Khoáng chất - Vấn đề nhiều người nuôi chim cảnh chưa thực sự quan tâm.

coem_05

Khoáng cho Chào Mào không nhất thiết phải cung cấp từ các nguồn trực tiếp như đất đỏ, than, mai mực, vì chúng tiềm ẩn một số kim loại nặng, thuốc bảo vệ thực vật, kí sinh trùng, và các vi khuẩn có hại. Chào Mào là loài ăn hoa quả, nụ non, côn trùng, cách tốt nhất để bổ sung khoáng và vitamin là thường xuyên thay đổi các loại trái cây khác nhau, quả rừng hay quả dại càng tốt. Nếu muốn bổ sung một cách đầy đủ nhất ta có thể chọn mua các loại khoáng tổng hợp dành cho chim cảnh bán sẵn trên thị trường về bổ sung, hoặc đơn giản bằng việc cung cấp phấn hoa vào thành phần cám, đây là nguồn khoáng tuyệt vời dễ hấp thụ và gần gũi nhất với chim Chào Mào.

Thân, black_fish9402
Phục bác này, cái gì cũng biết!

clark07

Bạn nên đọc bài viết trong topic từ trang đầu, đây là cách bổ sung khoáng chất trực tiếp vào cám theo tỉ lệ 1% đó bạn.
dĩ nhiên là em có đọc từ bài đầu tiên, bỏ vào cám tỉ lệ 1% cũng đơn giản thôi nhưng mà cách làm ra 1% đó thì hơi khó cho nhiều người, ý em nói là nên có 1 loại pha sẵn hết như anh, anh em chỉ việc mua về bỏ 1% vào cám, chứ thực sự kiếm tùm lum như vậy cũng công phu lắm ah,
em chỉ muốn đỡ tốn công sức cho mọi người thôi hehe

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
dĩ nhiên là em có đọc từ bài đầu tiên, bỏ vào cám tỉ lệ 1% cũng đơn giản thôi nhưng mà cách làm ra 1% đó thì hơi khó cho nhiều người, ý em nói là nên có 1 loại pha sẵn hết như anh, anh em chỉ việc mua về bỏ 1% vào cám, chứ thực sự kiếm tùm lum như vậy cũng công phu lắm ah,
em chỉ muốn đỡ tốn công sức cho mọi người thôi hehe
Thú chơi cm, chưa nói gì đến khoáng chất cũng đã là công phu rồi mà bạn. Thôi thì, đã đam mê thì cứ chăm sóc tốt cho nó, còn nó chơi như thế nào là do con chim quyết định.

vubaucat

bài viết bạn post lên rất hay.cũng có nhìu người trong công thức cám đều có khoáng chất hết.có thêm khoáng chất cũng tốt .

vubaucat

bài viết bạn post lên rất hay.cũng có nhìu người trong công thức cám đều có khoáng chất hết.có thêm khoáng chất cũng tốt .giống như con gà ,chim cu khi thiếu chất khoáng nó cũng ăn đất.ngoài tiệm cũng có bán chất khoáng cho chim.

huynguyen0502

Riêng bản thân mình nghĩ: Việc bổ sung khoáng chất cho chim nói chung và cm nói riêng là rất cần thiết, nên post bài để anh em tham khảo.
Anh em nào thấy khó khăn về khoản đất đỏ Bazan mình sẽ gởi giúp (mình ở tây nguyên) thông qua xe chở khách! Số Đt của mình: 0988433804.
P/s: Vẫn mong mọi người có cái nhìn sâu hơn về vấn đề dinh dưỡng cho chim cảnh. Hãy bổ sung khoáng chất cho chim và kiểm định!
Tôi cũng đang trong quá trình thử - sai, thấy kết quả ban đầu là em cm hay ăn giấy lót lồng đã hết tật này. Đặc biệt, 1 em má lỡ đang thay lông - thay nhanh hơn nhiều so với các em thay lông trước khi bổ sung khoáng chất. Và tôi nghĩ: Khoáng chất sẽ ảnh hưởng đến độ bền khi thi đấu của chim
Anh ở tây nguyên là ở đâu vậy.em củng ở TN khi nào rảnh mời anh đi cafe cho em xin ít Kinh nghiệm

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Anh ở tây nguyên là ở đâu vậy.em củng ở TN khi nào rảnh mời anh đi cafe cho em xin ít Kinh nghiệm
Mình ở EaH'leo bạn à (cách BMT 80 km)! Kinh nghiệm thì không có nhiều nhưng giao lưu thì mình sẵn sàng.
P/s: Mình chơi chim chỉ để giải trí chứ chả thi thố gì, nhưng chú chim nào mình nuôi đều được chăm sóc cẩn thận.

aq90000

Bạn thuongnguyen oi ban có sip đi Nghệ An ko.mình ở tận Nghệ An xa quá

Chim vặt giấy lót ăn. Áp dụng bổ sung khoáng vô cám theo tỷ lệ 1,5% chim hết hiện tượng luôn các bác ạ. Vụ thiếu khoáng nuôi vài năm mới rõ. Nếu nuôi cùng một chế độ dinh dưỡng theo thời gian dài. Mà muốn bù khoáng thì cũng mất ít nhất một mùa lông...vì khoáng đa phần là KL nặng, không phải thuốc bổ để mà bù nhanh được. Cái gì đến thế nào thì đi thế đó.

nhan

cong thuc khoang nay hinh nhu cua bac VIET CHUONG ma cong thuc nay nam trong sach ve chim canh do bac CHUONG viet