Kinh nghiệm chọn chim má lở nè

tutaicongtu

Xin chào tất cả các bạn Sau đây mình có 1 vài kinh nghiêm chọn chim bổi cực kì đơn giản mà hiệu quả cực cao rất dể chọn đc chim hay mà giá lại rẻ , đây là kinh nghiêm của mình.
Đầu Tiên đã nói về chim bổi thì là chim đánh ở rừng về nên tất cả đều như nhau hết riêng chim chào mào hình thức chưa thể nói lên điều gì cả vì nhiều con chim mái bóng bộ còn đẹp hơn cả chim trống với lại chim sống ở rừng nhiều con sống ở vùng khô cằn lên chim gầy sau đó lại nhốt lồng ko chịu ăn lên nhiều con trông rất xấu chính vì thế các bác chọn chim mộc nên đừng có chu ý nhiều quá đến hình thức bóng bộ, cái quan trọng nhất là phải chọn đc con chim
Thứ 1 là phài lì,
Thứ 2 là phải dữ
Thứ 3 là phải bền
Mà 3 tố chất này các bạn có thể chọn ngay đc ở chim mộc. chính vì thế thường các cửa hàng khi chim mộc về họ thường chỉ chọn đc con đẹp thôi chứ độ gan lì và giọng thường ko bao giờ họ có thể nhìn hết được. Vậy nên mới nói trong việc mua chim bổi các bạn ko cần thiết phải chọn chim tách lồng giá đắt hơn gấp đôi mà lại chưa chắc đã đc chim hay.
Sau đây mình nói về cách chọn chim mộc cực kì đơn giản
Thứ nhất : Mình nhìn cả lồng chim vài chục con bác tiến lại gần lồng bác lấy tay khua 1 cái chắc chắn chim sẽ bay hết bám lồng sau đó bác để ý kĩ con nào bay về cầu đầu tiên là những con chim gan lì và dữ thì mới dám nhảy về và đã một con nhảy về thì thế nào các con kia cũng nhảy về theo đó là tố chất thủ lĩnh của chim chào mào .
Thứ hai : Bật điện thoại lên có tiếng chim nhưng bật nhỏ thôi chỉ vừa đủ cho chim nghe thấy gặp con hay sẽ ra giọng luôn.
Thứ ba : Mình để ý xem thái độ của con nào khác thướng nhất là mắt đảo điên và nhảy lồng liên tục thì bác chọn con đó cho mình vì khi nghe tiếng hót của con khác chim trống sẽ rất ức chế và tỏ thái độ nhiều hơn nếu con nào hay sẽ ra giọng luôn, nên nhớ cứ bật khoảng 15 đến 30 phút là chim sẽ tỏ thái độ ngay.
Với các yếu tố trên công với các đặc điểm nhận dạng khác chắc chắn bạn sẽ chọn được chú chim hay.
Mùa chim má lở sắp đến rồi 1, 2 tháng nữa thôi, cơ hội để anh em mình chọn được chim hay đó.

cmtegiac

Cách chọn rất hay và đơn giản. sau khi chọn xong cũng phải chú ý điểm khác biệt để tóm được đúng e mình chọn chứ trong lồng tập thể nhốt mấy chục con, nó bay toán loạn thì khó mà bắt được con mình đã ưng ý

Xin chào tất cả các bạn Sau đây mình có 1 vài kinh nghiêm chọn chim bổi cực kì đơn giản mà hiệu quả cực cao rất dể chọn đc chim hay mà giá lại rẻ , đây là kinh nghiêm của mình.
Sau đây mình nói về cách chọn chim mộc cực kì đơn giản
Thứ nhất : Mình nhìn cả lồng chim vài chục con bác tiến lại gần lồng bác lấy tay khua 1 cái chắc chắn chim sẽ bay hết bám lồng sau đó bác để ý kĩ con nào bay về cầu đầu tiên là những con chim gan lì và dữ thì mới dám nhảy về và đã một con nhảy về thì thế nào các con kia cũng nhảy về theo đó là tố chất thủ lĩnh của chim chào mào .
Thứ hai : Bật điện thoại lên có tiếng chim nhưng bật nhỏ thôi chỉ vừa đủ cho chim nghe thấy gặp con hay sẽ ra giọng luôn.
Thứ ba : Mình để ý xem thái độ của con nào khác thướng nhất là mắt đảo điên và nhảy lồng liên tục thì bác chọn con đó cho mình vì khi nghe tiếng hót của con khác chim trống sẽ rất ức chế và tỏ thái độ nhiều hơn nếu con nào hay sẽ ra giọng luôn, nên nhớ cứ bật khoảng 15 đến 30 phút là chim sẽ tỏ thái độ ngay.
Chào bạn !
Mình có cách chon chim "chợ" tương đối giống nhau .hj bước thứ nhất đồng ý hoàn toàn nhưng khác là mình không mở điện thoại cho mấy em nó nghe mà xem trong "chợ" có em nào mau miệng chút mượn tạm kê vào lồng tập thể và xem thái độ >>> đứa nào láo nhất còng tay cho gia nhập trại giam " tại gia ".
chút chia sẻ ! BỔI

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Cảm ơn chủ thới đã bổ sung thêm 1 kinh nghiệm cho những người mới chơi như mình.

netcom0909

Cảm ơn bạn đã chia sẽ, kết hợp cách của bạn với cách chọn tứơng, mỏ, yếm và nết nhảy cầu nữa thì ok. Chơi lâu kinh nghiệm nhiều sẽ ổn thôi.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám ơn bác nhé , con mắt quan xác của bác tinh tế quá nhất là ở đặc điểm thứ 1 . Ke Ke :cool: !

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
thank bác chia sẻ với ae nhé.1 bài viết rất hữu ích

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Cám ơn chủ thớt đã đóng góp và chia sẽ cho AE chaomao.org 1 kinh nghiệm rất hay.
chúc AE sẽ tìm được 1 chú CM thủ lĩnh như ý từ cách này!!!

còn việc bắt em nó ra sao cho đúng thì căng nè, theo kinh nghiệm mình thường nhìn thât kỹ phần yếm của em nó, dù có bị ướt hay rụng lông thì cái yếm cũng khg thay đổi nhìu lắm sau khi bắt ra cho vô cái lồng nhỏ nhỏ để 1 chút ngắm lại em nó coi đúng hem, đừng bỏ vô bao luôn hehe dễ nhầm...

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám ơn chủ thớt đã đóng góp và chia sẽ cho AE chaomao.org 1 kinh nghiệm rất hay.
chúc AE sẽ tìm được 1 chú CM thủ lĩnh như ý từ cách này!!!

còn việc bắt em nó ra sao cho đúng thì căng nè, theo kinh nghiệm mình thường nhìn thât kỹ phần yếm của em nó, dù có bị ướt hay rụng lông thì cái yếm cũng khg thay đổi nhìu lắm sau khi bắt ra cho vô cái lồng nhỏ nhỏ để 1 chút ngắm lại em nó coi đúng hem, đừng bỏ vô bao luôn hehe dễ nhầm...

Vấn đề bắt dc em thủ lĩnh ra từ bầy chim hoảng loạn thì đúng là căng thiệt , Nhiều tiệm ko có thòng lọng , rất dễ bị nhầm :cool:!

saosau

Nhiều tiệm chim để cái bình nước xịt tưới lan, bác kết em nào cứ đè em đó xịt cho ướt sũng làm dấu mà khỏi phải bay luôn. Đến lúc đó bắt ra thui.

laohacrom

Với các yếu tố trên công với các đặc điểm nhận dạng khác chắc chắn bạn sẽ chọn được chú chim hay.
Mùa chim má lở sắp đến rồi 1, 2 tháng nữa thôi, cơ hội để anh em mình chọn được chim hay đó.
Trong tiệm 1 lồng lớn chứa khá nhiều chim ,chim lại được gom từ nhiều nguồn khác nhau ,bầy đàn khác nhau, việc nhìn ra con chim thủ lĩnh rất khó ,ngoài trời thì con chim thủ lĩnh dễ nhìn còn trong lồng to cùng các bầy khác thì khó vô cùng .Tuy vậy mình cũng bổ sung 1 cách để chọn đc con chim dữ với xác xuất cao hơn 1 chút .Chim bổi về rất nhát thấy người thì tung loạn xạ , để ý xem các em nào sau khi nháo nhào bay trở về cầu đậu mà có biểu hiện chen vai ,xô lấn ,ủi vào giữa đám đông là đc .Ngoài ra trong qáa trình theo dõi để ý cái mào của em nó có dựng lên hiên ngang hay quẹp nữa , đó là nhưng tố chất bên trong con chim ,chọn đc rồi sau đó xét đến ngoại hình .Hy vọng giúp đc AE đang còn lưỡng lự chưa biết lựa chọn chom bổi ra sao từ kinh nghiệm của bản thân và đi học mót thiên hạ của mềnh ;)

nbinh84

Tôi đã làm theo bác để chọn chim . Nhưng trong lồng có 3 con thì cái con bay về đầu tiên thì lại không mau mồm , con con khác trong cùng lồng không bay về đầu tiên nhưng lại rất mau mồm mau miệng . Tôi đã chọn con mau mồm như vậy có được không ?

Trần Huy

Tôi đã làm theo bác để chọn chim . Nhưng trong lồng có 3 con thì cái con bay về đầu tiên thì lại không mau mồm , con con khác trong cùng lồng không bay về đầu tiên nhưng lại rất mau mồm mau miệng . Tôi đã chọn con mau mồm như vậy có được không ?
Bác chọn đúng rồi đó! Trong lồng 3 con thì chọn vậy là chuẩn rồi! Cách của topic chỉ dùng cho bầy 20-30 con thôi!