Kinh nghiệm thuần chào mào bổi của cá nhân !

ledinhnhan01

Hôm nay tôi xin mạo muội viết ra vài dòng kinh nghiệm tự đúc kết trong quá trình nuôi. có gì sai xin các bác ném đá nhẹ tay.
Trước tiên, theo tôi thì phải xác tính nết của từng con mà có cách thuần cho hiệu quả. Đây là cách tôi hay xem nết chim: cho chim trong lồng vừa, treo nơi vắng người rồi nấp xem chim. nếu thấy chim tung rúc đầu ra thì thuộc loại khó( loại A).nếu chim nhảy chụp lồng nhìn rồi quay lại vị trí cũ thì thuộc loại dễ thuần( loại B).
xin bắt đầu từ loại B trước: loại này đa phần là chim đã có ít chi cũng 2 mùa trời, chim bình tĩnh,ít toác đầu. cách thuần: treo trên đầu người( trùm 1/2 chiều dài lồng), có cầu phụ. mỗi ngày tắm 1 lần vào khoảng 11h, lần đầu cách xa chim khoảng 5 mét. nếu chim chịu tắm thì lần sau ta rút ngắn khoảng cách theo 1 bước, chim không chịu tắm thì ngồi lì cho em nó phơi nắng rồi cũng tắm. lần nào cũng cho chim thuần tắm trước cho em nó thấy nhé( lúc chuẩn bị tắm lun treo ngoài nắng). tắm xong em nó treo 1 mình 10-15 phút rồi cất vào nhà. còn phần quan trọng là đây : dành cho nó ít time, cầm cào cào cho nó thấy rồi từ từ tiến lại bỏ lên trên cán cóng thức ăn-> lui 3-5 bước.nhìn khi nào chim ăn xong thì làm lại i như vậy( p/s: chỉ cho ăn 2-3 con mỗi ngày thôi nhé) theo cách này chim rất mau thuần chủ.với cách này ta tạo thói quen :mỗi khi ta đụng vào lồng rồi đi thì nhay lập tức em nó xún nhìn cóng ngay. khi di chuyển lồng ta xoay cầu phụ ở hướng đối diện sao cho khi nhảy chim phải đụng ( mục đích là ép chim đậu lên), khi nào thấy chim đứng lên thì di chuyển tiếp, cần kiên nhẫn. lưu ý rất chi cần thiết đây : không trực tiếp bắt chim hay thò tay cho trái cây vào lồng khi có em nó ở trong. mún bỏ trái cây thì sang em nó qua lồng tắm ,rồi cắm trái cây sang về. áp dụng cách như vậy khoảng 1 tháng là khá ổn rồi,bắt đầu ra giọng,đấu cũng tạm. phần loại A xin post sau. thân !

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
rất bổ ích cảm ơn bác Nhân đã chia sẻ! ( Tiêu đề bác viết sai chính tả kìa!!! )

h4d0ngbu0n9009

cách thuần bổi của bác gọi là bình dân đơn giản và dễ áp dụng mình cũng hay làm theo cách đó nhưng thêm 1 cái mạo hiểm và cũng hiệu quả bỏ đói.nhưng đói quá mà không tiếp cám thì chim dễ lên đường lắm đó

vha93

theo mình thì cào cào mình đút bằng que thi nhanh thuần hơn.lấy cào cào đâm vào đầu que.cầm que khoảng cách phù hợp để chim ăn rồi từ từ rút ngắn khoảng cách lại cách này cũng nhanh thuần lắm

Mrbin

Kinh nghiệm hay đáng học hỏi. Kê dép chờ bác post tiếp phần mà thuần phục mấy em có xu hướng đâm đầu vào lồng tự tử he he

phuc_designer

Rượu chè bay bay rồi. Em bon chen phát!
Xin mạo muội úp cách thuần loại A của chủ topic (đây là cách thuần mộc mà mình đã từng áp dụng)
Với các em chào mào xếp vào loại đâm đầu phá vĩ đầu tiên ta nên kiếm 1 cái lồng ép mộc, loại lồng vuông mà anh em trong Huế, Đà Nẵng hay dùng. Tại sao nên dùng lông vuông?
- Tỉ lệ chim thuần = lồng vuông ít sinh tật lỗi hơn lồng tròn
- Lồng vuông dễ " gia cố " hơn lồng tròn (loại này gia cố vào nhìn thẩm mỹ hơn :D)
Sau khi đã kiếm được lồng để nhốt chim ta bắt tay vào chế cháo 1 vài chi tiết
- Chạy ra quán photo hoặc tiệm bán văn phòng phẩm mua ít bìa mica kính (loại hay dùng để đóng vào sách vở, tài liệu) nếu không thì ta lấy túi nilon kính bọc thực ăn mà các mẹ và mấy mụ vợ hay dùng.... . Tóm lại là kiếm loại chất liệu nào mà khi gắn vào lồng con chim nó có thể đứng từ trong lồng vẫn có thể nhìn ra được ngoài
- Mua khoảng đôi mét dây mạng về rút ruột ra lấy dây đồng ở trong để buộc cho nó máu hì hì
- Kiếm vài điếu thuốc lá nữa
Buộc bìa mica or túi nilon vào phía trong 4 cạnh của lồng & nóc lồng (nên buộc cả nóc lồng sẽ tránh tình trạng chim bám nóc). Buộc bìa mica or túi nilon bên trong trồng có 1 cái lợi là chim sẽ không thể nhẩy lên vanh -> không bị toác đầu, nát phao câu :eek:
Sau hoàn thành công đoạn trên ta dùng dao trổ (loại dao rạch giấy or dụng cụ khác cũng được miễn là sắc để khoét lỗ chỗ cửa lồng, khu vực lắp cầu cóng. Ta cũng có thể cắt trước khi gia cố, cái này là tùy các cụ. Còn thẩm mỹ đẹp đến đâu là do tay mỗi người).
Cám bã nước non đầy đủ ta lùa chim sang thôi, phủ áo lồng lại sao cho chim có đủ ánh sáng để có thể nhìn thấy đồ ăn treo vào nơi yên tĩnh. Châm điếu thuốc lên phì phèo ngắm thành quả của mình.
Trong thời gian đầu các bác nên để chim nghỉ ngơi cho em nó bớt hoảng, có chim mới đừng có suốt ngày lôi ra ngăm nhé cứ từ từ thì khoai mới nhừ được.
Trong sau khoảng 4-5 ngày chim bớt hoảng thì ta mới tiến hành vào cám (nếu chim đã vào cám rồi thì càng tốt). Chim đã chịu ăn cám rồi bây giờ ta mới tính đến chuyện thuần chim, thuần chim cũng đơn giản thôi! Mở áo lồng dần dần (mới đầu thì nhỏ sau dần dần sẽ rộng ra theo thời gian :D), để khu vực lưu lượng người qua lại nhiều (các bác nhớ phải để ý nhé không là cả chim và lồng sẽ bay mất đấy), nên thay đổi vị trí treo chim. Anh em nào không có đk treo chim ở chỗ đông người thì bật ti vi lên cho chim xem (hơi hâm 1 tí nhưng cũng ko phải ko có hiệu quả).
Em chém gió thêm câu nữa: Tại sao em nói thuần chim đơn giản vì đơn giản là tất cả mọi cách đều có 1 điều giống nhau là làm sao cho con chim tiếp xúc với con người nhiều nhất. Và điều quan trọng nhất vẫn là cần phải có thời gian, không phải 1 sớm 1 chiều mà thành công đâu, nhiều lúc cũng nản lắm. Nhà ai có không gian rộng rãi thì không sao chứ chật hẹp cám bã, phân chim, lông chim nó bắn ra các mụ vợ cứ gọi là ..........
Chém gió nhiều rồi bây giờ em xin thú thực là em cũng chưa thuần được con mộc nào nên hồn cả (thuần xong rồi nhưng chim không ưng ý, các cụ trực tiếp bẫy thì biết rõ con chim hay dở thế nào, với những người không có đk đi bẫy thì chỉ biết nhờ anh em kiếm cho con mộc chuẩn để thuần mới bõ công. Khuyên anh em đừng có ra chợ mà vơ 1 đống mộc về thuần, không nên cơm cháo gì đâu ạ chỉ tổ mất công và lấy phân bón ớt thôi hic hic....... Qua đây mình mới hiểu là được 1 con chim đến tay mình chơi phải trải qua bao nhiêu công sức, sự sàng lọc..... Nghề chơi thật lắm công phu)
Chúc chim các cụ lúc nào cũng đẹp, lông lá mướt mát.
Em xin hết!

chaomao571990

Xin mạo muội úp cách thuần loại A của chủ topic (đây là cách thuần mộc mà mình đã từng áp dụng)
Với các em chào mào xếp vào loại đâm đầu phá vĩ đầu tiên ta nên kiếm 1 cái lồng ép mộc, loại lồng vuông mà anh em trong Huế, Đà Nẵng hay dùng. Tại sao nên dùng lông vuông?
- Lồng vuông dễ " gia cố " hơn lồng tròn (loại này gia cố vào nhìn thẩm mỹ hơn :D)
- Chạy ra quán photo hoặc tiệm bán văn phòng phẩm mua ít bìa mica kính (loại hay dùng để đóng vào sách vở, tài liệu) nếu không thì ta lấy túi nilon kính bọc thực ăn mà các mẹ và mấy mụ vợ hay dùng.... . Tóm lại là kiếm loại chất liệu nào mà khi gắn vào lồng con chim nó có thể đứng từ trong lồng vẫn có thể nhìn ra được ngoài
- Mua khoảng đôi mét dây mạng về rút ruột ra lấy dây đồng ở trong để buộc cho nó máu hì hì
Buộc bìa mica or túi nilon vào phía trong 4 cạnh của lồng & nóc lồng (nên buộc cả nóc lồng sẽ tránh tình trạng chim bám nóc). Buộc bìa mica or túi nilon bên trong trồng có 1 cái lợi là chim sẽ không thể nhẩy lên vanh -> không bị toác đầu, nát phao câu :eek:
Sau hoàn thành công đoạn trên ta dùng dao trổ (loại dao rạch giấy or dụng cụ khác cũng được miễn là sắc để khoét lỗ chỗ cửa lồng, khu vực lắp cầu cóng. Ta cũng có thể cắt trước khi gia cố, cái này là tùy các cụ. Còn thẩm mỹ đẹp đến đâu là do tay mỗi người).
Cám bã nước non đầy đủ ta lùa chim sang thôi, phủ áo lồng lại sao cho chim có đủ ánh sáng để có thể nhìn thấy đồ ăn treo vào nơi yên tĩnh. Châm điếu thuốc lên phì phèo ngắm thành quả của mình.
Trong thời gian đầu các bác nên để chim nghỉ ngơi cho em nó bớt hoảng, có chim mới đừng có suốt ngày lôi ra ngăm nhé cứ từ từ thì khoai mới nhừ được.
Trong sau khoảng 4-5 ngày chim bớt hoảng thì ta mới tiến hành vào cám (nếu chim đã vào cám rồi thì càng tốt). Chim đã chịu ăn cám rồi bây giờ ta mới tính đến chuyện thuần chim, thuần chim cũng đơn giản thôi! Mở áo lồng dần dần (mới đầu thì nhỏ sau dần dần sẽ rộng ra theo thời gian :D), để khu vực lưu lượng người qua lại nhiều (các bác nhớ phải để ý nhé không là cả chim và lồng sẽ bay mất đấy), nên thay đổi vị trí treo chim. Anh em nào không có đk treo chim ở chỗ đông người thì bật ti vi lên cho chim xem (hơi hâm 1 tí nhưng cũng ko phải ko có hiệu quả).
Em chém gió thêm câu nữa: Tại sao em nói thuần chim đơn giản vì đơn giản là tất cả mọi cách đều có 1 điều giống nhau là làm sao cho con chim tiếp xúc với con người nhiều nhất. Và điều quan trọng nhất vẫn là cần phải có thời gian, không phải 1 sớm 1 chiều mà thành công đâu, nhiều lúc cũng nản lắm. Nhà ai có không gian rộng rãi thì không sao chứ chật hẹp cám bã, phân chim, lông chim nó bắn ra các mụ vợ cứ gọi là ..........
Chém gió nhiều rồi bây giờ em xin thú thực là em cũng chưa thuần được con mộc nào nên hồn cả (thuần xong rồi nhưng chim không ưng ý, các cụ trực tiếp bẫy thì biết rõ con chim hay dở thế nào, với những người không có đk đi bẫy thì chỉ biết nhờ anh em kiếm cho con mộc chuẩn để thuần mới bõ công. Khuyên anh em đừng có ra chợ mà vơ 1 đống mộc về thuần, không nên cơm cháo gì đâu ạ chỉ tổ mất công và lấy phân bón ớt thôi hic hic....... Qua đây mình mới hiểu là được 1 con chim đến tay mình chơi phải trải qua bao nhiêu công sức, sự sàng lọc..... Nghề chơi thật lắm công phu)
Em xin hết!
Thank bác.....................

saosau

Còn mình có cách riêng thuần chim A hay B đều áp dụng được. Thuần chim rất nhanh.
Bắt em nó ra cắt cánh đi, nhưng chỉ cắt khoảng 2/3 cánh từ ngoài vào nách chim (có thể 1/2 cũng được), cách chân lông khoảng 1,5 cm. Tốt nhất là cắt khi mới bẫy xong vì sẵn lúc gỡ chim, cắt luôn. Cắt xong cho chim vào lồng và nhìn kết quả, đứng cầu liền, không đâm đầu, không cần chùm lồng, để chim vào 1 góc nào người hay qua lại, khoảng 1 tuần chim sẽ dạn ngay.
Tại sao phải cắt, uổng quá đúng không ae. Nhưng với 1 chú chim bổi hay má trắng mùa đầu tiên ít khi chơi được. Phải đổ 1 mùa lông nhà trở lên mới chơi được.
Nếu thương chim thì hãy cắt bớt cánh, đừng để cánh, chim bay tung tét đầu đau lắm. Khi đã đau thì tất nhiên phải nhát thôi, mà càng nhát thì càng bị đau. Nhưng nếu cắt cánh rồi đảm bảo chim không thúc đầu ra ngoài lồng nữa, vài ba gày sau sẽ thấy chỗ bị thương lành lại.
Hãy làm thử và nhìn kết quả.
Chúc các cụ thành công!

chaomaobaby

Còn mình có cách riêng thuần chim A hay B đều áp dụng được. Thuần chim rất nhanh.
Bắt em nó ra cắt cánh đi, nhưng chỉ cắt khoảng 2/3 cánh từ ngoài vào nách chim (có thể 1/2 cũng được), cách chân lông khoảng 1,5 cm. Tốt nhất là cắt khi mới bẫy xong vì sẵn lúc gỡ chim, cắt luôn. Cắt xong cho chim vào lồng và nhìn kết quả, đứng cầu liền, không đâm đầu, không cần chùm lồng, để chim vào 1 góc nào người hay qua lại, khoảng 1 tuần chim sẽ dạn ngay.
Tại sao phải cắt, uổng quá đúng không ae. Nhưng với 1 chú chim bổi hay má trắng mùa đầu tiên ít khi chơi được. Phải đổ 1 mùa lông nhà trở lên mới chơi được.
Nếu thương chim thì hãy cắt bớt cánh, đừng để cánh, chim bay tung tét đầu đau lắm. Khi đã đau thì tất nhiên phải nhát thôi, mà càng nhát thì càng bị đau. Nhưng nếu cắt cánh rồi đảm bảo chim không thúc đầu ra ngoài lồng nữa, vài ba gày sau sẽ thấy chỗ bị thương lành lại.
Hãy làm thử và nhìn kết quả.
Chúc các cụ thành công!

Đây là cách thuần đơn giản nhưng hiệu quả rất cao và cũng trị luôn tật ngoái lộn ở chim(khi đã chữa = mọi cách không khỏi). Tuy nhiên anh em mình phải kiên nhẫn chờ hết 1 mùa lông em nó mới đẹp trở lại.
Thanks !

caube1002

Em xin hết!
em là em kết nhất câu này của bác '' Anh em nào không có đk treo chim ở chỗ đông người thì bật ti vi lên cho chim xem (hơi hâm 1 tí nhưng cũng ko phải ko có hiệu quả).bác viết hơi sơ sài. em xin bổ sung thêm, có gì không phải các bác bỏ qua.
em thấy bác dùng mica mất việc quá, kiếm 1 mảnh vải màn ( màn ngủ để tránh muỗi ấy) chụp 2/3 lồng là tránh được em nó đâm toét đầu.
theo em muốn thuần được chim phải có đủ 3 yếu tố: 1. có thời gian, 2. kiên trì và tỉ mỉ, 3. chỗ đông người qua lại như cửa hàng, quán nước.... không có đủ 3 yếu tố trên tỷ lệ thành công không cao lắm và mất nhiều thời gian hơn.
khi thuần chim 1 tháng lồng đâu tiên các bạn không nên đụng đến chim nhiều để chim quen lồng và môi trường mới, thời gian này cung cấp đủ cám, nước, hoa quả cho chim.
đến tháng thứ 2 bắt đầu công đoạn thuần: luôn để cho chim trong tình trạng đói, không cho thừa thức ăn (cám, hoa quả, mồi tươi) buổi sáng cho chú nó 1 ít hoa quả, 2-3 con sâu hoặc châu chấu (sâu thì bỏ vào cóng, châu chấu thì để nó vặt bỏ chân sau và để nó bò trên cóng), trưa về thấy hết thì hôm sau cho ít hơn, để làm sao trong 1 ngày bạn phải cho chim ăn khoảng 2 lần, nhớ là mọi hành động phải nhẹ nhàng và dứt khoát. ngày nào cũng vậy các bác thực hiện khoảng 1 tháng là chú chim đã khá dạn rồi, lúc này bắt đầu cho tắm rửa đối với chim loại A, còn loại B thì có thể cho tắm sơm hơn.
cứ như vậy chim 4-6 tháng lồng là đứng khá thuần rồi, đứng cạnh lồng chim không bay nhảy.

copden

em là em kết nhất câu này của bác '' Anh em nào không có đk treo chim ở chỗ đông người thì bật ti vi lên cho chim xem (hơi hâm 1 tí nhưng cũng ko phải ko có hiệu quả).bác viết hơi sơ sài. em xin bổ sung thêm, có gì không phải các bác bỏ qua.
em thấy bác dùng mica mất việc quá, kiếm 1 mảnh vải màn ( màn ngủ để tránh muỗi ấy) chụp 2/3 lồng là tránh được em nó đâm toét đầu.
theo em muốn thuần được chim phải có đủ 3 yếu tố: 1. có thời gian, 2. kiên trì và tỉ mỉ, 3. chỗ đông người qua lại như cửa hàng, quán nước.... không có đủ 3 yếu tố trên tỷ lệ thành công không cao lắm và mất nhiều thời gian hơn.
khi thuần chim 1 tháng lồng đâu tiên các bạn không nên đụng đến chim nhiều để chim quen lồng và môi trường mới, thời gian này cung cấp đủ cám, nước, hoa quả cho chim.
đến tháng thứ 2 bắt đầu công đoạn thuần: luôn để cho chim trong tình trạng đói, không cho thừa thức ăn (cám, hoa quả, mồi tươi) buổi sáng cho chú nó 1 ít hoa quả, 2-3 con sâu hoặc châu chấu (sâu thì bỏ vào cóng, châu chấu thì để nó vặt bỏ chân sau và để nó bò trên cóng), trưa về thấy hết thì hôm sau cho ít hơn, để làm sao trong 1 ngày bạn phải cho chim ăn khoảng 2 lần, nhớ là mọi hành động phải nhẹ nhàng và dứt khoát. ngày nào cũng vậy các bác thực hiện khoảng 1 tháng là chú chim đã khá dạn rồi, lúc này bắt đầu cho tắm rửa đối với chim loại A, còn loại B thì có thể cho tắm sơm hơn.
cứ như vậy chim 4-6 tháng lồng là đứng khá thuần rồi, đứng cạnh lồng chim không bay nhảy.

Mình xin lưu ý bạn xíu vái mùng có thể làm chim mất móng nếu chim hoảng. dùng nilong bọc sách khổ lớn hiệu quả nhất.
Loại lồng ưu tiên để thuần chim vẩ là lồng vuông nếu lồng tròn thì phía trên phải là nan đôi ( lông tre) nếu lồng sắt hoặc lồng tren nan đơn thì bạn nên dùng băng keo khổ lớn dán quanh phía trên( chổ chim hay bu vào húc lồng ==> bung đầu)
Tiếp theo là thiết kế cầu bạn phải tạo cho con chim có thế cầu cảm thấy an toàn ( một lồng ít nhất phải 2 cầu mình thấy 2 cầu chính đặt so le dưới và trên vẩn hay nhất) thứ nhất chim CM thích đậu cao nhất lúc nguy hiểm có nới núp và quan sát nên có thể trong lồng nều buộc phải có cầu thứ 2 là bởi vậy
- Thuần chim hay bất kỳ loại vật tư nhiên nào củng vậy quan trong nhất là thức ăn và cách cho ăn quyết định 80%
Loại A hay B đều là do con người cả. Nếu chim bị hoảng thì tróc đầu phá đuôi cộng với lồng nhốt chim của mổi người.

- Thuần chỉm bổi bạn cần chử nhẩn đừng bao h nóng vội càng nóng vội con chim càng hoảng ( tre già khó uốn )
- Điều tối kỵ khi thuần chim là làm chim hoảng. hoảng vì sao vì bản thận bạn ko hiểu con chim chứ đừng đổi lổi do chim
- Khi bẩy về dù bất kỳ hình thức nào con chim củng bị hoảng. Vậy nên thứ nhất cần ổn định tâm lý cho nó đả. Trùm lồng cho nó ăn (chim ăn hay ko nửa là vấn đề . Bạn nên chon chuối hoặc đu đủ ... nói chung là các loại thức ăn mềm. Lấy vật ji đó cứng xâm vào thức ăn giống như có con chim nào đó đả từng ăn sau đó trước khi thả vào lồng cầm con chim dúi mỏ nó vài cái vào thức ăn có con sẻ ăn luôn có con thẻ lưởi nhấp nháp....là thành công khâu cho ăn
- Đừng vội vào cám nếu bạn có thời gian sau 3 đên 7 ngày cho ăn trái cây kết hợp mồi tươi( ít một đừng bỏ mồi tươi nhiu quá ) . Khi con chim đả quen môi trường nhốt thì bạn bắt đầu chế đố cho ăn cầm chừng mở áo lồng gần cóng cho ăn bỏ một con cào cào, sâu cho nó chiu khó ngồi chờ nó lại ăn 1 lần 2 lần rồi 20 lần con chim sẻ thân bạn đầu tiên. nhưng lúc này các vật chủ khác nó sẻ vẩn hoảng
- Khoảng 1 tuần thì bắt đầu (vì lúc này chim đả đở hoảng)Cho tắm với bổi thì việc tắm ko vất vả cho lắm. khi bạn cho con khác tắm mang lồng bổi đến gần cho nó nhìn con khác tắm ( nên có hai lông tắm để cạnh nhau vì khi con khác tắm nước sẻ vung lên và văng vào người chim bổi lúc này ngứa ngái nó sẻ tự tìm nước tắm ( ko đứng gần lồng tắm tốt nhất tránh mặt quan sát để cho lần đầu nó đc thoải mái hihi) và những lần khác thì bạn để cho nó nhảy xuống nước 1 2 cái rồi hảy xuất hiện ( 2 ngày nên cho tắm 1 lần) nếu con chim ngiện tắm thì củng là 1 phương pháp thuần chim khá hay. khi nó tắm bạn kiếm 1 cái ghế tiếp cận một cách nhẹ nhang gần nó ...và ngày một gần hơn nếu nó vẩn yên tâm tắm là bạn đả thành công( chỉ tiếp cận khi chim đả nhảy xuống nước 1 đến 2 lần nha) còn khá nhiu phương pháp ep tắm nưa như nếu gặp lỳ đòn thì dùng phương pháp nhốt chung với 1 con đả biết tắm vào một lồng tắm.....
- khi Chim đả quen chủ bạn ép cám và vẩn chế độ cám một ít mồi tươi một ít thì đảm bảo trong 3 tháng con chim bạn sẻ hoàn toàn khác. ( tuyệt đối ko thò tay vào lồng chim khi chim đang ở trong lồng) chỉ dọn lồng khi san chim qua lồng tắm ) khi chim đả quen chủ bạn mới nên áp dụng phương pháp thuần chim khác như là treo ở môi trường đông người qua lại các khung cảnh có xe cộ hay đi qua ....
- Nói ra thì rất dong dài mình chỉ nhấn mạnh một điều là khi thuần chim bổi tuyết đối ko làm con chim hoảng . tiếp đến là sự lạnh lùng và cách cho ăn của bạn. Lúc tiếp xúc với lồng chim cần nhẹ nhàng chậm chạm. Nuôi chim ko hề đơn giản và chỉ đơn giản nếu bạn chịu nghỉ về chim
- Có một cách giúp chim quen chủ nhanh hơn nửa là bạn mặc cái áo nào đó mồ hôi ra nhiu sau đó lấy áo đó chùm lồng chim. Chim ngửi lâu sẻ quen muid mồ hôi của bạn ( cánh này hơi cổ điển nhưng khá hiệu quả )
- Mổi người đều có nhiu cách để làm chim nhanh thuần hơn. Bạn nuôi chim củng không nên áp dụng một cách rập khuôn nào cả hảy suy nghỉ về con chim bạn sẻ có cách thuần chim hửu hiệu

N

namkiet

Guest
Mỗi người mỗi cách nhưng kết quả cuối cùng là chú chim sẽ mau dạn người và móc ra sổ liền.
Theo mình thì lấy chim bổi về con nào nhát trùm áo lồng hình chữ A.
cám nước đầy đủ, cho chú ta làm quen dần với môi trường xung quanh.
Về tắm nước thì cho nó nhìn thấy mấy con ở nhà hay tắm sẽ bắt chước thôi.
Thân

one_love

Em xin hết!

E thì áp dụng cả cách của bác này vs cách cắt lông chim của bác Saosau . 1 tháng trôi qua và chú bổi loại A đã đấu hót vs chim mồi cả ngày , chim khá là dạn , áp lồng bung cánh và đi bọng rất đã .Còn chú bổi loại B thì vẫn đang còn hơi nhát ( chắc tại lúc trc e k biết thuần nên e này nó sợ quá ) khi nào k có ng` mới dám hót . Nhưng e cũng nói luôn là k phải chỉ làm theo 2 cách trên là chim có thể thuần mà thêm vào đó mình cần phải có thời gian chăm chim hợp lý như cho chim tắm nắng , tắm nước thường xuyên , tiếp cám + nc 1 ngày 1 lần ,treo chim nơi đông người qua lại , thay đổi vị trí treo chim liên tục và cho chim làm quen với các vật để sau này nó k bị sợ chúng ...v.v . Cuối cùng e xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các anh , các chị , các chúb , các bác trên diễn đàn đã , những người thật sự có tâm huyết với thú chơi chim chào mào này lời cảm ơn chân thành nhất . Cám ơn mọi người đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu giúp e có thêm hy vọng để tiếp tục theo đuổi niềm đam mê này.