khi nào chim bổi học giọng xong ?????

quoctri_tn

Ở nhà em có nuôi nhiều bổi đang ép giọng nhưng em không biết khi nào học giọng xong, và nghe mấy thánh nói chim bị Lẹo giọng là sao mấy huynh...ai hiểu từ "LẸO" giải thích dùm em. thân mến.

Chim Điên

Ở nhà em có nuôi nhiều bổi đang ép giọng nhưng em không biết khi nào học giọng xong, và nghe mấy thánh nói chim bị Lẹo giọng là sao mấy huynh...ai hiểu từ "LẸO" giải thích dùm em. thân mến.

Ép giọng thì bác nuôi chim mã trắng nhé, không ai nuôi bổi mà ép giọng cả. Giọng lẹo là giọng xấu, hót nhanh, ko rõ ràng.....

minhhuyjmmy

bác này có nhiều topic nghe hay hay và lạ nhỉ.... chúc mừng bác có nhiều bổi giọng tốt sau khi ép

nguyenlam

lẹo giọng thì đa phần chỉ áp dụng cho chim giọng thôi! giọng lẹo là hót âm bị dính lại với nhau nghe k rỏ thì gọi là lẹo!còn chim đấu thì k phân biệt lẹo giọng hay k lẹo giọng gì hết.!!

quoctri_tn

lẹo giọng thì đa phần chỉ áp dụng cho chim giọng thôi! giọng lẹo là hót âm bị dính lại với nhau nghe k rỏ thì gọi là lẹo!còn chim đấu thì k phân biệt lẹo giọng hay k lẹo giọng gì hết.!!
thế nào là chim giọng vậy anh ??? có thể a và mọi người cười vì câu hỏi nhưng thật sự em muốn hiểu rỏ về nó. cám ơn a và mọi người nhiều. riêng em thì thích chim hót to dài âm lên xuống nhanh nghe mới đã tai.hihihiii

Sửa lần cuối:

nhocnt1

thế nào là chim giọng vậy anh ??? có thể a và mọi người cười vì câu hỏi nhưng thật sự em muốn hiểu rỏ về nó. cám ơn a và mọi người nhiều. riêng em thì thích chim hót to dài âm lên xuống nhanh nghe mới đã tai.hihihiii
khi nhắc đến lẹo giọng anh em thường nghĩ đến chim bị dính giọng mái.... giọng mái là thế nào thì bạn xem clip giây thứ 1 nha... xách chim đi trường mà nghe giọng này thì ai cũng chạy dài.... còn chim bổi hầu như là không còn khả năng học giọng chỉ hoàn thiện thêm thôi.... nếu bạn mua phải con bổi non mùa ( chim con mới lên má đỏ ở rừng chưa thay lông ) thì khả năng vẫn còn ép giọng được nhưng không dễ.....
// chim giọng là chim nuôi để nghe hót... đấu giọng .. thường đi trường chơi không hay

nguyenlam

chim lẹo giọng là khi hót âm bị dính với nhau nghe k rỏ chứ k phải là chim dính giọng mái.con chim giọng đi trường k hây thì cái đó tùy tố chât và cách chủ chim huấn luyện chú chim như thế nào thôi!chim đi trường đa phần là bổi già rừng.ở ngoài chim đấu đá, tranh giành thức ăn nên hình thành nết đấu của con chim. khi mình thuần được nó thì chỉ bộc lộ nết chơi thôi....

nhocnt1

chim lẹo giọng là khi hót âm bị dính với nhau nghe k rỏ chứ k phải là chim dính giọng mái.con chim giọng đi trường k hây thì cái đó tùy tố chât và cách chủ chim huấn luyện chú chim như thế nào thôi!chim đi trường đa phần là bổi già rừng.ở ngoài chim đấu đá, tranh giành thức ăn nên hình thành nết đấu của con chim. khi mình thuần được nó thì chỉ bộc lộ nết chơi thôi....
giọng dính thì giọng chim camly thì sao bạn ??? không lẻ camly em nào cũng bị lẹo ????.... chỗ mình nói lẹo giọng thì anh em nghĩ là bị dính giọng mái.... còn chổ bạn thì mình không biết.. chắc tại mỗi địa phương có cách diễn đạt khác nhau... bạn trên hỏi thế nào là chơi chim giọng .. thì mình giải thích là chim giọng nuôi chủ yếu để nghe giọng đấu giọng chứ đi trường không quan trọng.... nhớ hồi lâu lắm rồi 2012 hay 2013 gì đó có bạn nào up cả giàn chim giọng "bầu công hay gò công " gì đó của bạn ấy lên... có nói .. chim giọng nghe hay... đấu giọng rất máu.. ché rất đã tai... nhưng đi trường hay thấy mặt con khác thì không được như thế....

nguyenlam

mình mới tập chơi giọng thôi!đc người đi trước chỉ lại và hiểu sao thì giải thích như vậy!như bạn nói thì tùy từng vùng mà nghĩa của lẹo giọng nó khác nhau nên k thể bàn cải gì được!chim giọng k chiệu đấu với can khác là do chim k đc gặp và nghe giọng khác nên khi gặp 1 giọng nào đó khác giọng nó thì dĩ nhiên nó sẽ ít chơi hoặc chỉ đứng ngó thôi!

ti_do85

Giọng "lẹo" thường được nói đến trong chơi chim giọng:để nói về những chú chim hót giọng không theo đúng vùng, chim bị lai giọng khác trong giòng chim đang được chơi. Thí dụ: chơi giọng Bình Dương mà chú chim hót giọng không phải giọng Bình Dương thì bị nói là lẹo giọng. Sau này trong giới chơi chim đấu nếu chú nào hót giọng mái cũng bị gọi là "lẹo". Còn chim hót âm dính mà bị gọi "lẹo" thì chưa nghe bao giờ, người ta chỉ nói là giọng dính thôi...vài điều mình tham khảo được

nguyenlam

lẹo giọng và k lẹo giọng là quan điểm của từng vùng chứ k phải khẳng định rằng chim giọng này hót giọng khác vô mới là lẹo hay dính âm là lẹo cái này mình copy ở trang aquabird ở bên đó có 1topic thảo luận mình copy của a hoangdlBạn nghe kỹ và so sánh nhé: Đây là giọng CM Hóc Môn (chim của bạn Phước ở Sài Gòn): http://www.youtube.com /watch?v=3gPLx6S- NsU&feature=related Đây là giọng CM Đà Lạt: http://www.youtube.com /watch?v=d7Ujmz50lXw& feature=related Đây là giọng CM Đà Nẵng (chim của bạn Duy ở Hội An): http://www.youtube.com /watch?v=0GkDXOVFWnQ& feature=related - Đối với người chơi CM giọng (Mòng giọng) ở Hóc Môn, thì giọng Hóc Môn là chuẩn, ko bị "lẹo". Đối với họ, giọng CM như giọng Đà Lạt, Đà Nẵng tôi ví dụ trên đây là bị "lẹo"; - Đối với người chơi "giọng rin" ở Đà Lạt thì giọng chim Đà Lạt tôi ví dụ trên đây là "giọng rin", còn giọng Hóc Môn, giọng Huế, Đà Nẵng ... là giọng lai, giọng mọi (!) - không chơi; - Đối với người chơi CM Đà Nẵng, giọng chim CM Trung Mang Đà Nẵng là số 1 - được ưu tiên chọn chơi - ... Do truyền thống chơi chim từ xưa để lại, mỗi vùng có mỗi cách chơi giọng khác nhau. Giọng quý ở vùng này có thể bị loại ở vùng khác. Ở cùng một vùng cũng có người thích thế nọ, người thế kia nữa ... Hiện nay thì sự phân biệt đã giảm đi nhiều rồi. Do điều kiện thông thương dễ dàng nên chim các vùng lưu chuyển tương đối đều. Hơn nữa, chim "rặc" ngày càng khan hiếm, đắt đỏ nên không phải ai cũng có thể theo đuổi chuẩn mực khắt khe được. Nếu yêu mến Chào mào thì cứ vô tư chơi Chào mào bạn àh - chỉ nên quan tâm đến những tiêu chuẩn chung HAY - DỞ - ĐẸP - XẤU và quan trọng hơn là mình THÍCH hay KHÔNG THÍCH, đừng quá quan tâm đến những chi tiết đã dần lỗi thời, lạc hậu.còn đây là link của trang http://www.aquabird.com.vn/forum/archive/index.php/t-70609.htmlthânh

dailockenni

lẹo giọng và k lẹo giọng là quan điểm của từng vùng chứ k phải khẳng định rằng chim giọng này hót giọng khác vô mới là lẹo hay dính âm là lẹo cái này mình copy ở trang aquabird ở bên đó có 1topic thảo luận mình copy của a hoangdlBạn nghe kỹ và so sánh nhé: Đây là giọng CM Hóc Môn (chim của bạn Phước ở Sài Gòn): http://www.youtube.com /watch?v=3gPLx6S- NsU&feature=related Đây là giọng CM Đà Lạt: http://www.youtube.com /watch?v=d7Ujmz50lXw& feature=related Đây là giọng CM Đà Nẵng (chim của bạn Duy ở Hội An): http://www.youtube.com /watch?v=0GkDXOVFWnQ& feature=related - Đối với người chơi CM giọng (Mòng giọng) ở Hóc Môn, thì giọng Hóc Môn là chuẩn, ko bị "lẹo". Đối với họ, giọng CM như giọng Đà Lạt, Đà Nẵng tôi ví dụ trên đây là bị "lẹo"; - Đối với người chơi "giọng rin" ở Đà Lạt thì giọng chim Đà Lạt tôi ví dụ trên đây là "giọng rin", còn giọng Hóc Môn, giọng Huế, Đà Nẵng ... là giọng lai, giọng mọi (!) - không chơi; - Đối với người chơi CM Đà Nẵng, giọng chim CM Trung Mang Đà Nẵng là số 1 - được ưu tiên chọn chơi - ... Do truyền thống chơi chim từ xưa để lại, mỗi vùng có mỗi cách chơi giọng khác nhau. Giọng quý ở vùng này có thể bị loại ở vùng khác. Ở cùng một vùng cũng có người thích thế nọ, người thế kia nữa ... Hiện nay thì sự phân biệt đã giảm đi nhiều rồi. Do điều kiện thông thương dễ dàng nên chim các vùng lưu chuyển tương đối đều. Hơn nữa, chim "rặc" ngày càng khan hiếm, đắt đỏ nên không phải ai cũng có thể theo đuổi chuẩn mực khắt khe được. Nếu yêu mến Chào mào thì cứ vô tư chơi Chào mào bạn àh - chỉ nên quan tâm đến những tiêu chuẩn chung HAY - DỞ - ĐẸP - XẤU và quan trọng hơn là mình THÍCH hay KHÔNG THÍCH, đừng quá quan tâm đến những chi tiết đã dần lỗi thời, lạc hậu.còn đây là link của trang http://www.aquabird.com.vn/forum/archive/index.php/t-70609.htmlthânh
Bạn nguyenlam nói rất rỏ, ở chỗ mình cũng y như bạn nói vậy đó ! Chơi giọng Bàu Công và Tân Châu ! Nếu chim không đúng 2 giọng đó thì họ kêu chim mình là giọng lẹo, ko thèm dợt với mình vì họ sợ chim mình phá giọng chim họ ! Dù có chim giọng nỗi tiếng như Trung mang, songkon thì họ cũng kêu giọng lẹo! Riêng mình thì thích giọng nghe dài, cảm thấy mình thích là dc! Ko quan trọng vùng nào!

nhocnt1

thế sao phía trên bạn nói lẹo giọng là giọng bị dính âm tiết không rõ ràng :v

nguyenlam

thế sao phía trên bạn nói lẹo giọng là giọng bị dính âm tiết không rõ ràng :v
Bạn k hiểu hây có tình k hiểu vậy?? thứ 1 mình chỉ giải thích nghĩa từ "lẹo" theo nghĩa của khu vực mình chứ k phải bao hàm hết nhĩa của những vùng khác nha bạn! thứ 2 là him đấu trường đa phần k phân biệt là lẹo hay k lẹo chỉ cần con chim hổ báo gấu mèo là đc! nên "lẹo"của chim giọng thì k thể nói lên "lẹo" của chim đấu đc bạn hiền à!nếu bạn k hiểu xin nghiên cứau kỷ những thông tin trong đường link ở trên!

quoctri_tn

Bạn nguyenlam nói rất rỏ, ở chỗ mình cũng y như bạn nói vậy đó ! Chơi giọng Bàu Công và Tân Châu ! Nếu chim không đúng 2 giọng đó thì họ kêu chim mình là giọng lẹo, ko thèm dợt với mình vì họ sợ chim mình phá giọng chim họ ! Dù có chim giọng nỗi tiếng như Trung mang, songkon thì họ cũng kêu giọng lẹo! Riêng mình thì thích giọng nghe dài, cảm thấy mình thích là dc! Ko quan trọng vùng nào!
theo mình biết chỉ có tây ninh mói thích và quý giọng bàu công và tân châu... chú mình là người tây ninh mà không hề thích 2 giọng này, nghe không ra tiếng chào mào hót tí nào, mình chỉ thích mấy e giộng huế hay đà nẵng . bình định ...nghe sổ giọng mà tê cả người, nhất là khi lửa căng chim vừa sổ vừa chơi cánh bướm ......ôi trên cả tuyệt vời...em cám ơn anh em đã góp ý cho topic của e nha. chỉ vì thích học nên cứ hỏi......mấy huynh thông cảm nhé.

thoaile

ae cho mình hỏi. mình mới mua ngoài tiệm 1 em bổ, chím tướng to con, dài đòn, đuôi dài và xèo chứ k khép, yếm đậm, mào cao. nói chung tướng tá khá OK, chim rất lanh lợi và nhá người, nhảy nhót liên tục, thấy ng là tum lồng( chim bổi) nhưng hót thì lại wuts tù wut, nhưng lâu lâu lại kiêu tiếng gì đó rất lạ, có khi liên tiếp 2-3 âm tiếng đó, vậy có phải chim mái k.