Kinh nghiệm thuần chào mào bổi của cá nhân !

viettn1104

Em cũng mới nuôi con CM bổi đc 1 tháng, thấy các bác bảo tuyệt đối ko đc cho tay vào lồng khi chim đang ở trong lồng.
Vì do e đi làm suốt, với cả CM cũng ko chịu sang lồng tắm để tắm nên e đành phải tiếp thức ăn cho nó bằng cách cho tay vào, dạo đầu thì CM nhảy loạn xạ, nhưng giờ thì đỡ hơn rồi. Cho tay vào nó vẫn đứng im trên cầu cao, nhưng có vẻ vẫn hơi sợ.
Và 1 số thông tin nữa là khi đứng gần lồng CM cũng ko nhảy nhưng cảm giác vẫn bất an, hehe. Về phần hót thì CM nhà em hót khá nhiều, các ngày trong tuần đi làm thì ko biết như nào chứ t7 cn nghỉ làm cho em nó ra ngoài trời hót suốt cả ngày. Các bác cho e biết thế là CM nhà em sắp thuần chưa?
Tiện đây các bác tư vấn cho e làm thế nào để CM tắm với: CM nhà e đã sang lồng tắm (chỉ khi có hoa quả) nhưng ko chịu tắm, đã áp dụng cách xịt nước vào người, và nhà e chỉ nuôi mỗi 1 CM nên ko có CM thuần để làm mẫu

Pleikupho

nên quấn băng keo trên nóc lồng và 1/3 lồng từ trên nóc xuống. chim tung ít tróc đầu chảy máu. như thế chim ít bị thương và mau thuần hơn.....còn cách thuần thì ae nào cũng biết rùi.hihi. cứ phải qua 1 mùa lông thì mới chơi dc. chúc ae có con chim hay nhé. dạo gần đây bạn quá vì công việc mới cho ổn định.hihi. về quê bữa h cũng hơn 1 tháng đang dưỡng lại 3 em.hehe

Pleikupho

à. mình thường thì đã có bổi đẹp thì phải xem chất giọng thế nào mới quyết định cắt cánh đi. chứ lỡ cắt cánh mà chim ko có tốt chất gì thì thả cũng ko dc. nên mình phải xem thế nào đã mới ra tay. vì tính mình thấy con nào sau 1 tháng mà thấy ko có thái độ gì hay giọng quá tệ thì cho e nó về với thiên nhiên