Ký Sự Bẫy Chào Mào-1 Kỉ Niệm Khó Quên

hvkt_87

Mình chơi chim tính đến nay cũng được khoảng 6 năm . Nhưng cái thời ngày trước chơi chim thì toàn chơi mi , khướu , cu gáy , chứ chẳng thấy ai chơi chào mào mấy cả. Bắt đầu nhập môn chào mào tính đến nay cũng phải được 2 năm rùi. Cái thời còn con nít thì đi săn từng ổ chim ri , chim sẻ về nuôi , ngày đó thì nào đã có tiền mà mua lồng , chim non toàn nhét vào cái ống bơ , khi nào biết bay thì thả ra , đói đói là lại gọi nhát là nó bay về rùi cho ăn. Chú chào mào mua đầu tiên trị giá 2 trăm hiện mình vẫn đang nuôi , và là chú mồi thấy thích nhất . Tuy nước dụ của nó kém , nhưng mà nó có khả năng gọi chim miệt mài khoảng 5 ngày liên tiếp , không biết mệt là gì.Nhưng cái tội của nó là khi xuống sức là chỉ mún đánh nhau thôi , nên khi chim trời mà đến gần là nó ít hót , và chỉ máy cánh gạ oánh nhau. Đây cũng là điểm yếu của nó dẫn đến khó bẫy được chim già. Gắn bó với nó khá lâu nên cũng hiểu hầu như 99% tính cách của nó khi đi bẫy. Nó đã gọi thì chim trời kiểu gì cũng phải về , chim trời chơi giọng nào , nó đáp lại đúng cái giọng như thế .Ngày đầu tiên mua nó về , cho sang lồng nuôi treo lên cây ở trước sân thì khoảng 1 tiếng sau đã thấy 1 em chào mào ở đâu bay tới đậu ngay trên cây xoài , 1 lúc sau thấy chú ấy phi xuống lồng đánh nhau với em mồi của mình. Ngày đó chưa khoái bẫy chim , nên cứ để kệ cho chúng nó oánh nhau nhìn cũng hay hay.Lúc cùng xem có cả thằng em trai ngồi đó . Nó kêu con chim trời này hay lắm anh ah , nó chẳng bao giờ đi cặp đôi , chỉ toàn đi 1 mình thôi . Máu bẫy chim lúc này vẫn chưa lên nên cũng không thích bẫy nó.Thế rùi đợt đi học lên mạng xem clip , tham gia các hội quán chào mào , thì niềm đam mê chào mào ngày càng được nâng lên , xem các clip nhìn mà thấy mê hồn luôn , sao chim của họ nuôi nó búng cánh như cái máy , mà chim mình chả thấy búng cánh hay làm cái gì cả. Chỉ toàn hót het thôi.Thế rồi đợt hè năm thứ 3 đi về nhà chơi , cũng được nghỉ 25 ngày . Về là 2 anh em cũng sắm thêm được 1 chú chào mào nữa.Ngày đó ở huyện đã tổ chức lập 1 hội chơi chim rùi , vì có chú cũng hay đi. Được khoảng 10 ngày sau khi về thì đem em mới mua đi dàn , để xa dàn 10m thấy em nó chơi đều đặn, rùi bắt đầu thấy quý em nó. Đi dàn về thằng em khoe với bố chim nay chơi hay lắm bố ơi , nó thích chí cho con chim đi nghỉ mát (mang sang bụi cây nhà hàng xóm treo cho nó mát) , ai ngờ khoảng 10 phút sau nó hùng hục chạy về nói : anh ơi chim bay ra rùi , Hai bố con ngẩn mặt , chả nhẽ lại phang cho thằng em cái , thôi thì đi bẫy lại , vùng chỗ mình thì không có đồi núi , chỉ có 1 cái vườn chùa nho nhỏ , rất nhiều cây to , nên hầu như chim mà sổng ra là toàn về đó .Thằng em chạy đi tìm chim 1 hồi về kể lại , anh ơi em thấy chim rùi , nó bay vào chùa , nhưng mà ở chùa có con hay lắm , nó đuổi đánh con nhà mình chạy te tua.Hai anh em sợ em chim bay mất thế là cho em mồi (em chim mua ngày đầu tiên) vào lồng bẫy và mang ra chùa . Chú ta ra gọi rất nhiều nhưng chả thấy em nào vào đá cả. Chờ mỏi mắt đến tận 2 giờ chiều thì bỗng thấy có tiếng hót ở xa xa , 2 anh e im lặng nhìn nhau , thì bắt đầu là 1 tràng giọng được tuôn ra , ngày đó mới đi bẫy nên chả bít nhiều về cách chơi của chim trời. Chỉ thấy ở ngoài có 1 em hót liên tục , chả nghỉ ngơi tí gì , giọng nối giọng tuôn ra chừng 15 phút , cứ như kiểu là chim hót chuyện ấy , mà sao nghe to lắm. Hai ae cứ há hốc mồm nhìn nhau. Lần đầu tiên cảm thấy da mình bắt đầu rợn lên , da gà dựng lên. Được chừng 15 phút , 2 anh em cố gắng tìm xem em chim đó đang đứng ở đâu , mà nhìn không thấy. Rùi em nó bay đi .Bỗng dưng nghe thấy ở ngay trên ngọn nhãn 3 tiếng quách wiuuu , quách wiuuuu,.. thì thấy khu vườn tự nhiên im bặt , chả thấy 1 tiếng chim gì hết , kể cả em mồi.2 ae chỉ biết lặng thầm nhìn nhau. Và từ đó rất khoái con nào mà hót quách wiuuuuuu( 2 ae cứ nghĩ con nào mà hót như thế tất là chim hay , đâu ngờ đến giờ mới biết đó là giọng mái). Ngồi nói chuyện về em này 1 lúc , thằng em trai bảo , em bảo rùi , có con hay lắm .Đang ngồi nói chuyện rôm rả thì nghe tách tách tách , chả biết chú nào giang cánh xòe đuôi , được 5s thì nghe thấy tạch cái , thằng em phi như bay lên cây roi , thì haha , em chim của mình anh ơi , đúng cái mào hơi đổ lân (vì khi nó cụp mào là nhìn cái mào nó vẫn cong cong). 2 ae xách lồng bẫy đi về với chiến lợi phẩm là em chim xổng ra. Tiện thể khoe lun với bố là có con chim trời hay lắm , để bố đỡ la. Ngày hôm sau vẫn với ước nguyện chinh phục được em kia thì buổi sáng 2 anh e lại vác em mồi ra , vẫn gọi đều đặn , được cái em mồi má trắng lên , nên gọi rất nhiều , mà giọng gọi của nó khá rát nên em chim hôm qua về ngay . Đúng lúc em nó đang chơi thì bố đi vào coi thì 2 ae kêu bố nghe , ông già nhà e nghe được khoảng 7-8 phút , cũng chả nói gì , nhưng theo mình nghĩ là ông rất thích rùi . Hôm đó về nhà bố hỏi lun , có bẫy được không , 2 ae sướng như tiên , trả lời , không bố ơi . Bố kêu chúng mày bẫy thấp thế làm sao bẫy được nó , phải bẫy sớm , và treo cành cao (theo nguyên lí của ông là chim khôn thì đậu cành cao) . Nghe lời ông , thế là sáng hôm sau 2 ae được tự do thoải mái đi bẫy mà không phải trốn như mọi hôm. Treo lên cây soan y lời bố , nhưng cũng vẫn như những lần trước , chả thấy em nó đâu , chỉ nghe thấy cái cách chơi như cũ , đó là cứ hót chuyện ở 1 khu vực nào đó , mà hót chuyện gì mà to như kiểu hót bình thường ấy.Bố ở ngoài của hàng đi qua tạt vào hỏi , đã được chưa , thì chỉ chỉ cái lồng vẫn chưa được bố ah. 2 ba hôm sau đó thì vẫn như những hôm đi bẫy , không nhìn được mặt mũi của nó , mà chỉ thấy cái giọng nó thui. Cũng vừa vặn hết mấy ngày nghỉ hè . Nên cũng đành nên trường trong sự tiếc nuối. Đợt tết được nghỉ về , nhưng mình cũng không đi bẫy nữa , phải ở nhà bán hàng tết cho mẹ suốt , nên chỉ thi thoảng 2 anh e qua chùa ngồi nghe tí , và cố gắng nhìn được cái dung nhan của nó , nhưng vẫn chịu. Đến mùa hè năm thứ 4 mình về , và khi này thì kinh nghiệm chơi chim cũng tăng được đáng kể do rất hay có thể nói là đọc rất nhiều các bài viết về chào mào (Mình đọc được nhiều vô kể , cũng tự chắt lọc làm kn của bản thân lun).Và mua hè năm đó về , anh em cũng cố gắng xách lồng chim đi bẫy được đôi ba lần , vì bố không cho đi , toàn phải trốn đi thôi .Ngay sau khi treo mồi được khoảng 30 phút lại thấy vẫn cách chơi như cũ , và chả thấy mặt mũi nó đâu .Mất 1 hôm như thế . Rùi đến hôm sau thì chuyện gì đến rùi cũng sẽ đến. Cái kiểu hót chuyện đó được phát ra ở gần hơn , rùi cố gắng thì cũng thành công , trời ơi , nhìn nó bình thường lắm , mào đinh , nhưng lông đuôi thì vẫn đang mọc , mới mọc được khoảng 2.5cm mà sao nó vẫn chơi ác thế. Đặc biết của nó chơi là chả bao giờ nó đến gần em mồi cả , có khả năng là thời đó em mồi của mình còn quá kém , chỉ gọi nhiều , nó đến hót , thì em ấy cũng chỉ đò đưa được mấy câu bắt cô trói cột , chứ cũng chả thấy bung cánh hay ché chét gì (lúc đó em vẫn chưa chính thức được nghe chim ngoài ché lần nào . nguyên nhân là do học trong trường quân đội nên cũng không được đi giao lưu tiếp xúc chim , toàn qua mạng 3G thui). Rồi cũng hết kì nghỉ hè năm thứ 4. Sang đến kì nghỉ hè năm thứ 5 tức là tháng 7 vừa rùi , ôm 1 đống những kinh nghiệm về bẫy chim , cách chơi chim , nói chung là rất nhiều những kinh nghiệm học được , hỏi được để về chơi chim trong kì nghỉ này. Cái năm thứ 4 thì em trai đi bộ đội , nên cũng chả có ai nuôi chim , bố thì chỉ thích mi , nên không để được chào mào ở nhà , may quá đơt đó lại lừa được thằng em con cậu chơi chim trên hà nội chui vào cái đam mê vô bổ này. Thế rùi mình sắm toàn bộ chim cho nó , từ lồng đến tất tần tật , cộng thêm nó cũng mua được 1-2 con tầm 1-2 trăm nữa. Tiện thể mình bảo nó nuôi hộ mấy chú chim cưng trong đó có em mồi của mình.Hè năm thứ 5 này được gọi là kỉ niệm nhớ nhất. Mình mang em mồi về tầm đầu tháng 7 thì đúng lúc em mồi đang thay lông đuôi , trụi lủi , nên cho đi mồi chả chịu hót hét gì , cứ chủ đến mới chịu phang được mấy câu , chủ đi lại tịt ngóm. Được tầm 2 tuần cố gắng dưỡng lông , ép cho nó thay lông nhanh để còn đi bẫy , Cũng đúng dịp thằng em về , chim mồi thay lông chưa xong , nó được nghỉ 1 tuần , 2 anh em mang mồi đi nhưng nó yếu quá , nên lại thui , đi mượn mấy em mồi của chú. Chả là chú là anh e kết nghĩa với bố , chú bán chim và bán cả lồng nữa . Thấy chú kêu có con chim mồi của thằng ăn trôm hay lắm . 2 anh em vác em mồi về bẫy . Thì phải nói là em mồi này cũng hăng gọi , nhưng giọng gọi yếu lực , không có khả năng kik chim trời , nhưng mà sản phẩm đầu tay của em ấy là 1 chú má trắng , thấy chim ngoài là chú ta cũng bít xòe cánh xòe đuôi ché ầm ầm , nghĩ em mồi này chắc cũng được đó. Thu phục được chú má trắng cũng đỡ phần nào , lại mang cho chú .Và về đặt lông bẫy tiếp. Rùi em của ngày xưa lại bay về , theo linh cảm , vì giờ em nó không chơi theo cái cách ngày xưa nữa , ko có chuyện như xưa nữa , mà chỉ đấu giọng ở ngoài thôi , nó bay về cạnh cây roi năm xưa mà mình đặt mồi , nhìn em mồi mà chả thèm hót hét , em mồi thì vẫn ra giọng đều đặn. Nó bay vù theo sau là em cái (đây cũng là điều khác ngày xưa) lên ngọn nhãn , và phang 1 câu đơn giản , theo phiên âm của chim miền bắc là : quách cù lèo quách cù lèo quách cù leo. Nhìn xuống em mồi thấy đứng yên luôn , chả hót hét gì , mào cụp , thôi thế là xong , chú mồi tịt ngóm , chả hót hét gì từ lúc đó , và em chim trời thì cũng bay lun theo vợ nó. Chán 2 ae mang chim trả chú , kêu bể rùi chú ơi . Nó bị em già ép tịt ngóm rùi bằng có mỗi 1 câu đơn giản. 2 anh em đi lùng sục mượn mồi nhưng chả được con nào ưng ý nên cũng thôi. Đành mua 20 m lưới dắt của chú về giăng cây . Cũng hết hạn 1 tuần thằng em trai lên đường lên đơn vị , còn lại mỗi mình mình đi bẫy nên cũng ngại , cái đợt đó sao thái bình mưa nhiều thế , mưa liên tiếp 1 tuần chả đi bẫy được , đành phải ở nhà , cũng vừa hết mưa thì thấy em mồi cưng chưa thay hết lông nhưng thấy cũng máu máu , thế là bắt đầu cho đi bẫy tiếp. Em nó ra vườn chùa và bắt đầu gọi và đấu với em chim già (vẫn là em đó) , mình theo dõi mấy hôm , thấy lần này em chim già đã chịu ló mặt , được nhìn rõ giáng của em nó , nó hót trả lại chim mồi , nhưng không bao giờ đến cạnh chim mồi. Cứ mỗi khi để em chim mồi ở nhà thì lại thấy nó ở cây mít cách khoảng 30m hót lại , hai con cứ gạ gẫm , gầm gè nhau .Linh tính lần này mình không mang chim treo cây roi nữa , mình mang ra vườn sau của chùa , nhưng mà trời ơi , sau cơn mưa , muỗi nhiều vô kể , cứ mỗi lần vào là khoảng 20 con muỗi nó đậu vào chân rùi đốt , phải cố gắng treo thật nhanh chim mồi mà chạy ra ngoài. Khi treo em mồi vào chỗ này thì bắt đầu thấy em chim già lân la hót , rùi áp sát em mồi nhiều , nhưng mà chả bao giờ nó vào đánh cả , chỉ đứng cách có 1 mét và hót hét sơ sơ . vài ba hôm như thế , thấy cũng nản dần , Và nhớ ra cái lưới dắt 2 anh em mua và đã chuẩn bị đầy đủ , 2 cái xào dài ngoằng để quấn lưới , Bắt đầu thám thính đường bay của chim già. Rùi mình cũng cố gắng cắn răng để cho muỗi nó đốt , đào hố chôn cọc , quấn lưới xung quanh cây hòe , bao quanh em chim mồi , và cũng tính toán nước bay của chim trời. Đâu đấy cũng đã xong , và theo dõi em nó . nó vẫn về như lần trước , nhưng không thấy xuống như mọi lần , hay là nó nhìn thấy mấy em rẻ quạt và chào mào ngô dắt lưới nên nó bít. Suy nghĩ như thế ,nên cũng thấy chán chán. Cả 1 ngày hôm đó nó không bay đến gần chim mồi lun. Chán đời , tối hôm đó khá ư là bực , vì bị muỗi đốt nữa , cay cú tự nhủ với em mồi : tối này tao sẽ cho mày ở ngoài này , 1 là sáng mai mày lừa được em nó , 2 là tối nay mày sẽ chết vì mèo và chuột , mình treo lông bẫy khá thấp , cách mặt đất chưa đến 2 m . Thế là tối hôm đó cũng lo lắng , ngủ cũng không yên. Sáng hôm sau tỉnh dậy nhát là chạy ra lun , chờ tầm 1 tiếng đồng hộ thì bắt đầu thấy ầm ầm ở trước chùa , trời ơi , em chim già ché như 1 con điên ở trước chùa , chim mồi thì mình treo sau chùa , 2 con cứ thế đối nhau , em chim già đầu này thì ché , em mồi thì hót , được khoảng 10 phút thì nó cũng bay về trên ngọn xoan sau chùa cùng 1 em mái , nhìn thấy rất rõ nó , mào đinh , lưng và mào thành 1 đường thẳng , tự nhiên thấy cây nhãn đối diện với em chim mồi rung rung , giữa đó mình đã chăng lưới , nếu nó vào đường đó thì chỉ có chết thôi. Thấy cái lưới động động thì bất ngờ em mồi mình ché ầm ầm , nó ché điên loạn khoảng 2-3 phút rùi lại hót và nhay bình thường . Mình chạy nhanh ra , thì chả thấy gì hết, chán , đi về và ngón chờ tiếp. Lần này thì thấy em chim già về nhưng nó lại bay từ ngọn cây hòe xuống đậu cách chim mồi chừng 1,5m , nghĩ bụng mày mà phi ra thì chắc chắn chết. nhưng ai ngờ hình như nó nhìn được lưới hay sao ấy , nó bay vòng theo cọc tre và bay vút ra ngoài trong sự tiếc nuối. Chán như con gián , mình kệ xừ nó và đi ra chợ bán hàng cho mẹ. Rùi cũng tầm 10 giờ đi về là tạt luôn vào chùa để xem xét tình hình, thì thấy lưới rung rung , chạy vào thấy 1 em chào mào dính lưới , cách mặt đất có 20cm , không hiểu nổi sao nó lại dính lưới ở chỗ thấp như thế , hay là nó dính rùi cựa quậy và lưới trùng xuống, Sau khi bắt được em nó đi được tầm 20m thì cảm thấy tất cả các loại chim trong chùa như điên lên , hết chim vẹt làng(chuyên bắt chim) , rẻ quạt , chào mào ngô đua nhau hót , làm loạn cả vườn chùa lên , theo linh cảm của mình thì nó chắc chắn là em đực , nhưng vãn lo lo , vì vẫn có thể là em mái đi cùng nó. mang chim về nhà , cùng lúc ông anh chơi chim cùng đang ở nhà , về đến nhà là hô ngay , bố ơi , nó đây , nó dính rùi , hic , cái niềm vui mà chính bố mình còn thấy , bố bảo với anh : thế mà nó cũng bẫy được nó :) , mình thì sướng như điên , 2 anh em bành mồm nó ra thì trời ơi , chả thấy cái đốm đen nào hết , chỉ thấy nhạt nhạt phớt đen , cũng bắt đầu lo lo , chân nó thì không thấy bốt mà vẫn mịn mang , có điều là nó không đen bóng , mà hơi nhợt bạc. Vẫn cứ thấy lo lo , nhanh chóng cho chim vào lồng và mang ngay xuống chỗ chú , không quên mang theo 2 chai bia , xuống lh với chú luôn tuy vẫn chưa chắc đó là nó , nhưng mình vẫn cứ cảm thấy 100% là nó. Rùi 2 3 ngày theo dõi thì không thấy như mọi khi, nó không về vây mít , và không về cây hòe nữa , cũng không nghe thấy giọng nó nữa. Đưa cho chú vào cám . Mỗi hôm mình lại lên nhà chú 1 lần ,có 1 điều rất là làm mình dám khẳng định 100% là nó. Đó là mỗi lần mình hơi vén áo vào nhìn nó thì nó bắt đầu rít hay ro ro.Vì theo mình nghĩ chỉ có chim đực mới có thái độ đó. Ngày bẫy em nó là ngày 4-7-2013. Rùi mình cũng phải lên trường vào ngày 8-7 , 2 chú cháu ngồi uống với nhau , chú nhận nuôi nó giúp mình luôn , vì chú bít là mình không được nuôi , chỉ toàn đi gửi chim nên chú nhận nuôi nó.(5 năm trong này mình không được nuôi chim hic , nhưng đam mê lại ngày càng tăng , thật khó hiểu :D).Rùi mỗi tuần mình cho chú 1 lần hỏi thăm nó , mỗi tuần là 1 điều mới lạ , tuần đầu thì ăn cám , tuần sau chú kêu lông nó lạ lắm , nó vằn vằn , cái này mình bít , vì nó là chú chim già đang mùa thay lông , lông cũ cháy , lông mới lên đẹp hơn nên nó mới vằn vằn như thế. 2 chú cháu khi bẫy được nó thì cũng bình luận về giáng nó , nhưng mà thực sự là chán thì thấy cái bóng bộ của nó , yếm thì ngắn , bình thường , không to , người thì bé , chim bắc mà bé là mình cũng không kết lắm , nói chung là nó chả có cái đặc điểm gì cả , xấu toàn tập. Tuần tới chú nói : tướng mã nó vẫn thế , bình thường lắm , chú kêu thái độ của nó tốt lắm , thêm 1 tuần nữa gọi cho chú thì chú bảo đã ra giọng rùi , 100% là đực , mày có mún bán không (dĩ nhiên là không rùi chú). Và cho đến hôm qua , thằng em mình về nó xuống và treo chim ra , nó bảo đã bắt đầu đấu rùi anh ơi , nhưng còn choi bình thường lắm , thi thoảng làm câu thôi , với lại chú bảo em là thi thoảng nó hót 1 câu nhưng cái giọng của nó chuông lắm và hỏi anh có bán thì chú trả 5 trăm. Nghe mấy câu mà sướng hết người liền gọi điện cho chú , hỏi chú , thì câu đầu tiên chú phang ngay : chim hay lắm , mày bán lại cho chú chơi :D , tất yếu là không rùi , vì mình chả chả bao giờ bán cả .Nhưng mà sướng , Từ ngày bẫy nó chưa được nhìn mặt nó , gạ mãi thằng e mới chụp cho được 2 cái ảnh mà mờ tịt , cái ngày bẫy được em nó mà sướng quá quên khuấy mất không chụp ảnh , Hic hic . Đây là cái kỉ niệm mà mình có thể gọi là nhớ mãi , vì nó là 1 con chim mình theo đuổi khá là lâu , và cái giọng của nó ở ngoài trời so với chim bắc thì tuyệt cú mèo lun , đã ra là phải kép 2 -3 nhát. Mình sẽ cố gắng up clip của em nó sau khi chú mình thuần em nó xong , Có mấy cái ảnh anh e coi tạm nhé. Chuyện có lan man thì cũng mong anh e bỏ qua . Chả là ngày nghỉ buồn quá , mà cũng mún viết lâu rùi nhưng chưa có dịp :D
Với lại nó có lẽ là kỉ niệm đẹp nhất về chào mào .
view
[/URL] [/IMG]

doankhucthu

Member
Bạn viết hay lắm, thế mới đúng là đam mê chứ! Thu phục được những em như thế này mới sướng!

hvkt_87

ko có clip tung hoành ngoài rừng àh bác ???
Tại điện thoại cùi quá , máy ảnh thì không có nên đành chịu :D , khi nào mà ra trường chắc phải sắm ngay cái máy ảnh :D
Thank mn đã quan tâm :D

hvkt_87

Còn đây là hình ảnh chú mồi theo suốt quá trình chơi chào mào của mình (nó có tên là rã cánh , do có 1 cánh của nó lúc nào cũng rã xuống):
view
[/URL] [/IMG]

lenhattan

Đích thực truyện ngắn. Đọc mà như đang dc lạc vào truyện vậy. Làm mình kích thích trí tưởng tượng quá.thank. Bạn vs câu chuyện hay,rất hay,bẫy thế này mới đúng nghĩa này. Kỹ niệm đẹp. Đừng bán nha bạn

saosau

Bác viết thành chuyện dài nhiều tập được rồi đó hay quá cứ như xem phim hồng kông, đọc mãi năm này qua năm nọ.

Mickeycm.batoqn

Những chú chim ngoan đạo.
Chúc bạn thuần chú chim thành công,nhìn mỏ chú bổi mình nghĩ nhậm mỏ lắm đÂy.mỏng lông mau vào lửa nửA

coem_05

Thái Bình đam mê, mình cùng quê rồi, bạn bẫy ở đâu mà hay thế, chim mồi nhìn cũng rất đẹp!

mecm

đọc truyện bạn mà cứ như mình đangg bẫy chim vậy,truyện hay quá bạn

huylam2910

Câu chuyện của bạn hay quá, đọc mà sướng quá, cám ơn bạn rất nhiều. Chăm tốt em bổi rồi hôm nào post clip cho anh em chiêm ngưỡng nhé.

hvkt_87

Thái Bình đam mê, mình cùng quê rồi, bạn bẫy ở đâu mà hay thế, chim mồi nhìn cũng rất đẹp!
Mình ở Thái thụy bạn ơi , gần Diêm điền đó ,nhưng mà mình đang học ở hn , bạn ở huyện nào vậy :D