Má trắng hay má đỏ - Nhờ ae tư vấn giúp

iSun

Vấn đề như thế này nhờ ae org tư vấn giúp: gần nhà có ông anh mở tiệm chim, cách đây tầm 3 thang, ổng có nhập tầm 50 con má trắng về thả trong avi cỡ 10m2, giờ tụi nó thay lông lên má đỏ hết rồi nhưng ổng vẫn thả trong avi đó. trong đó mình thấy 1 con có vẻ như đầu đàn vì nó đang đi vs 1 con mái và hay ra cánh, thái độ để đuổi đánh những con khác trong avi. vậy muốn hỏi ae có nên bắt con đó k? và má trắng thả trong avi vậy thì đc gọi là má đỏ hay vẫn là má trắng. cám ơn ae org.

ca_chep

. má đỏ ròi thì gọi má đỏ chứ sao gọi mt đc . có điều con này giọng ko = mấy con má đỏ ngoài rừng thôi .

tố chất thì bắt đi ... có khi hôm sau bị ai bắt mất thì tiếc

iSun

. má đỏ ròi thì gọi má đỏ chứ sao gọi mt đc . có điều con này giọng ko = mấy con má đỏ ngoài rừng thôi .

tố chất thì bắt đi ... có khi hôm sau bị ai bắt mất thì tiếc
Thank Ca_Chep: cơ bản vẫn đang phân vân vì k biết má trắng thả avi như vậy thì nết chơi có ổn định k nữa. vì có chơi 2 mt rồi, lúc chơi thì ok lắm nhưng lúc thì đứng ngó mây trời thôi. k ổn đinh. :(
Con này cơ bản mình thấy tố chất chỉ k biết sau này ntn, có ổn định như má đỏ ngoài trời k?

Vudmc

Má trắng hay má đỏ tính từ thời điểm bẫy về chứ ko phải lúc bắt đầu mua nhé. Mấy con đó gọi là má trắng. Nuôi mấy mùa thì vẫn gọi là má trắng. Ko lẽ bẫy dc 1 bầy má trắng rồi thả chuồng tập thể 4 mùa, sau đó đem bán gọi là bổi già à. Và má trắng thì chưa có danh phận gì, chưa bao giờ dẫn đàn nên ko có con đầu đàn nhé, chỉ gọi là có tố chất dữ thôi.

iSun

Má trắng hay má đỏ tính từ thời điểm bẫy về chứ ko phải lúc bắt đầu mua nhé. Mấy con đó gọi là má trắng. Nuôi mấy mùa thì vẫn gọi là má trắng. Ko lẽ bẫy dc 1 bầy má trắng rồi thả chuồng tập thể 4 mùa, sau đó đem bán gọi là bổi già à. Và má trắng thì chưa có danh phận gì, chưa bao giờ dẫn đàn nên ko có con đầu đàn nhé, chỉ gọi là có tố chất dữ thôi.
Thank Vudmc đã giải thich. vậy theo bạn con má trắng này có nên bắt k? dù sao mình thấy hắn cũng thuộc loại hổ báo trong chuồng. chỉ đang ngại sợ mt chơi k ổn định.

cmtegiac

đã xác định nuôi má trắng thì phải xác định có thời gian chăm sóc và tập luyện thì em nó mới thành tài được bạn nhé. 1 MT được huấn luyện bài bản thì nó chơi tốt lắm đấy

hoa nguyen

bắt đi bạn, tuy má trắng nhưng cũng có con hay con dở. Nhiều người cũng chim má trắng lên nhưng vẫn lượm giải đều đều đó thôi. Bạn thấy kết thì bắt em nó đi, chắc nó cũng không phụ bạn đâu!

minhnguyen

mt vẫn hay như già rừng là bình thường, TMC cũng là con má trắng lên đó thôi

iSun

Cám ơn ae đã tư vấn và khuyến khích. nghe vậy mình cũng có thêm động lực để thử sức lần nữa vs MT, hy vọng có duyên. :)

lampfc

Vấn đề như thế này nhờ ae org tư vấn giúp: gần nhà có ông anh mở tiệm chim, cách đây tầm 3 thang, ổng có nhập tầm 50 con má trắng về thả trong avi cỡ 10m2, giờ tụi nó thay lông lên má đỏ hết rồi nhưng ổng vẫn thả trong avi đó. trong đó mình thấy 1 con có vẻ như đầu đàn vì nó đang đi vs 1 con mái và hay ra cánh, thái độ để đuổi đánh những con khác trong avi. vậy muốn hỏi ae có nên bắt con đó k? và má trắng thả trong avi vậy thì đc gọi là má đỏ hay vẫn là má trắng. cám ơn ae org.
Theo mình bạn nên bắt ngay kẻo lỡ, vì trong avi thì chim rẻ bèo, đừng quan niệm má trắng hay má đỏ, Thiết mộc chân cũng từ má trắng lên mà bạn.