Khuyên đấu của Tuấn AE chém gió vui nhé.

tuanbasskt

Do đưa clip Khuyên vào không đúng mục, xin Mod thông cảm và nhờ Mod đóng giúp em bài ở bên topic đó giúp em với. Thông cảm đã đọc nội qui rồi.

lenhattan

em nuôi lồng tập thể 5 con vậy nó có líu ko anh?nuôi dc 6 tháng rồi,em nào củng đi gió cả ngày rất hay,giống y giọng chích chòe than luôn.mong anh chia sẽ cho e ít kinh nghiệm,cám + cách chăm sóc. để dc chim hay như anh,em đơn thuần chi muốn ngồi nge đễ xua mệt mỏi thôi,chứ ko thi cử hay đấu đá gì cả,thank anh nhiều

tuanbasskt

- Nếu bạn nuôi tập trung như thế chim không líu tốt được mà chỉ đẹp thôi.
- Về cách chăm của mình thì cũng rất đơn giản: Chú ý đến vệ sinh lồng sạch sẽ mỗi khi tắm chim ngày 1 lần, vệ sinh thật sạch ống uốn nước, cóng ăn, cầu đậu vì mỗi lần em nó ăn xong có thói quen cọ mỏ ở cầu.
- Cho chim phơi nắng ngày 1 lần ở bóng râm, phơi nhiều quá dưới nắng gắt em ấy dễ bị đi phân lỏng.
- Trái cây mình thường dùng là Bom và chuối cúng,
- Thi thoảng đi dợt giải thì kích sâu supper worm và châu chấu tươi trước 1 tuần
- Về vấn đề cám thì mình tự làm
CÔNG THỨC KHUYÊN CỦA MÌNH RẤT ĐƠN GIẢN
Ưu điểm chim chơi rất căng, thay lông vẩn chơi như thường
Nhược điểm khi thay lông xong lông không được đẹp lắm
Nên mình thường dùng 2 loại cám. Cám đã xong lông và cám đẹp lông.
THÀNH PHẦN CÁM XONG LÔNG.
- 4 Lon bột ngô xay thật mịn + 2 lon xâu khô + 1 lôn đậu phộng rang: Cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn.
- 1 Lon đậu xanh cà loại bóc vỏ + 3 quả cà rốt cắt hạt lựu: Cho vào nồi cơm điện hấp chín
- 20 Quả trứng vịt + 13 trứng gà: Luộc lấy lòng đỏ
- 0,5Kg tôm sông + 2 lòng đỏ trứng gà tươi + 1 vá canh mật ong: Cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn.
* Tổng hợp các thứ cho vào máy quay viên lỗ 1,2 ly để quay tạo viên. Xao thật khô và chín vàng là Ok
* Chú ý: Nếu cám vẩn chưa khô và giòn thì chim ăn dễ đi phân lỏng và mau mốc cám
CÔNG THỨC DƯƠNG LÔNG
- 1 on đậu xanh cà bóc vỏ + 3 quả cà rốt cắt hạt lựu: Hấp
- 1 Lon bột ngô mịn + 0,5 đậu phộng rang: xay nhuyễn
- 15 trứng vị + 10 trứng gà: Luộc lấy lòng đỏ
- 0,5 Kg tôm + 1 vá canh mật
* Quay viên và xao khô
Khi trộn với nhau cám hơi ướt, bạn nên phơi nắng qua một chút để dễ quay viên và xao nhanh khô hơn.
CHÚC BẠN CÓ NHỮNG CHÚ CHIM ĐẸP.

lenhattan

thank anh nhiều lắm,đễ dc nghe líu thật là kì công nhỉ?mà hình như khi khuyên hót chuyện hay hơn líu phải ko anh?hót chuyện nge ríu rắt gióng chích chòe ghê.

7love

em toàn cho ăn cám thúy tuấn số 2 với số lượng 8con tháng cũng hết 300k rồi mà cám cũng ko đc ổn định cho lắm. có công thức của bác rồi em sẽ làm thử xem sao. thank bác nhiều!!!

thodeco

thank anh nhiều lắm,đễ dc nghe líu thật là kì công nhỉ?mà hình như khi khuyên hót chuyện hay hơn líu phải ko anh?hót chuyện nge ríu rắt gióng chích chòe ghê.
có con líu chòe còn có con k líu đc bác

tuanbasskt

Ừh chim của mình đó bạn ơi, trước kia mình nuôi nhiều lắm, cả tách lồng và lồng tập trung thì củng được gần 200 con vì đam mê, sau do kinh tế nên mình thả hết chỉ để lại vài em thôi.
Năm vừa rồi mình có một chú khuyên lứa mới 6 tháng lồng thôi thi được giải nhất ở Huế sau đó bạn mình gửi đi Vinh.

tuanbasskt

Đúng vậy mấy em nó chuyện vào buổi trưa thì khỏi chê rồi, nhưng khuyên nâu chuyện hay hơn
Mình có một em khuyên nuôi đút lên, em nó không có một tí nào là của khuyên, toàn chòe, hút mật, sâu xanh... Mình đặt tên em nó là Bách thanh.

tuanbasskt

em toàn cho ăn cám thúy tuấn số 2 với số lượng 8con tháng cũng hết 300k rồi mà cám cũng ko đc ổn định cho lắm. có công thức của bác rồi em sẽ làm thử xem sao. thank bác nhiều!!!
Thật ra mình có một lần mua một túi cám Thúy Tuấn về loại 25 nghìn không biết giả hay thật nửa có bán ở Huế về thử cho vài em ăn thì thấy chim rất căng lửa trong vòng 10 ngày và có hiện tượng vở họa, về sau mình không dùng cám mua nữa. Tự đi bẫy chim, tự làm cám luôn.

tuanbasskt

Trước kia mình nuôi rất nhiều chim Ốc mít ăn cám, chim hút mật ăn cám mật, huýt cô, sâu xanh
Đang gầy lại không biết thế nào, để vài hôm nửa post lên AE xem mấy em nó đang nằm trong tổ.

tuanlv115

Chú khuyên này đẹp lắm bạn à . Bắn bệt dáng đứng cao cầu - mỏ há to đớp nhanh - cánh xệ gà tre . Nc là 1 chú khuyên rất hay . Mặc dù ko chơi khuyên nữa nhưng nhìn con của bạn lại thèm ^^.

minh_chaomao

bác chia sẻ em ýt kinh nghiệm nuôi để chim líu vào inbox với ạ tks bác nhìu nhìu !!!!1