Kinh nghiệm trong việc giúp chim tắm nước nhanh và hiệu quả !!!

Mr Cool

Chào các bác, có lẽ việc giúp các chú chào mào bổi mới tập tắm và các chú chào mào chuyên tắm cóng có thể nhanh chóng nhảy vào máng nước tắm một cách thoải mái là điều khiến rất nhiều bác mới nhập môn chơi chào mào rất đau đầu, sau đây mình xin có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bác.
- Đối với các chú bổi mới tập tắm: Các em bổi này rất chi là nhát nên các bác lưu ý trong khi em nó tắm tuyệt đối để ở nơi ít người hay chó mèo qua lại vì rất dễ làm chú chim hoảng sinh ra nó sẽ không tắm. Để tập cho các chú chào mào bổi tắm các bác chuẩn bị 2 lồng tắm, để 1 lồng tắm là 1 em đã thuần rất thích tắm (nếu các bác mới chơi mới chỉ nuôi 1 con thì các bác có thể mượn những chú của hàng xóm, bạn bè đã thuần và ưa tắm), lồng còn lại các bác để em bổi vào, 2 lồng để cách nhau khoảng 5cm, khi em đã thuần tắm thì em bổi em nhìn thấy và học theo em thuần, mặt khác khi em thuần tắm nước sẽ vẩy qua em bổi làm nó bị ngứa ngáy và bị kích thích lúc đó em nó sẽ xuống máng tắm.
- Đối với các chú chuyên tắm cóng nước: Các em này phải nói rất lì lúc sang qua lồng tắm không chịu tắm nhưng khi sang qua lại lồng nuôi em nó lại rúc vào cóng tắm. Cách khắc phục: Các bác cất cóng nước trong lồng nuôi đi thay vào đó là loại cóng nước bằng nhựa màu trắng mà người ta hay dùng cho sơn ca. Khi đã thay cóng nước các bác cứ chăm sóc như bình thường trong vòng 4 đến 5 ngày, sau đó cho em nó vào lồng tắm vào 1 ngày nắng đẹp vào lúc 10-12h. Vì đã không tắm trong vòng 5 ngày nên lúc đó chim đã quá ngứa ngáy và em nó sẽ ngoan ngoãn nhảy vào máng và tắm (nếu vẫn chưa chịu tắm các bác có thể thay cóng nước rồi áp dụng cách giống như đối với các chú bổi mới tập tắm).
Đây là kinh nghiệm của em mong các bác có thể giúp chú chim của mình tắm táp thường xuyên để em nó có bộ lông đẹp, có gì sai sót mong các bác có thể bổ sung thêm. :D

Thân
Mr Cool