Kinh nghiệm ít ỏi trong việc tuyển chọn má trắng

neo

mình muốn chia sẽ thêm vs ae 1 kn tìm tổ chào mào vs những ae nào thích chơi chim con:
thông thường tháng 3,4 chim bắt đầu phân vùng làm tổ giai đoạn này chim trống rất căng thường đứng ngọn cây ra bọng, di chuyển quoanh khu vực nhất định( giai đoạn này ae bẫy chim rất khoái) khi chim xác định đc vùng và bắt đầu làm tổ thì ít hót,thậm chí là ko đến khi chim trống bắt đầu ro là tổ chắc chắn đã nở chim bắt đầu hót lại, để ý xem chim tróng hót đầu quay về hướng nào thì sau đít nó là hướng tổ, thêm 1 chi tiết nữa là chim tha mồi xà xuống chỗ nào thì chỗ đo ko phải tổ của nó đâu mà tìm, tìm cách đó 15---->30m, tổ chào mào ko nằm nơi thoáng lắm đâu, mà cũng ko nằm chỗ rậm rạp, tổ thường có có lá cây che phủ bên trên tránh mưa nắng
cũng giống như bạn nói mình đã thấy 1 tổ trên quận 9 , cặp này chim bố mẹ làm tổ trong vườn biệt thự nhìn thì rất dễ thấy hôm bữa mình thấy 2 trứng , nhưng mình không bắt để nó ra rang sang năm chờ nó lên má đỏ quay lại bẫy chim bổi , cặp này chim bố giọng miền trung khá chuẩn nhưng nó ít ra giọng bọng