Làm gì khi chim dừng thay lông?.........

Pleikupho

Vấn để này mình thắc mắc rất lâu rồi. có hỏi nhiều thì cũng chỉ là những câu nói đại khái là chùm áo lồng, bổ sung đồ ăn.......... mong rắng ae đi trước nhiều kinh nghiệm sẽ bô sung cho chủ đề này thật hoàn chỉnh để ae diễn đàn củng nhau học hỏi và củng cố thêm kinh nghiệm cho cái thú chơi chim này nhé. mong ae nhiệt liệt góp ý nhé. ai biết ít góp ít, ai biết nhiều thì góp nhiều. mình có vài cách sau nhưng vẫn chưa thấy hiệu quả
1. khi thấy chim dấu hiệu thay lông thì chùm áo lồng? đúng hay sai?
2.khi chim thay lông mà bị dùng thì làm gì? hứng nước mưa cho tắm và uống?........
3.đổi cám khi chim có dấu hiệu thay lông
chim nhà mình thì rụng lông bụng, lưng, đít tầm 3 4 ngày thì rụng dc tầm 20 cái/ngày đột nhiên dừng hẳn.............

Sửa lần cuối:

Mrbin

cho chim tắm rồi chùm luôn áo lông ko cho phơi nắng nữa.

gravita82h3

chim e cũng giống chim bác đây...... rớt mấy sợi lông cánh xong giờ ko rớt nữa :))
mai mua ít trứng kiến về xem có tác dụng gì ko :(

chaomao^^py

Moderator
Ngồi hóng xem có gì mới ^^ , vụ này đánh trúng tâm lý quá nhiều người keke . Có người chim để ngoài trời , chẳng thấy tủ áo hay mồi tươi mà vẫn thay lông đều , mình kưng như trứng lại không thay , cơ bản là do tâm lý AE cứ muốn chim phải rớt đều và nhanh
P/s Khi chim có dấu hiệu thay lông , để ra 1 góc , che chắn gió bằng áo lồng hoặc để nơi khuất , hạn chế cho chim vận động và tích cực vỗ béo là khỏi cần suy nghĩ , cái gì gượng ép đều không tốt

bin_ballad

không phơi nắng nữa, một ngày chỉ treo ra khoảng 30' rồi cho tắm và tủ áo lồng quãng thời gian còn lại. Nếu có thể thì treo cách ly em nó ra không cho hót đối những chú chim khác trong nhà. thức ăn chỉ ăn những đồ mát như cà chua, cam, cào cào, dế ( lượng ít), trứng kiến. Không nên ăn chuối tây nếu thành phần cám có nhiều chất nóng như:( đường, mật ong, nhiều trứng, nhiều đạm....). Khi thay lông chim rất yếu chính vì vậy mà nơi treo không nên có gió, không gian chỗ treo chim thoáng tầm nhìn. Mùa đông thì 2 ngày tắm 1 lần còn mùa này thì ngày nào cũng tắm là ok

Pleikupho

chim đang thay lông chùm miết h nó điên rồi, sáng nay mở áo ra sang lồng tắm thay bố lồng và nước thì nó ché như điên như dại luôn. ghét mở ra cho chơi luôn. khi nào thay thì tính tiếp.hehe

duongchulam

em cũng bị trường hợp trên! em nghĩ thôi khi nào rớt thì rớt không nên ép buộc>người xưa có câu "Thuận theo ý trời":rolleyes:

vinhcdn

bạn ơi cứ an tâm đi nuôi tự nhiên thì chim mới đủ lực đừng ép em no làm gì chim nhà mình thay lông 2 tháng rồi mà cũng chưa xong lông nhưng mình cũng không vội làm gì cứ thế mà nuôi lấy con khác đi chơi là được

hung98

chỉ khi nào con chim thuần thực sự, đủ tự tin thì nó sẽ thay lông đúng kì hạn còn ko thì em nghĩ các bác cứ đừng xót ruột. chơi chim phải kiên trì các cụ đã bẩu vậy

bloodorchid

hi all!
theo mình thật ra chim thay lông chậm nhiều khi không phải là chậm đâu mà do mình để ý nó hoài nên thấy chậm thôi, còn những chú thay nhanh thường là rụng 1 lần là sạch luôn nhìn tưởng bị chuột hay mèo viếng thăm, hehe. nguyên nhân là do chim đang căng lửa nhưng vì 1 lý do gì đó(môi trường, thức ăn chẳng hạn) nó bị xìu xuống nên rụng ngoài ra 1 còn lý do nữa là chim khô lông lâu quá chưa thay nhìn lông chim bị bả, tưa phần ngọn. tốt nhất đừng nên ép tuột lông làm gì, cứ thuận theo tự nhiên đi- cực thịnh tất suy, chơi chim quanh năm mà. hihi

Thanks

chimchaomaohp

Nếu chú chim thuần rồi k sợ người nữa thì các bác chỉ cần treo chim chỗ tĩnh , khuất gió, bổ sung mồi tươi k cần chùm áo lồng chim sẽ thay lông và tự nó sẽ hót ít, chỉ hót chuyện là chủ yếu, chào mào ngoài tự nhiên khi thay lông gần như ít ăn hoa quả, chỉ tìm sâu,dế,muỗi,ruồi,mối... để bổ xung trong thời gian thay lông. Anh em thường thấy con chim ở nhà thay mãi k xong vì nhà nuôi mấy con, lại để gần nhau nên khi con này hót, con kia hót, nó k yên tĩnh k dành hết tâm chí để thay lông nên nó lâu ^^.
Còn đối với chú chim chưa thuần, mộc dở thì các bác nên trùm áo lồng tránh bị giật mình, hoảng. nhưng vẫn để hở để chim có ánh sáng để ăn uống, và k bị cuồng chim.
Chim của mình k cần chùm áo lồng vẫn thay lông đều vì nhà rộng treo chim cách nhau tầm 15m k thấy mặt nhau :D
Chú ý nữa là em nó có dấu hiệu thay lông thì k nên ép em nó đấu, phải để em nó nghi ngơi. Muốn đấu bác cần thêm con khác để mang đi chơi. Đó cũng là lý do sao nhiều anh em cứ phải nuôi sơ cua mấy chú liền, 1 phần cũng vì mỗi chú có điểm khác nhau mà chủ thích nữa
1 chút ý kiến của em mọi người tham khảo nha,hi

tvvuong

mình td9o6i1o6i1 với chim thương xuyên trùm áo thì khi thay lông có trùm cũng vô nghĩa,ở nhà có 1 em đang thay lông mấy tháng rồi mà thay ko hết ,hôm vừa rồi em mồi chéc dữ quá em nó mới rớt hết lông cánh ,nhờ vậy mới ra lông mới ,thật ra mình thấy mấy em chim cho ăn sâu ra lông rất là khô và dễ gãy

luumanhden

theo mình nghĩ nếu nó không ra long nữa thì cứ cho em nó ra chơi va tắm nắng như bình thường không phải tủ áo lồng nữa. Có thể là nó bị sốc cái gì đó mà rớt long thôi chứ chưa phải tới lúc thay long đâu mà chuyển qua chế độ nuôi long .

eskimo

Chim mình thay toàn bộ ngon lành cành đào nhưng bị tắc đúng cái lông đuôi. Thế mới cay cú, giờ ngồi kê dép nhờ các cao thủ giúp.