2. Mt thì ko có giọng phải tập giọng . con học tốt con không. Chưa nói ko khéo bị hư giọng thì khổThứ 3.mt rất dễ bị các tật lỗi ngoái lộn. Bu chụp, sợ cái này cái kia...Thứ 4.mt thường chơi tốt ở mùa 1 nhưng qua mùa 2 thì mt hay bị lỗi chơi lình xình, lúc chơi lúc ko...Mt nếu qua được mùa 2 thì ok nết chơi ok. Như vậy để đào tạo 1 mt thành tài quá vất vả và phải ae có nhiều kinh nghiệm mới có thể thành công. Còn người mới thì tỷ lệ thất bại khá cao.Chim bổi ta có thể lựa chọn con trống dễ dàng hơn có thể biết được giọng của nó, nết chơi(bẫy đấu). Ít sinh tật lỗi. Thuần bổi chi nuôi cho nó thuần là ok. Ko phải lo các vấn đề như của mt.
Vâng để có em mt tốt thì kì công nhưng bổi hay giờ khan hiếm nên e rất muốn đào tạo đc những em mt hay để duy trì thú chơi như người Thái đã làm

ninhquanghuy

Gởi lại cội để nó học giọng. Làm quen không khí chiến trường, để ko bở ngờ sau này. Ở cội gặp nhiều người sẽ nhanh thuần. Gặp các kiểu lồng khác nhau.... sẽ tránh được bệnh sợ đủ thứ của mt. Theo quan điểm cá nhân của mình là vậy
Rất mong các bác đóng góp kinh nghiệm bản thân để phát triển thú chơi

MrKhoaMars

Trước mình có cầm một con má lỡ chim bình định lên. Phải nói con này rất lỳ chim. Xong lông mùa đầu thôi mà ra cội dàn chim mạnh nó ko ngán con nào sàng cầu tý là nó bu múc ngay. Treo gần con nào là nta chửi liền vì nó quá hăng. Hồi đó mình chán nên tặng thằng em vì nó mới mở cội ko có chim dợt. Sau con đó ở cội đó nó từ bu chụp bắt đầu nó chuyển sang ché sau dần chuyển sang càng và bọng. Sau một mùa sau con đó cứng nhất cội đó dù nó là chim phu. Giờ nó đã theo 1 tay bên gò vấp với giá hữu nghị 8 triệu.
Bác chaomaopr nói đúng. Gửi cội để nó hình thành nết chơi nhưng quan trọng nhất là nó học được cái nết đầm chim. Nó sẽ chơi điềm đạm hơn kiểu chiến binh từng trãi trên trận mạc. Còn về chuyện giọng của nó, mình nghĩ là khi nó chuyển từ mt qua đỏ cũng là thời kỳ thay lông. Nó học giọng rất nhanh khi xong lông hầu như đã học được tông chim thầy ý là ở tốc độ giọng. Còn độ đanh già thì chưa, cái này phải có mùa. Tất nhiên chuyện mt đi dàn dù chim đã có tuổi vẫn phải chịu chim bị lẹo, lại giọng. Đó là không thể tránh.

ninhquanghuy

Trước mình có cầm một con má lỡ chim bình định lên. Phải nói con này rất lỳ chim. Xong lông mùa đầu thôi mà ra cội dàn chim mạnh nó ko ngán con nào sàng cầu tý là nó bu múc ngay. Treo gần con nào là nta chửi liền vì nó quá hăng. Hồi đó mình chán nên tặng thằng em vì nó mới mở cội ko có chim dợt. Sau con đó ở cội đó nó từ bu chụp bắt đầu nó chuyển sang ché sau dần chuyển sang càng và bọng. Sau một mùa sau con đó cứng nhất cội đó dù nó là chim phu. Giờ nó đã theo 1 tay bên gò vấp với giá hữu nghị 8 triệu.
Bác chaomaopr nói đúng. Gửi cội để nó hình thành nết chơi nhưng quan trọng nhất là nó học được cái nết đầm chim. Nó sẽ chơi điềm đạm hơn kiểu chiến binh từng trãi trên trận mạc. Còn về chuyện giọng của nó, mình nghĩ là khi nó chuyển từ mt qua đỏ cũng là thời kỳ thay lông. Nó học giọng rất nhanh khi xong lông hầu như đã học được tông chim thầy ý là ở tốc độ giọng. Còn độ đanh già thì chưa, cái này phải có mùa. Tất nhiên chuyện mt đi dàn dù chim đã có tuổi vẫn phải chịu chim bị lẹo, lại giọng. Đó là không thể tránh.
Bác nói chuẩn nhiều chim mt hay má lỡ lên rất hay nó là cái tố chất cũng như bản tính con người chúng ta vậy,con nhà tông k giống lông cũng giống cánh,bố mẹ nó chiến đấu tốt,là những con chim hay thì k lý gì nó k thừa hưởng ít nhiều gen tốt từ tổ tông.
Còn giọng thì nó ổn định qua 1 mùa lông thì chủ yếu là giọng chim thầy và học đc thêm vài tông giọng ở cội rồi nó cứ thế mà phát triển lên cho giọng tròn ấm hơn cũng như chúng ta trải qua giai đoạn từ bé=> dậy thì => trưởng thành

chaomaopr

Bác nói chuẩn nhiều chim mt hay má lỡ lên rất hay nó là cái tố chất cũng như bản tính con người chúng ta vậy,con nhà tông k giống lông cũng giống cánh,bố mẹ nó chiến đấu tốt,là những con chim hay thì k lý gì nó k thừa hưởng ít nhiều gen tốt từ tổ tông.
Còn giọng thì nó ổn định qua 1 mùa lông thì chủ yếu là giọng chim thầy và học đc thêm vài tông giọng ở cội rồi nó cứ thế mà phát triển lên cho giọng tròn ấm hơn cũng như chúng ta trải qua giai đoạn từ bé=> dậy thì => trưởng thành
Cha mẹ hay chưa chắc chim con đã hay , người xưa có câu" cha mẹ làm thầy con đốt sách" hay bàn tay có ngón ngắn ngón dài. Nếu bạn muốn tạo ra mt mười con đều có nết chơi đẹp như cha nó thì đầu tiên bạn phải có con trống phù hợp với tiêu chí của bạn. Sau đó tiến hành lai tạo cận huyết theo con chim trống xuống 4-5 đời thì bạn sẽ có được con chim mái thuần và có tố chất . rồi bạn kiếm con trống nuôi ss với con mái này thì giàn chim mt của bạn sẽ có nết chơi đẹp giống như con trống ban đầu bạn lựa chọn. Chúc may mắn

Kelangthang

Sáng qua có gởi thử 1 con yếu lửa ở cội , sáng nay lên cho thêm thức ăn mở áo lồng ra nó thấy mình tung lồng ầm ầm mặc dù ở nhà đã thuần người rồi . Gởi lại vài hôm xem có lên sung lên tí nào không chứ về nhà nó nhát người lun thì chết . Ở cội treo tập trung 2-30 lồng , hix .....

Kelangthang

Cha mẹ hay chưa chắc chim con đã hay , người xưa có câu" cha mẹ làm thầy con đốt sách" hay bàn tay có ngón ngắn ngón dài. Nếu bạn muốn tạo ra mt mười con đều có nết chơi đẹp như cha nó thì đầu tiên bạn phải có con trống phù hợp với tiêu chí của bạn. Sau đó tiến hành lai tạo cận huyết theo con chim trống xuống 4-5 đời thì bạn sẽ có được con chim mái thuần và có tố chất . rồi bạn kiếm con trống nuôi ss với con mái này thì giàn chim mt của bạn sẽ có nết chơi đẹp giống như con trống ban đầu bạn lựa chọn. Chúc may mắn

Cái này giống gà chọi quá !!!

NAMNT

cũng đang định làm thử như thái lan: lựa chim mái v chim trống tố chất, ngoại hình đẹp, ép đẻ rồi nuôi lên chơi. ép giọng Huế là dễ nhất.
mùa này ép thử lấy kinh nghiệm: 1 chim con, 4 má trắng. kết quả thả hết 1 chim con và 3 má trắng hihi.

chim con: mình mua về thả chung lồng chim già ở nhà cho nó đút rồi dạy tắm rửa, ăn uống. thấy cũng khỏe. có đều ngu vãi, có cái lồng lùa tới lui cũng k dám bay qua. trước khi thả mình cho qua lồng to nuôi hơn tuần, thả ra bay mất tăm hi

má trắng thì khá hơn, nhưng 3 con thấy biến học giọng nên thả ( nói chung cũng dễ nãn cái tụi này).

theo mình, nếu nuôi má trắng hoặc chim con lên thành chim đấu ( không phải ép giọng như Hóc Môn hay Bình Dương...), nên tống vào 1 lồng cho to để cho nó bớt ngu v sống bầy đàn giống ở tự nhiên. bỏ vào trong đó 1 con chim thuộc giọng tốt và không tật lỗi để daỵ tụi nó. sau đó đợi thay lông v trổ má đỏ, giống chim bổi ngoài rừng hãy bắt ra và thuần, giống bắt bổi trời, chắc là giảm bớt tật lỗi ( tính thôi chứ chưa làm hihi).

midavina

Theo mình cách của NAMNT là hợp lý. Nếu có điều kiện nên làm cái avi thiệt lớn cở cái nhà thả tầm mấy chục con má trắng vào đó. Hoặc cũng có thể ngăn avi làm 3 để sau này có 3 con đầu đàn trong 3 cái avi nhỏ hơn xíu chứ nhốt chung 1 lồng thì kiểu gì mấy con khác cũng bị con dữ nhất đè nên không tiến bộ được.Không cần thả chim thầy vào đó làm gì mà treo quanh cái avi đó. Nuôi tầm 2 năm thì chọn lọc bổi ra thuần tiếp. Mà thực tế thì những con nuôi avi ở gần người lâu ngày thì khá đứng chim, dù chưa dạn lắm nhưng thuần rất nhanh.
Mình từng thử nghiệm nuôi 1 má trắng(đeo vòng đánh dấu) chung với mấy chục con bổi già trong cái lồng kín các mặt chỉ hở mặt tiền thì sau 1 năm chim bắt ra không bị lỗi ngoái lộn(Vì thiết kế cái lồng avi to ko có nan hay lưới để nó bám nên không có bị bám vào để ngữa ra, mặt tiền có lưới nhưng ít bám mặt tiền), có điều nhốt chung với mấy chục con già đó nó học giọng không được, giọng sau này rất dở, hót chậm như chim bắc. Vì vậy không biết là nuôi số lượng lớn thì chim có học giọng được không.

NAMNT

NUÔI CHUNG 1 NHÓM THÌ SẼ HỌC GIỌNG chậm LÀ CHẮC CHẮN. tuy nhiên mình nói tìm con nào giọng tầm 4,5,6 là dễ học. qua nuôi bầy đàn, sẽ hình thành con dữ nhất. bắt ra thuần chơi, sau đó sẽ có tiếp con khác làm đầu đàn, bắt tiếp.... con nào tệ quá thì tha ra ngoài để người khác bẩy lại về chơi hihi

ý bạn hay, vì sợ con chim thuộc đè mấy con nhỏ. vậy thì nên chọn 1 chỗ gần hoặc làm 1 cái lồng avi gần để nuôi con thuộc cho mấy thằng nhỏ học tập.