Làm thế nào để vào lửa cho chào mào?

dungqn

Câu hỏi chắc ko khó với nhiều người, nhưng rất khó đối với tôi và với rất nhiều người. Tôi đã tìm đọc các bài nói về trạng thái lửa của chào mào, cách nhận biết cm vào lửa...v.v...nhưng "vào lửa cho cm là làm thế nào" thì tuyệt nhiên chưa thấy bài viết nào của các nghệ nhân cả! có lẽ đây là bí kíp chăng. Chim trời con nào cũng căng lửa, mới bắt về kè chim nhà thì đấu lại liền, nuôi vài tháng tụt lửa ko chơi nữa. Vậy có cách nào chủ động vào lửa cho cm đc ko? hay cứ chăm tốt, dãi dợt đều, mồi tươi đầy đủ, cám chất là chim tự nó sẽ vào lửa, mong rằng các cao thủ vì sự phát triển của thú chơi chim tao nhã nầy tận tình giúp đỡ.

Chéc

"hay cứ chăm tốt, dãi dợt đều, mồi tươi đầy đủ, cám chất là chim tự nó sẽ vào lửa, mong rằng các cao thủ vì sự phát triển của thú chơi chim tao nhã nầy tận tình giúp đỡ."
chắc là như vậy anh à, nếu tách ra đc nuooi riêng 1 thời gian sẽ nhanh vô lửa hơn.

Chim Điên

Mình có thấy nhiều bài rồi mà. Mà mình nghĩ rất khó để giữ căng lửa suốt ngày này sang ngày nọ được, trừ những bé có máu điên thôi ^^. Căng lửa thì con chim phải có sức khỏe tốt, và tinh thần cũng phải tốt. Mình còn nắng mưa thì nói gì chim cò hihiii

carơ_py

Em có 2 em CM , 1 em được ~ 7 tháng lồng , 1 em bạn nuôi hơn 1 năm rồi tặng lại , chim đã đứng lồng , treo lên là hót mà không bít chơi , kè 2 lồng sát lại 1 con chớp cánh tí , con đứng đơ như cây cơ :D ( do em nuôi ở nhà nghe hót nên không đi trường , chim chả lửa củi gì ) . Có đọc đâu mua sâu qui về cho CM ăn sẽ lên lửa , em áp dụng thử cho mỗi con ăn ~20 con sâu qui nhỏ /ngày , ăn cách ngày , khoảng nửa tháng trong lúc tắm loay hoay dọn phân vô tình thấy 2 em ấy bắt đầu chơi nhẹ , anh áp dụng thử xem.

Laviexd

Lên cho chủ đề hay. Đúng như bác nói, hỏi các cao thủ thì câu trả lời vẫn lặp đi lặp lại là "chăm đều tay".

bia333

Nuôi ít, chăm đều tay(nắng, nước,ngủ,nghĩ...), ko cho thấy mặt nhau, mồi tươi, dợt đều --> sẽ nhanh lên lửa.

dungqn

Lên cho chủ đề hay. Đúng như bác nói, hỏi các cao thủ thì câu trả lời vẫn lặp đi lặp lại là "chăm đều tay".
Vẫn đang ngồi hóng một vài bài viết hay, chất lượng của các chuyên gia. Chứ kiểu chung chung như lặp đi lặp lại là "chăm đều tay" thì mình đọc và chăm nhiều rồi.

Hoàng Nguyên

Vẫn đang ngồi hóng một vài bài viết hay, chất lượng của các chuyên gia. Chứ kiểu chung chung như lặp đi lặp lại là "chăm đều tay" thì mình đọc và chăm nhiều rồi.
Mình không phải là cao thủ, mình cũng chỉ mới tập tành nuôi như bạn nhưng mình thấy rằng việc chăm đều tay là rất quan trọng. Ngoài tố chất con chim thì việc chăm đều tay để nó ổn định về mặt tâm lý nó mới căng lửa lên và chơi hay được. Theo mình thì đây là điều kiện tiên quyết. Ý kiến cá nhân có gì không đúng thì xin bỏ quá cho

ongco37

Mình không phải là cao thủ, mình cũng chỉ mới tập tành nuôi như bạn nhưng mình thấy rằng việc chăm đều tay là rất quan trọng. Ngoài tố chất con chim thì việc chăm đều tay để nó ổn định về mặt tâm lý nó mới căng lửa lên và chơi hay được. Theo mình thì đây là điều kiện tiên quyết. Ý kiến cá nhân có gì không đúng thì xin bỏ quá cho
mình thấy cách này hay nhất chơi chim đòi hỏi kiên trì kiên định để có một chú chơi hay thì ngoài tố chất của chim thì đều là do mình chăm đều tay chế độ dinh dưỡng hợp lý

dungchaomaovt

Để con chim căng lửa cần rất nhiều yếu tố. Như thức ăn, chế độ tâp dơt, và ngủ nghỉ. Cám cần ổn định 1 loai, chế độ dợt thế nào là vừa, kè chim ra sao chắc anh em nào cũng biết, tăm và phơi nắng anh em cũng biết. Ngủ lúc mấy giờ. Theo cá nhân mình dc biết thì quan trọng nhất là đều tay. Đều tay có nghĩa là khi đã chăm con chim theo 1 chế độ đã chọn thì cứ thế mà làm, không thay đổi nữa. Con chim có tô chất thì chỉ cần như thế là có lưa. Thân.

duongnhiet

Member
Đây anh: