Mái bông mắc bệnh lạ cần dúp!

hilandwind

Chào toàn thể ae diễn đàn! mình có con mái bông định ghép đẻ nhưng em nó lại mắc bệnh lạ. mặt mày nó cứ ngơ ngơ ngáo ngáo như kiểu bị mù, có cảm giáo là mắt nó nhìn không rõ. nhìn bên ngoài thì thấy 2 mắt vẫn bình thường, có một chút khác là con ngươi nhìn nó hơi xanh dương và đục đục.
anh em ai biết cách chữa xin tư vấn dúp chứ không thì sao đẻ được.
P/s: nó vẫn ăn uống được nhưng hơi khó, nó hay mổ mổ bên ngoài cóng sau đó mới rúc mỏ vào ghắp cám.
thanks!

minh_rom

Hình như e nó mún bị hư 1 mắt thì phải,nó phải xoay theo mới nhìn đc

A Sìn

Nếu nó xoay theo 1 vòng hoài là bị hư 1 mắt rồi nha bạn.

hilandwind

Cảm ơn ae mình cũng không biết làm gì nữa. Hồi chìu mới bắt ra nhỏ viroto rồi. Em nó gầy các sơ thấy tội lắm.

chimcuccu!!

theo mình có 2 vấn đề về con này thứ nhâts là chim bị va đập mạnh vào đầu ở những chú chim bổi có nhiều con bị như vậy do sợ quá . thứ 2 là do e nó bị gió nên như vậy ở cấp độ nhẹ bạn nhé nhiều con bị đơ luôn. giờ phủ bớt áo lồng lại cho nghỉ ngơi và đùng cho ra ngoài nữa bạn.cố chăm e nó lại con mơ đẹp ghê hình như còn 1 con trống nữa như thế hả bạn trước có 1 đôi mơ như thế này ở ngoài bắc .

A Sìn

theo mình có 2 vấn đề về con này thứ nhâts là chim bị va đập mạnh vào đầu ở những chú chim bổi có nhiều con bị như vậy do sợ quá . thứ 2 là do e nó bị gió nên như vậy ở cấp độ nhẹ bạn nhé nhiều con bị đơ luôn. giờ phủ bớt áo lồng lại cho nghỉ ngơi và đùng cho ra ngoài nữa bạn.cố chăm e nó lại con mơ đẹp ghê hình như còn 1 con trống nữa như thế hả bạn trước có 1 đôi mơ như thế này ở ngoài bắc .

Bác chủ topic tham khảo và làm theo thử nghiệm 1-2 tuần xem kết quả khả quan ko nhé

hilandwind

Cảm ơn bạn! khả năng là bị va đập là rất cao, nó đã bị vậy hơn 2 tháng rồi. lúc trước cậu em làm chung cơ quan bẫy được của ai sổng (thả), về nhà mãi không vào cám được nên chim rất yếu, sau mình chỉ cách trộn cám với mật ong mới vào được cám. nó nuôi mãi chán đưa cho mình nuôi tìm cách chữa. nếu phủ áo lồng thì em nó chết chắc vì không thấy đường để ăn, mình phai treo em nó ở nơi có nhiều anh sáng nhất.
p/s: mình không có con trống bông nào hết bạn ah! đang dự định tuyển em trống bông má trắng 5 mùa có mấy cọng bông mào và lông nhỏ trên cánh để ghép đẻ ( chủ nó nuôi chơi, không đam mê lắm).

vuthiyennhi

Chắc hư mắt rồi, gần nhà có 1 con mồi rất hay nghe nói trước kia nó bị hư 1 mắt nên chủ bắt ra múc con mắt ra luôn. Mới nhìn vô cứ tưởng nó bị bẩm sinh có 1 mắt, bây giờ thành cảnh sát hình sự rồi.

nhokrom

chim ni nó bị đau ở mắt bên trái hoặc là hỏng mắt lun, chim thấy yếu quá, thấy cũng khá tội:(. ko biết tình hình nó thế nào rồi bạn, mong là nó có thể hồi phục được

hilandwind

chim ni nó bị đau ở mắt bên trái hoặc là hỏng mắt lun, chim thấy yếu quá, thấy cũng khá tội:(. ko biết tình hình nó thế nào rồi bạn, mong là nó có thể hồi phục được
Cảm ơn bạn! Tình hình hiện tại chim đang thay lông và mắt vẫn như vậy. Nhìn bên ngoài mắt bình thường, chắc bị dây thần kinh rồi.

tien_bodam

con này hư một mắt rùi , bắt ra quang sát cho kỉ đi , nếu có màng màu trắng đục ở ngoài thì trị được ,bằng cách ( mua một lọ thuốc nhỏ mắt khoảng 5 -25 k ngoài tịm thuốc tây có bán , nhỏ nhìu lần trong ngày , nhỏ trực tiếp vào mắt ( mình cũng có 1 con bị như thế và trị hêt , nên nhó trong thời gian này tránh không phơi nắng chim , trùm áo mở chữ A , để trong nhà , 1 lần nhỏ 1 -2 giọt /1 mắt và nhỏ cho cả 2 mắt luôn ) , loại 5k là loại thường , loại 25 k là loại tốt ,thuốc đó có tên là dexacol ) mình kiên nhẫn trong 2 tuần và không được phơi nắng trong 1,5 tháng , nếu phơi thì phải tập phơi buổi sáng trong bóng râm , chừng 5- 10 phút nắng nhẹ , phơi nắng lúc chim đã chắc chắn bình phục
còn trường hợp thấy đục màu trắng ở con ngươi thì coi như bị mù vĩnh viễn , cái này thì không chữa được , nếu ở sài gòn thì mang em nó đi xuống xamboon kiểm tra hihih