Móng chân bị dài, có nên bấm không?

jackychang

Chào các bác

Em có 1 con Nha Trang - Đồng Bò rất hay, buồn 1 cái là do lúc đầu ông anh nuôn để cái cầu ngủ nó lỏng lẻo kéo dài, làm cho con chim nhẩy lập bập và móng chân nó quá dài. Em bắt ra cắt ngắn đi rồi, nhưng phát hiện thêm các móng biên và móng trỏ 2 móng đó nó quăn lại ko mọc thẳng như các ngón bình thường làm cho con chim khi bám vào cầu ko chắc và chân yếu đi.

Em đang định lôi ra bấm cho 2 cái móng đó ngắn gần sát thịt để nó mọc trở lại bình thường như móng tay đó , nhưng em sợ:

- Chim nó có mọc móng ra nữa ko ?
- Có phương pháp khác tốt hơn ko ? ví dụ như dán giấy giáp loại số 0 vào cầu cho nó nhảy tự mòn có được hơn là cắt hay ko ?

Nhơ các bác chỉ giáo nhé., con này tốt chất thì quá hay rồi, chim được tặng từ trong Nha Trang mang ra của đơn vị Biên phòng lên em ko muốn thả.

Huhuuu

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
chơi cầu nhám đi bạn! Or bấm nhưng bấm đừng sát quá nguy hiểm!

jackychang

chơi cầu nhám đi bạn! Or bấm nhưng bấm đừng sát quá nguy hiểm!

Mình cũng đang zùng cầu nhám, nhưng chỉ là chống "trơn trượt" thôi chứ ko khắc phục được móng quăn. Chân vẫn yếu dù đã để 2 cầu chuyền và cầu ngủ cao cách xa, dùng lồng 5 vanh cho tăng lực. Đã cho ăn chuối, táo hàng ngày và cho B1 vào cóng nước, chỉ đỡ chứ ko khỏi.

Có lên cắt móng sát và móng có thể mọc lại được hay ko ? Em cần bác nào đã từng bấm móng chân cho chim nói hộ em cái là nó CÓ MỌC LẠI MÓNG SAU KHI CẮT hay ko ????????

tuanlv115

Nếu bạn cắt đi móng sẽ vẫn mọc lại nhưng nó vẫn quăn bạn à. Có thể nói bạn đã làm hỏng móng chân chim rồi .Nếu bạn cắt sát quá sẽ vào mạch máu cái móng đó có khi hỏng luôn đó . Nếu cắt nên soi móng chân chim lên bóng đèn coi mạch máu nó tới đâu rồi cắt. Thank.

jackychang

Nếu bạn cắt đi móng sẽ vẫn mọc lại nhưng nó vẫn quăn bạn à. Có thể nói bạn đã làm hỏng móng chân chim rồi .Nếu bạn cắt sát quá sẽ vào mạch máu cái móng đó có khi hỏng luôn đó . Nếu cắt nên soi móng chân chim lên bóng đèn coi mạch máu nó tới đâu rồi cắt. Thank.

Mình tính dùng cái giấy giáp loại số 0 mịn nhất đó dính vào cầu ngủ để nó mài mòn tự nhiên đến vừa tầm rồi bỏ ra liệu có ổn ko ?

tuanlv115

hì thế cũng đc bạn ạ . Khi mài móng người ta hay dùng cách này đấy .

caube1002

theo mình bạn không nên cắt, bạn mà cắt sát thịt nó không móc ra nữa đâu, nếu có cắt thì cắt 1 chút ở đầu thôi.

xuanhuy008

theo mình bạn không nên cắt móng, vì nếu cắt nông quá thì vô dụng mà nếu cắt sâu quá chim sẽ chị chảy máu và có khả năng tụt lửa!
mình có 1 cách đã từng áp dụng và rất hiệu quả. sau 1 thời gian móng rất đẹp! bạn dùng loại giấy nhám số 0, mịn quá ít có tác dụng với loại chim bị dài và quăn móng như vậy!
mình dùng giấy nhám loại nhám nhất, gai to nhất quấn quanh cầu đậu và ngủ luôn! sau một thời gian chỗ quắn của móng tiếp xúc với giấy nhám sẽ bị mài mòn đi và rụng. sau đó móng chim ngắn lại nhìn rất chuẩn. lúc đó lấy giấy nhám ra ok rồi!

dinhlunun

bạn chịu khó kiếm chiếc cầu to to chút,quấn giấy nhám và gián liền với cầu.thời gian đầu bạn dùng giấy nhám hạt to,về sau thay bằng giấy nhám hạt mịn.cảm thấy móng đã mòn vừa ý thì bạn thay lại cầu cũ.trong thời gian đó,bạn chú ý chimcos dấu hiệu ji lạ ở chân ko.vì lòng bàn chân chim có thể bị ảnh hưởng từ giấy nhám.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Mọi người đã góp ý rất chuẩn rồi. Tuy nhiên mình đính chính 1 chút. Bạn chỉ cần dán giấy nhám 1/2 cầu và dán bên dưới, không cần dán quanh cầu vì không cần thiết, bản thân con chim khi bám cầu, các móng chân nó bám phía dưới, làm như vậy chim sẽ không lạ cầu và chỉ cần thời gian là chim sẽ mòn móng thôi. Thân chào!

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Bạn có thể cắt móng của em nó ngắn đến tối đa bằng cách bắt em nó ra, soi móng lên ánh sáng để thấy tủy của móng tới đâu từ đó cắt chính xác mà em nó ko bị chảy máu.
Nếu bạn dùng giấy nhám thì thường xuyên để ý, móng của em nó quá mòn thì đầu móng sẽ chảy máu, lúc đó ta phải nhanh chóng tháo giấy nhám ra. (giấy nhám bạn chỉ nên gắn phía dưới cầu, tránh làm mòn da bàn chân chim) Ngoài ra, bạn làm cho em nó những cầu to một chút, bán kính cầu khoảng 1,5cm.

timestien

tùy con bạn à. có con để mãi ko dài có con lâu lâu lại phải cắt cho nhanh mài lâu lắm. chim của mình thích thì tóm ra cắt rồi lại thả vào bình thường. luu ý ko bắt ra cắt với chim nhát dễ mất lửa lắm đó.

shopthuhavd

Chào các bác

Em có 1 con Nha Trang - Đồng Bò rất hay, buồn 1 cái là do lúc đầu ông anh nuôn để cái cầu ngủ nó lỏng lẻo kéo dài, làm cho con chim nhẩy lập bập và móng chân nó quá dài. Em bắt ra cắt ngắn đi rồi, nhưng phát hiện thêm các móng biên và móng trỏ 2 móng đó nó quăn lại ko mọc thẳng như các ngón bình thường làm cho con chim khi bám vào cầu ko chắc và chân yếu đi.

Em đang định lôi ra bấm cho 2 cái móng đó ngắn gần sát thịt để nó mọc trở lại bình thường như móng tay đó , nhưng em sợ:

- Có phương pháp khác tốt hơn ko ? ví dụ như dán giấy giáp loại số 0 vào cầu cho nó nhảy tự mòn có được hơn là cắt hay ko ?

Nhơ các bác chỉ giáo nhé., con này tốt chất thì quá hay rồi, chim được tặng từ trong Nha Trang mang ra của đơn vị Biên phòng lên em ko muốn thả.

Huhuuu
Chào Pác Jackychang,
Đầu tiên mình xin nói với Pác rằng chim có nhiều loại chân: chân trắng, bạc, đen, xanh đen, chân có bốt,...
Chim của bạn là dòng chân có Bốt nên móng chân mới dài như vậy.
Nếu dòng chim chân đen hay xanh đen là móng mèo bảo đảm với bạn là không bao giờ móng dài luôn.
Và trường hợp chim bạn mòng bị dài như vậy bạn bấm móng chân bình thường không ảnh hưởng gì hết. Phương pháp bấm như sau: Bạn bắt chim ra (bắt cẩn thận kẻo em nó bay hết dàn lông cánh đó nhé :D) và sử dụng kèm bấm móng chân loại xịn chút và bấm móng cho em nó không ảnh hưởng gì hết. ok
Chúc bạn thành công.

trước đây đã cắt móng 1 em mơ.sát quá thành thử em nó chảy máu.hậu quả là tụt lửa và đau chân đến tận bây giờ ( hic , lệ phí tiền ngu ).nên bác cứ sử dụng cầu bọc giấy giáp là ok

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Chào các bác

Huhuuu
Không vấn đề bác ah
Bắc mắc cái màn lên (miền nam gọi là mùng hoặc mền) sau đó bạn cho lồng chim vào, trước khi cắt móng bạn cần thay đổi hình dạng của mình bằng cách đội mũ và mặc áo mưa như vậy sau này khi cắt móng xong chim nhìn thấy mình sẽ không bị hoảng
Bạn rút cửa lồng cho chim bay ra màn rồi hạ từng góc màn xuống lúc đó chim chỉ nằm im trong màn, bạn khéo léo bắt chim đừng để rụng lông, một tay nắm chim vào trong lòng bàn tay, một tay bạn cầm chân chim đưa lên ánh sáng, nhờ một người nhìn xem tia máu ở móng đến đâu thì bạn cắt dư ra một chút chừng 1mm là ok
Chúc bạn thành công
p/s: Mình chuyên cắt móng họa mi chọi như vậy, họa mi chọi mà để móng dài thì không thể khóa được đối thủ bạn ah nên chào mào thì OK luôn

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Mình thì nhờ ông anh cạnh nhà bắt chim và cắt móng nên chim không hoảng khi gặp mình sau đó, hehe

Thế

bạn cho chim tắm xong rồi bắt ra cắt móng bình thường được, khi chim tắm xong bắt đỡ rụng lông, móng lại mềm, cắt vừa phải đừng để phạm. sau khi cắt xong thả chim vô lồng treo lên kè con khác vào đấu liền khoảng 10 phút làm chim quên và k bị hoảng, sau đó trùm áo lồng 2 ngày, k cần đeo khẩu trang làm chi cho vướng víu, phân tâm dẫn đến sẩy chim. khi bắt đừng bỏ tay vào lồng quơ lung tung rụng hết lông, xoay bàn tay về hướng mặt mình lùa chim về sát nan, chụp phải dứt khoát, cầm chim trên tay sau đó đưa chim qua tay k thuận để giữ chim vào kẹp chân vào ngón út và áp út, tay thuận cắt. chúc bạn thành công. thân.

dinhlunun

Mọi người đã góp ý rất chuẩn rồi. Tuy nhiên mình đính chính 1 chút. Bạn chỉ cần dán giấy nhám 1/2 cầu và dán bên dưới, không cần dán quanh cầu vì không cần thiết, bản thân con chim khi bám cầu, các móng chân nó bám phía dưới, làm như vậy chim sẽ không lạ cầu và chỉ cần thời gian là chim sẽ mòn móng thôi. Thân chào!
cái này chuẩn.

oxy_vn

Cho mình hỏi lở mình thấy móng dài quá cắt chừa nhưng ming chim vẫn chảy máu, sao cầm đươc va chan đó móng có ra bình thương ko ? Chừa móng hơn 5 ly mà chảy máu ko cắt vào thịt.