Lồng chống ngoái lộn cho chào mào bổi( Thuần bổi bằng avi nhỏ).

midavina

Nhiều bạn nuôi chào mào thì thấy rằng chào bổi già rừng thì ít khi bị ngoái lộn hơn là chào mào tơ, chào mào ít mùa rừng.
Qua nhiều lần thử nghiệm nuôi nhiều loại lồng và bố trí các kiểu cầu khác nhau thì mình thấy chim tơ, chim non mùa rừng nuôi kể cả trong avi cũng rất dễ bị ngoái. Nguyên nhân khi bám lưới trong avi chim hoảng vẫn ngoái như nuôi lồng bình thường. Vì vậy mình thiết kế một cái lồng avi khác nhỏ hơn kín tất cả các mặt, chỉ bọc lưới mặt tiền. Theo kiểu của lồng mới chim không có chổ để bám nữa nên bổi mới về khó sinh ra tật ngoái. Ngày đầu khi mới nhốt chim chưa quen nó có thể bám lưới phía trước mà ngoái, tuy nhiên qua ngày thứ 2 khi quen lồng nó không bám mặt trước nữa.
Chi phí đóng 1 cái lồng như vậy trên 1 triệu đồng, vật liệu là gỗ, nhựa alu và lưới.
Các bạn có số lượng bổi nhiều nên nuôi nhốt trong lồng to như vậy tầm nữa năm cho đến 1 năm cho thuần chim, sau đó tách ra thì hạn chế được tật ngoái lộn của chim. Lồng để độ cao ngang người thì chim cũng rất mau dạn. Chim nuôi nhiều thì cũng có con hung hăn đòi cắn con khác nhưng nuôi quen thì không vấn đề gì.
Trong bài này có 2 hình ảnh để các bạn tham khảo. Hình ảnh chụp 2 lồng, lồng to phía trên các mặt đều lưới chim vẫn ngoái như thường.

huylam2910

Để cám nhiều vậy liệu có bị ẩm mốc không anh?
Nhà anh nhiều chim quá, chắc là toàn chim Quảng?

midavina

Cám chim ăn cũng nhanh hết nên không mốc bạn à. Mình chỉ nuôi chim sông kol. Chim vùng khác không chơi.

vukienvp

Ép đẻ để giữ giống đi bạn ơi vì giờ nghe dòng này cũng khan hiếm rồi đúng ko bạn.

midavina

Mình nuôi nhiều mục đích trước mắt là thuần, sau đó là lọc tìm con già rừng giọng hay để duy trì chơi giọng sông kol.

huylam2910

Mình nuôi nhiều mục đích trước mắt là thuần, sau đó là lọc tìm con già rừng giọng hay để duy trì chơi giọng sông kol.

Bác tâm huyết với dòng Song Kol quá, Bác ở TP Đà Nẵng? hy vọng có dịp giao lưu với Bác.

midavina

Mình ở Phố Cổ Hội An. Những dòng khác như Đèo, Trung Mang bây giờ bất lực kiếm không ra. Sông kol đang trên đà tương tự như vậy nên mới chịu khó đi sưu tầm một ít chứ không sau này cũng vậy. Mới năm ngoái đến năm nay thôi cũng đã thấy khác rồi. Năm ngoái người ta bẫy một ngày vài ba con là bình thường, năm này đi cả tuần không được 1 con, mà được thì cũng toàn được chim má đỏ non mùa giọng hót không hay.

minhgas

Chào mào cùi bắp
bác có em bổi sk nào để lại em 1 con đi , em đang cần tìm bổi sk mà chưa tìm đc e nào ưng ý

Conchymnho

Nuôi ntn lúc tác ra thì vẫn như mộc tinh thôi bác ơi. Ko gần người, ko phơi nắng đất thì khó thuần

midavina

Mình nuôi thế này gần 1 năm rồi treo cao thì hơi lâu thuần nhưng tách ra chim cũng khá dạn đó bạn. Mình làm cái mới thấp hơn để chim gần người hơn, nhanh dạn hơn. Khi chiều phát hiện có con căng quá, cắn mấy con khác quá phải bắt ra.

midavina

Mình nói ko bán rồi mà, mình mà bán thì chắc còn không bao nhiêu con nữa. Chim nuôi thế này có biết con nào hót hét giọng thế nào đâu nên không chia được. Lâu lâu tách con dạn dạn ra chơi thôi bạn à.

noucamp98960

Nguyên Avi Songkol chắc vào những ngày đẹp trời nghe mấy e nó hót thì sướng lắm. Toàn già rừng ko ha B?

midavina

Mùa này bắt về 3 con thì chỉ có 1 con già rừng, 2 con còn lại tầm giáp năm thôi bạn, nhưng cũng cứ bắt về. Năm ngoái thì còn 4,5 con già để lại.

doan nguyen

mình có nói mua đâu, chẳng qua ae org giao lưu, chia sẻ dòng chim hay cho ae cùng chơi thôi.

ducthitran

Dân chính gốc QN_ ĐN giờ kiếm chim SK chơi củng khó, mà đợt trước có bác nào ở HN đăng bán 1 lần mấy trăm e bổi bảo hành chuẩn gốc SK, nói là do mấy bác ở Hội An tuyển hộ, củng chẳng biết thế nào mà lần ;)