Kỹ thuật chăm sóc và tập dợt chim bổi mới bắt về

SherlockTN

Thường chim qua lồng tắm, lúc đang tắm thì k sao, tắm rũ lông xong thường sẽ nhảy lung tung tìm đường ra. Vì vậy bạn nên để ý sang chim về lồng nuôi sớm tránh việc bu nóc nhiều quá sanh tật. Vấn đề thứ 2, chim mới về bị đè quá sẽ lâu lên, nhưng con nào vượt qua được giai đoạn này mà dám chơi lại với chim nhà thì cũng khá bản lĩnh. Theo mình tốt nhất bạn nên tách ra xa xa 1 tí, và đừng bao giờ kè khi con bổi còn yếu. Thân!

ducviet2510

A/e cho hỏi

Em vừa bắt em bổi bình thường ở trong lồng ép thì nó không bu nóc nhưng khi qua lồng tắm là diễn trò, nó tắm xong bu tới bu lui một hồi thì nghĩ (chắc do mệt), tình trạng lúc em nhận chim là rớt cầu nên nhảy trầy mũi đi đường 2 ngày nên em nghĩ là do hoảng quá. A/e cho hỏi kiểu này trị dễ không vì em mới chơi sợ chưa đủ trình trị.

A/e tư vấn nhanh nhanh vì đang trong thời gian bảo hành của người bán. Cám ơn a/e.

Em hỏi thêm vấn đề nữa là : con bổi em vừa xổ là con thuần nó đập liền tình trạng này kéo dài có ảnh hưởng gì không.
Bác sang lồng nuôi để nơi tĩnh ko co´ người xem e no´ thê´ nào.nếu vẫn ngoaid thiˋ bác nên sủ dụng phiếu bảo hành ngay

thaphuongkhach

Administrator
A/e cho hỏi

Em vừa bắt em bổi bình thường ở trong lồng ép thì nó không bu nóc nhưng khi qua lồng tắm là diễn trò, nó tắm xong bu tới bu lui một hồi thì nghĩ (chắc do mệt), tình trạng lúc em nhận chim là rớt cầu nên nhảy trầy mũi đi đường 2 ngày nên em nghĩ là do hoảng quá. A/e cho hỏi kiểu này trị dễ không vì em mới chơi sợ chưa đủ trình trị.

A/e tư vấn nhanh nhanh vì đang trong thời gian bảo hành của người bán. Cám ơn a/e.

Em hỏi thêm vấn đề nữa là : con bổi em vừa xổ là con thuần nó đập liền tình trạng này kéo dài có ảnh hưởng gì không.

Không kể gì bổi mà chim thuần cũng vậy, có những con bình thường ở lồng nuôi không sao, nhưng khi qua lồng tắm xong thì bắt đầu bu bám, nhảy nhót rất khó chịu. Mình có cảm giác như nó muốn nói: tao tắm xong rồi, cho qua lồng để ăn miếng đi!

Bạn chú ý quan sát, nếu con chim có tật thì chỉ cần treo lên cao 1 mình mà bám là biết ngay (không kể lúc bạn đến sát lồng mà bổi tung, bật, hay lộn ngược là bình thường)

thaphuongkhach

chao mao beo

con bổi của em mới nuôi đc 7tháng.em có cho nó đi dot vài lần,khi ra coi em nó cũng xòe cánh chuyển cầu,nhưng thấy người là sụp mong nhảy disco.nhảy xong lại chơi típ .lâu lâu còn ngoai nữa chứ.thấy vậy em ko dám đem ra nữa vì sợ ae chửi hihi.giờ em nó đang thay lông ,em cũng đã trị bệnh ngoài của em nó gần hết rùi ko biết sau này ra coi e nó có la và số ko nữa.rất mong các a chỉ giúp.

giamaham

chuẩn nhưng tùy con chim, bổi mới 1 tháng mà lên giàn vẫn đấu ầm ầm chỉ sợ người.

chao mao beo

chuẩn nhưng tùy con chim, bổi mới 1 tháng mà lên giàn vẫn đấu ầm ầm chỉ sợ người.
hôm nay em boi mà mình nói bữa trước đã thay lông gần xong rồi,chỉ còn 2 mi đó thôi.chuẩn bị tới ngày tái xuất giang hồ rồi kakakaka.

iuchim

Cho minh hỏi 'về vấn đề trống và mái . Mình để 2 chú má trắng gần nhau thì có 1 chú cứ xòe cánh , đầu cứ cúi xuống đưa qua đưa lại , còn mỏ thì cứ nhấp nhả liên tục. Mọi ng ai giúp mình biết nguyên nhân với.

giabaooi

Chú xòe cánh là trống nó múa để kích
trống hoăc dụ mái còn chú Kia Ko biết.má trắng gần lên má đỏ hoặc có thầy thì cũng đi dc 5 âm thương t cao

iuchim

Tks bạn . Mình mới nhập môn nên có gì nhờ mọi ng . Tiện thế cho mình hỏi . Mình có 1 chú bổi sáng thì chú ấy nó whit...whit tiu hiu hiu whit thỉnh thoảng lại có tiếng whit....hiu... Thế e nó có phải là mái k vậy
[/URL]
[/IMG]

Sửa lần cuối:

giabaooi

Mái thường có tiếng with wiu rất nặng và
liên hồi.nếu để xa ra mà nó sổ trên 5am la trống,trống yếu lửa cũng with wiu.mà b nên để xa cống nước va thức ăn xa cầu đậu ko k nó ỵ vào dơ,va trùm áo lồng lại mở theo thời gian nhé.thân

quoctri_tn

anh hướng dẫn cũng hay sao không tạo topic tập luyện cho chim đi bẩy luôn đi cho em học hỏi luôn.

coimo

Tớ cũng mới nuôi 3em bổi em đầu tiên đến nay cũng được gần tháng giờ tới gần có lúc thì nó nhảy loạn xạ có lúc thì mình cho tay vào nó cũng chả nhảy còn 2em kia mới về được 2tuần mà nhát quá bình thường ko có ai thì vẫn 567âm mà thấy bóng người là nhả như gặp ma ko biết làm sao đây ae

tieuhaunhi

Tks bạn . Mình mới nhập môn nên có gì nhờ mọi ng . Tiện thế cho mình hỏi . Mình có 1 chú bổi sáng thì chú ấy nó whit...whit tiu hiu hiu whit thỉnh thoảng lại có tiếng whit....hiu... Thế e nó có phải là mái k vậy
[/URL]
[/IMG]
con này mặt mái rõ rồi