Làm Sao cho chào mào ché.

PhamGia0811

Chào ace trên diễn đàn ... tình hình là mình có 1 em chim khá là hay ... giọng tốt tướng tá đẹp .. củi lửa tương đối ... kè chim là chơi phà phà ... sổ giọng ầm ầm ... rất tiếc là chưa nghe thấy e ấy ché....
Mình xin hỏi là làm sao để em ấy ché .... chế độ chăm sóc mình như sau :
Cám ba vì là chính . ngày nào cũng có cào cào ăn. 1 tuần ăn sâu 1 lần . trái cây thì 2 ngày 1 lần . toàn chuối và táo mỹ . tắm thì 3 ngày 1 lần . sang 6h treo ra chỗ mát tới 11h treo ra nắng gắt tới 11h30 cho vào nghỉ chiều từ 2h tới 5h treo ra cho thoáng mát . tối 5h đi ngủ.... mình thì ko có tg đi dợt nên chỉ có cn là di dợt dc 2h . đó là cách chăm chim mìh học của ace trên dd
xin hỏi cách chăm của mihn2 như vậy đã ổn chưa ...3 con chim nhà mình chỉ có 1 con có lửa là con 4 mùa mua lại của n ta . 2 con còn lại 1 mùa ko thấy củi lửa gì cả ... mong ace góp ý thêm
chúc ace chim cò lun căng cứng .....

SherlockTN

Theo mình có thể chim bạn rơi vào 2 trường hợp:
1. Chim bạn là con chim già, nước đấu nó sành sỏi, không ché bậy như mấy em má trắng lên, và có thể nó chưa gặp đối thủ nào đáng để nó ché đe dọa.
2. Chim chưa đạt đỉnh lửa (cái này chỉ có bạn mới biết tình trạng củi lửa em nó thế nào).
Cho hỏi bạn là dân công sở nên 6h treo chim ra 11h về nhà mới đem chim vào đúng không? :D. Mình cũng dân công sở, không có thời gian phơi nắng, lại không dám treo ra ngoài vì sợ trộm nên chim mình 11h mới thấy ánh nắng mặt trời, nhiều bữa mưa là ủ em nó luôn, củi lửa yếu lắm. Có thể chim không có nắng sớm nên không căng được. Đôi lời chia sẻ với bạn.

lexuschantrau

Giúp chú chào mào yêu của mình cất tiếng ché là điều không phải khó và hầu hết ai cũng từng đọc qua ở rất nhiều bài hướng dẫn chăm sóc chim. Nhưng để ý kĩ đến phần đó và áp dụng cho chú chim yêu của mình thì không phải ai cũng biết. Bởi hầu hết chúng ta nuôi chim trong thành phố nhà nối nhà, đường nối đường, nhiều khi muốn cho chú chim của mình có một không gian rộng như ngoài thiên nhiên để nhìn ngắm cũng khó.
Vào việc nào: Con chim khi khỏe mạnh đủ lửa, trạng thái phấn chấn sẽ ché. Bạn kiếm khu nào có chim trời đem nó tới và dợt, thấy chim trời nó sẽ ché. Con chim khi đã ché rồi thì y như có rết về nhà hực lên sẽ ché. Trường hợp ko có chim ngoài thì nên làm 1 avi cũng rất tốt. Ngoài ra quan sát chân , móng của chim, dài quá thì cắt bớt đi. Chim sẽ di chuyển linh hoạt và nhẹ nhàng hơn, kích thích bay nhảy, bám cầu ko đau, chim sẽ dạn và ché.
Chúc bạn nào chưa được nghe thì sớm nghe được tiếng ché chéc của em chào mào mà mình đã bỏ thời gian công sức ra chăm sóc em nó! ;)

chaomao^^py

Moderator
Keke ! Biết là ché không quan trọng bằng nết chơi , mà vẫn thích đúng chưa . Có nhiều cách để kích chim , bạn thử làm theo những cách sau
1/ Siết nắng cho nó tầm 1h , mang chim khác tới vị trí của nó cho đấu giọng hoặc đấu solo tùy nết chim của bạn
2/ Sáng mang ra chim còn sung mãng , kiếm con mái , cho hót vớ vẫn vài câu là nó ché thôi ( chim đang ủ lửa mà chơi cách này là xem như game over )
3/ Chim khác đấu nhau , cho nó đứng ngoài rìa , tủ áo lồng như chim bổi ấy , xong sách về nhà ,móc ngay vị trí quen thuộc của nó , thế nào cũng ché
4/ Hết cách thì chơi chim thả thôi , không khuyến khích chơi chiêu này nha bạn :)
Nếu đã thử các cách trên mà chim không ché là do chim chưa đủ lửa
P/s : Không khuyến khích kích chim dưới mọi hình thức :)

PhamGia0811

Tiếp thu những ý kiến và góp ý của ace .... sẽ làm theo xem ntn .. có kết quả mình sẽ thông báo ... hiihih

PhamGia0811

Theo mình có thể chim bạn rơi vào 2 trường hợp:
1. Chim bạn là con chim già, nước đấu nó sành sỏi, không ché bậy như mấy em má trắng lên, và có thể nó chưa gặp đối thủ nào đáng để nó ché đe dọa.
2. Chim chưa đạt đỉnh lửa (cái này chỉ có bạn mới biết tình trạng củi lửa em nó thế nào).
Cho hỏi bạn là dân công sở nên 6h treo chim ra 11h về nhà mới đem chim vào đúng không? :D. Mình cũng dân công sở, không có thời gian phơi nắng, lại không dám treo ra ngoài vì sợ trộm nên chim mình 11h mới thấy ánh nắng mặt trời, nhiều bữa mưa là ủ em nó luôn, củi lửa yếu lắm. Có thể chim không có nắng sớm nên không căng được. Đôi lời chia sẻ với bạn.
ae cùng cảnh ngộ ... hihiihi . mình thì rảnh rỗi hơn bạn.chim của mình mua lại là 4 mùa . mới theo mình về mùa đầu nên ko bít sao nữa ... nhìn khá già rừng

longxp

Đu theo câu hỏi của bác chủ, các bác xác nhận dùm:
- Vậy là con chim (trống) nào cũng có thể ché? Vấn đề là làm sao để em nó ché?