Ko có sự công bằng trong thi đấu !Nản!

hvkt_87

Cảm ơn các bạn đã góp ý
Mình xin giải tích vấn đề như sau:
Thứ nhất hôm nay tập thể ae hội quán SVC Hà Nội tổ chức với quy mô 120 lồng với mục đích giao lưu là chính,tuy trước khi thi ae Hội Quán đăng ký là 28 lồng nhưng khi các ae CLB khác đến nhiều thì ae hội viên đã nhường lại số cho ae khác và chỉ còn có 5 lồng tham gia
Thứ hai BGK hôm nay hoàn toàn từ các CLB không tham gia trong hệ thống giải này, còn có thể vì một lý do nào đấy mà BGK có thể có những sai sót
Hôm nay tôi thật sự thấy buồn khi mà nhiều nghệ nhân đến tham dự với SVC lại có những cái nhìn không đúng về chú chim thi và chú chim đấu dợt là thế nào, các bạn ah hiện tại SVC là một tập thể xây dựng lại từ một đống đổ nát, nhìn lại cả một chặng đường dài xây dựng hội với tôi không thấy gì phải hối tiếc khi hội quán phát triển đến ngày hôm nay, tôi biết hiện giờ vẫn còn nhiều người vì một lý do nào đó hoặc theo tôi nói thẳng là vì mục đích vụ lợi cá nhân nên đã ra sức ném đá nhằm gây mất đoàn kết và nhằm phá hoại danh tiếng của hội quán
Các bạn thấy đó, ừ thì giám khảo có sai nhưng giám khảo đâu phải là cái máy, các bạn mang chim đến thi, giám khảo thì chấm thi cho chim của các bạn, họ có được gì đâu mà hôm nay các bạn đến tham dự với chúng tôi đành rằng là giám khảo nào đó có sai sót nhưng các bạn lại lôi cả họ của 6 giám khảo chấm thi ngày hôm nay ra mà chửi, đặt địa vị các bạn là giám khảo thì các bạn nghĩ sao, các bạn thấy chim của các bạn bị chấm sai thì các bạn chửi họ, còn nếu các bạn mà là giám khảo thì các bạn chửi ai đây.
Thật nực cười khi mà hôm nay chính tôi đã phải giải thích về 1 chú chim đang thi ở vòng 3, chú chim đó chỉ ra giọng gọi có 2 âm mà đặc biệt là rỉa lông đến mức lông rụng ra dính cả vào miếng chuối, vậy mà vị NGHỆ NHÂN đó cứ khăng khăng là chim của mình vẫn chơi tốt bắt giám khảo phải cho vào vòng tiếp theo........vì chú chim đó mua rất đắt tiền vậy thôi
Chúng tôi tổ chức mục đích là để giao lưu với các CLB, sau buổi thi ae các CLB đã ngồi liên hoan với nhau rất vui vẻ không thắc mắc gì vậy nếu các bạn có thắc mắc gì xin gặp trực tiếp chúng tôi nhé, chúng tôi luôn sẵn lòng chia sẻ với các bạn
luongdd...thân chào

Cháu cũng bít là như thế !Nhưng còn về con chim mà rất nhiều người nhận định ở đó!Chơi hay!Ép giọng tốt !Đè con bên mà lại bị loại trong khi con bên bị sụp mào lại ko còn không giám chơi nữa lại được vào vòng trong(2 con đứng ở cuối dàn số 3 tính từ trái sang theo hướng đi vào từ cổng)!Có thể do cháu chưa đứng ở địa vị các chú các bác nhiều ,nên chưa thấy hết được cái khó khăn trong công việc ,nhưng các bác các chú đã được tín nhiệm để được đi chấm thi thì cũng nên dốc sức và làm việc nghiêm túc tỉ mỉ hơn ,Để cho mọi người thấy được công bằng mà làm cho thú chơi được phát triển hơn nữa!!

truongks

âu nó cũng là cái lẽ trong cuộc sống. 1 bên thì làm dâu trăm họ không tránh khỏi những thiếu sót do mọi người chỉ ra. 1 bên thì rất kỳ vọng vào chú chim của mình. có khi nào chủ chim ngĩ vì mình quá quan tâm đên chim của mình mà không nhân ra nó có điểm gì đó mà giám khảo không cho điểm không. nhận xét thì chỉ là góp ý thôi chứ mọi quyết định đã có trọng tài. cuộc thi nào cũng vậy, có những vấn đề cần được sự ủng hộ góp ý của cả 2 bên thì cuộc thi mới diễn ra tốt đẹp được. GÓP Ý chứ đừng ném đá như vậy mỗi người có cái khó riêng 1 người thì chỉ nhìn 1 con của mình, 1 người thì theo dõi cả giàn. hãy đặt địa vị vào giám khảo xem các bác có làm tốt hơn người ta không. Thú chơi tao nhã không nên để những vết nhơ làm mất đi vẻ đẹp của nó. hay thanh thản chơi thì sẽ thấy được sự yên bình trong đó.
vài lời góp ý Thân Truongks

dangminhntbs

chuyện thường ngày ở huyện, bóng đá quốc tế nó còn cơ cấu được huống gì thi chim, thể lệ đưa ra 1 đường chấm 1 nẻo ( 1 số giám khảo thôi). E đã bị vài lần rồi nên củng hiểu cho mấy bác có chim bị loại khi chim mình chơi hơn chim người ta và phù hợp với thể lệ đưa ra. Lúc nào máy chấm đc thì đi thi cho chắc :D. Còn mục đích thi là để giao lưu học hỏi, gặp gỡ nhau mà bác nào muốn cố bợ giải thì em nghĩ không nên vì dễ gây ức chế lắm. Được thì trời cho còn không được là trò chơi.

hung98

Hôm nay mình có đi coi giải câu lạc bộ svc tổ chức tại 39 Hoàng Cầu ,Đống Đa ,Hà Nội ,tại cafe Bán Đảo !Thì thấy các giám khảo chấm thi không được khách quan cho lắm!1 chú chim ,chơi từ đầu ,ép con bên không giám ngoảnh mặt sang bên này ,còn sụp mào ,mà lại được vào vòng trong ,trong khi đó con ép lại bị đưa ra ngoài!Tí nữa còn xảy ra xô xát!Đến là chán!Tại sao đến thú chơi chim mà cũng phải làm thế !Thật là buồn!

Vấn đề này là thường xuyên bác ạ. Cuộc sống là vậy. Người chơi chim không phải ai cũng chơi vì cái thú mà trong đó có một số con sâu mon men vào để kiếm trác hay thể hiện bản thân thôi. Những thành phần ấy ae ORG thống nhất không thèm chấp. Những chú chim hay mà rơi vào tay bọn họ thì coi như buồn một đời vì bị mang tiếng lây. Những ban giám khảo mà bác nhắc đến ấy sẽ làm cho tinh thần người dân chơi chim đi xuống, điều này mới là vấn đề chính của giới chơi chim :( Hội nào mời những người đó làm ban giám khảo cũng là những người có vụ lợi. Bác không nên giao du với những thể loại ấy kẻo ... GẦN MỰC THÌ ĐEN. Phải giữ cho tâm hồn mình luôn trong sáng và thanh thản thì chim bác nuôi mới vui đc. Chúc chủ thớt và ae ORG đam mê chim luôn tự tìm được cho mình niềm vui và sự thanh thản. Thân.

tuanlv115

Ai Đi thi cũng đều mang tâm lý ta đạt giải nhất hay nhì ba gì đó . Nên lúc nào cũng chăm chú coi chim của mình ra đc mấy mỏ ché đc mấy cái . Nhưng trọng tài họ ko thấy vậy họ phải coi bao quát rất nhiều chú mắt nhìn căng ra tay ghi nên việc bỏ sót là ko thể tránh đc . Còn trường hợp do bạn chủ thớt đưa ra thì có lẽ rơi vào xác suất rồi . Đó là 1 phần rất nhỏ do 1 số người này người kia vì 1 lý do nào đó . Bằng lòng với chú chim của mình hôm nay lên giàn thi rất tốt mặc dù bị hạ cũng vui vì nó đã thể hiện đc khả năng của nó . Rồi anh em vào liên hoan vui vẻ chuẩn bị tập dợt cho các cuộc đấu lớn . Thi cử cũng phải có cái duyên nữa .

H

hao12345

Guest
em có ý kiến thế này
đối với các cuộc thi quy tụ nhiều ae ở các vùng miền chủ chim đi xa đến thi đã là 1 cái gì vi hạnh cho tỉnh nhà mà đi về đem về 1 niềm vui hay 1 kỷ niệm đẹp thì tốt còn mà về (thêm cục tức thì chu cha tiếng không lành đồn quá xa)
1/vd hôm đó cần 8TT thì trước hôm đó 1or2 hôm 16(bất kỳ) trọng tài được gọi đến 1ks ăn ngủ trong đó không có bất cứ hệ thống liên lạc gì với bên ngoài(Y như ra đề thi đh). Tới ngày thi bóc thăm trúng 8 người bất kỳ còn 8 người còn lai làm nhiệm vụ khác
2/giống như lần thi ở BĐ 1 lần lên (20-25) mình tăng lên tí là (30-35) em cho 1 kèo chọn 50% (4 TT bất kỳ vào đó). Vậy là được 2 kèo giải quyết được 70 em (thi 15p công tác 5p). Cở 200em thì 1 giờ hết vòng 1. còn 100 em. Mổi kèo cứ bóc thăm ngẩu nhiên có bảng mạnh bảng yếu
3/vòng 2 cũng vậy cở 45p hết 100em
4/như vậy đến vòng 20con chưa hết 3h mà con chim hay thì nó sẽ hay chứ không có chuyện đợi chim chơi, chim chơi tằm tằm chậm bọng hay không nhiệt thì cho em nó xuống
5/thi cách này ít tốn tg đến top 10 những con chim đỉnh còn lực sẽ cho những trận chiến đẹp mắt
6/1 kèo nên có camara gắn 4 góc có lưu lại ai kiện cáo gì cứ mở xem rỏ ngay
kiểu này ai cũng thấy được 1 lần-35 30 con chim chơi thế nào vì sao rớt nên mình nghĩ ae sẽ vui vẽ với kq.Và cả BTC cùng ae đừng quan tâm chuyện người ta mới đóng tiền vào thi mà chưa tới 20p đã cầm chim xuống(vì con chim không hay nên nó phải vậy). Nếu số lượng lớn hơn thì mình tuyển thêm TT + thêm kèo

nghethienan hue

Hôm nay mình có đi coi giải câu lạc bộ svc tổ chức tại 39 Hoàng Cầu ,Đống Đa ,Hà Nội ,tại cafe Bán Đảo !Thì thấy các giám khảo chấm thi không được khách quan cho lắm!1 chú chim ,chơi từ đầu ,ép con bên không giám ngoảnh mặt sang bên này ,còn sụp mào ,mà lại được vào vòng trong ,trong khi đó con ép lại bị đưa ra ngoài!Tí nữa còn xảy ra xô xát!Đến là chán!Tại sao đến thú chơi chim mà cũng phải làm thế !Thật là buồn!
Mình cung đã tham gia và xem nhiều giải đấu ,theo mình nghĩ ngoài sự công tâm của trọng tài nhiều khi còn có sự may rủi ,một trọng tài được phân công chấm rất nhiều em trong đó nhiều khi con chim lúc chơi hay không được trọng tài để ý ,họ chỉ xem những chú bỏ nết chơi thôi hoặc lúc con chim hay mà chỉ cần bỏ một nước đấu đúng lúc trọng tài để ý thì chú chim đó rớt là cái chắc .nói tóm lại đem chim đi thi là hên xui 50/50.

sinzum

Cách đây vài tháng mình cũng từng đọc cái topic nói về thi chim. Và cũng có người nói về sự công bằng và nổi khổ của trọng tài thi.
Theo hiểu biết của mình qua các topic khác nói về vấn đề này. Mình sẽ có 1 số ý kiến sau:

- Ý nghĩa của việc thi thố :
+ Nếu ae hiểu theo nghĩa tiêu cực :thì phải có thắng thua mới tạo nên cuộc thi, phần thưởng sẽ là sự động viên ae về mặt tinh thần và vật chất để nuôi chim khá hơn nhưng cũng tạo ra sự ghen tị, sự so sánh làm ảnh hưởng tới uy tín của nhau, mất lòng nhau, mất tình cảm quý nhất là tình cảm anh em.
+ Nếu ae hiểu theo nghĩa tích cực : Cuộc thi sẽ đánh giá được con chim mình có lối chơi thế nào, và nhận biết được cái chăm chim của mình đạt mức độ nào. Từ đó, để mình có hướng chăm hay hơn.

- Về trọng tài coi thi :
+ Thường là những người có kinh nghiệm, hay có những chú chim hay được đánh giá cao và quan trọng là phải có uy tín của ae mới được tín nhiệm làm trọng tài coi thi. Họ cũng rất thiệt thòi, nếu chấm thi thì họ sẽ ko được thi, xét về mặt ý nghĩa thì có ai được như vậy ko !? Các bác hãy hỏi đúng lương tâm của mình và sẽ nhận được câu trả lời mà thôi. Đối với tôi, nếu trọng tài như vậy phải nói là đúng về lối chơi chim, ko cần và ko bận tâm cái mà ae gọi " sân, si" đổi lại các trọng tài được ae tín nhiệm hơn vì cái chữ "Uy tín" trong giới chim cảnh như vậy cũng đủ làm các trọng tài vui trong lòng.
+ Nhưng xét về khía cạnh khác : vì vấn đề tế nhị tốt nhất mình xin phép ae, mình ko bàn về vấn đề này.

- Về nghệ nhân thi chim:
+ Đã đem chim đi thi thì có ai ko muốn chim mình đạt giải !? Ngoài giải thưởng có giá trị ra còn có cái gọi là danh tiếng mà rất nhiều người thèm muốn. Ông này sở hữu con chim hay, ông kia có con chim dữ. Ôi thôi... Đúng là chim của các bác đi thi bác nào cũng hay cả, nhưng vấn đề chính mà các nghệ nhân thi chim đã quên mất là cái gọi là chữ "Tâm, nhiệt huyết" với chim. Nói thật : Hôm 30/3 em thi 2 chú ở Thành Tựu, cả 2 chú rớt ở vòng 2, nhưng theo e là ban giám khảo chấm oki. Và vì đông người quá, không gian trật hẹp cũng cố gắng ngồi tới vòng 4-5 rồi cũng phải về. hè hè. Cũng có 1 chút nào đó buồn nhưng chim cò mà, làm sao biết được tất cả và ép các chú chim phải có giải. Người xưa có câu "núi cao thì có núi cao hơn" e cũng áp dụng câu đó vào các chú chim của mình. Tiềm năng vẫn còn chưa xuất hiện, phông độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp con chim là mãi mãi. Nên các bác cứ yên tâm việc chăm chim.

* Cái quan trọng em muốn ae xem xét ở đây:
- Tốt nhất từ nay, tất cả hội quán chỉ thi thố nội bộ, phần thưởng giá trị thấp chỉ tạo sự động viên về mặt phong trào, đánh mạnh quan điểm giao lưu học hỏi kinh nghiệm để chăm các chú chim phát huy hết tiềm năng vốn có của nó.
- Cũng phải có tính tổ chức thi chim quy mô toàn quốc chia đều ra 3 cụm : Bắc, Trung, Nam. Mỗi cụm chỉ tổ chức 1 cuộc thi/ năm.
- Thành lập chi hội 3 miền : Bắc, Trung, Nam. Để hướng ra tầm Thế giới ( hì hì ) giao lưu thi chim các nước như Thái Lan chẵng hạn. Để họ biết chim nước mình như thế nào !? Nên tự hào dòng chim Việt Nam vì theo mình biết bên Thái còn cử người qua VN xem chim nếu được là mua ngay những chú chim mà theo họ thấy được khả năng của nó hoặc độc về vấn đề gì đó.Kiên quyết nói không với từ " mua, bán" đối với nước ngoài.

Trên đây chỉ là ý kiến riêng của e, anh em cứ ném đá thoải . . . Nhưng e cũng chỉ muốn nhưng viên đá + viên gạch mang tính chất xây dựng để phong trao đi lên...
Thân ae....