Mùa lạnh Gia Lai thấy ngán cho những chú chim

Hải Băng Giá

Mình mới chơi chim lại được hơn 1 năm, cũng có được 2 chú chơi cũng tạm ổn nhưng mùa này gió và lạnh quá chim không có củi lửa gì hết, đấu rất kém chỉ được khoảng 15 phút. Không biết anh em trên diễn đàn có cách nào chăm sóc chim mùa này hay không, giúp chim luôn có lửa để lâu lâu đi ra cội cà phê giao lưu cho vui. Xin cảm ơn các bậc tiền bối trước. Thân

doan nguyen

cùng chung cảnh ngộ với bác, ở ĐăkLăk cũng gió, lạnh nữa, mấy chú cứ ăn và nhảy nhót không thèm mở mồm chán ghê

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
xù long đứng 1 cục, buồn buồn kiu vài tiếng .. chuyện bth ở huyện mà :))

NDV

Mình mới chơi chim lại được hơn 1 năm, cũng có được 2 chú chơi cũng tạm ổn nhưng mùa này gió và lạnh quá chim không có củi lửa gì hết, đấu rất kém chỉ được khoảng 15 phút. Không biết anh em trên diễn đàn có cách nào chăm sóc chim mùa này hay không, giúp chim luôn có lửa để lâu lâu đi ra cội cà phê giao lưu cho vui. Xin cảm ơn các bậc tiền bối trước. Thân
bình thường thôi bác ơi (con người cũng vậy huống chi là chim). Gialai mà 4 mùa (xuân, hạ, thu, đông) mùa này chỉ có trùm mền thôi bác ơi. bác ủ chim khoảng 2 tháng nửa đi.

Dân Thường

Mình nuôi chim Bắc mà mùa này đi giao lưu cũng tầm 2h trở lên là bình thường( mà mình đi làm nên thời gian chăm chim không được như mấy bạn). Chim miền trung mùa lạnh chơi không được phong độ như chim Bắc thì phải.

Hải Băng Giá

Mình nuôi chim Bắc mà mùa này đi giao lưu cũng tầm 2h trở lên là bình thường( mà mình đi làm nên thời gian chăm chim không được như mấy bạn). Chim miền trung mùa lạnh chơi không được phong độ như chim Bắc thì phải.
Bác có bí quyết gì chỉ em với, em cảm ơn nhiều

Hải Băng Giá

xù long đứng 1 cục, buồn buồn kiu vài tiếng .. chuyện bth ở huyện mà :))

bình thường thôi bác ơi (con người cũng vậy huống chi là chim). Gialai mà 4 mùa (xuân, hạ, thu, đông) mùa này chỉ có trùm mền thôi bác ơi. bác ủ chim khoảng 2 tháng nửa đi.

mùa lạnh là vậy
Chính xác các bác ah, nhìn chim mà chán vãi. Kiểu này chắc phải nghỉ vài tháng chuyển qua chơi thứ khác

vinhdq

Bình thường thôi em ơi, hình như anh thấy các tiền bối cho ăn thêm ớt hay sao ấy (lúc trước thấy các cụ cũng hay đi bẫy mùa này và hay cho ớt vào).
Thân!

Hải Băng Giá

Bình thường thôi em ơi, hình như anh thấy các tiền bối cho ăn thêm ớt hay sao ấy (lúc trước thấy các cụ cũng hay đi bẫy mùa này và hay cho ớt vào).
Thân!
Em cũng cho thêm ớt vào cám nhưng thấy chú chim vẫn lười hót lắm, không biết có nên cho ăn châu chấu non mùa này không anh nhỉ.

vinhdq

Em cũng cho thêm ớt vào cám nhưng thấy chú chim vẫn lười hót lắm, không biết có nên cho ăn châu chấu non mùa này không anh nhỉ.
Châu chấu mùa nào ăn chả được, sợ không có cho nó ăn í chứ, thôi ráng mà chăm mấy em í đi, phơi nắng nhiều vào.
Thân!

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào bạn
Mình thấy các chủ tiệm chim dùng bóng 4U để sưởi ấm nè. Nhưng mình thì chưa thử vì HCM nóng lắm vì vậy mình cũng không biết nó có hiệu quả không?

Thân

tuanlv115

Cũng ko có bí quyết gì đâu . Mùa lạnh tăng thêm lạc vào cám . Chiều tối cho ăn thêm 1 tới 2 con sâu . Có thể tăng thêm 2 áo lồng cho chim . Đừng mang chim buổi sáng ra sớm và buổi chiều tầm 4h là phải cho chim vào nhà , chỗ ngủ là nơi khuất gió ấm áp . Thỉnh thoảng cho uống thêm mật ong pha loãng . Cơ bản là vậy đừng cầu kì làm gì con chim nó sẽ tự thích nghi.

thai

mùa này chỉ có vài chú cứng cứng nuôi bổi lên là chơi bền thui ^^

coem_05

Bác có bí quyết gì chỉ em với, em cảm ơn nhiều

Theo mình thì yếu tố vùng miền là điều quyết định ở đây. Con chim nó cảm ứng thân nhiệt với nhiệt độ môi trường để chọn cách sống phù hợp. Nó là tập tính ngoài tự nhiên rồi nên chắc khó thay đổi. Ở ngoài trời nếu lạnh như nỳ nó sẽ ăn thật nhiều và hót thật ít để giữ sức khỏe còn tồn tại chứ bro.

vinhtuangli

cứ cho cám ,chuối (không cho trái cây loại có nước) ,cào cào cho ăn đều ,treo lồng chim nơi khuất gió, tranh thủ phơi nắng là chim chơi ầm ầm chứ có bí quyết gì đâu (còn 1 lý do nữa là do tố chất của chú chim)

mecm

cứ cho cám ,chuối (không cho trái cây loại có nước) ,cào cào cho ăn đều ,treo lồng chim nơi khuất gió, tranh thủ phơi nắng là chim chơi ầm ầm chứ có bí quyết gì đâu (còn 1 lý do nữa là do tố chất của chú chim)
đòng quan điểm với bác,cách nauwx là lâu lâu cho gặp mái là chim cò căng cứng

quochien

chim gia lai thì phù hợp vs khí hậu gia lai , nếu môi trường nuôi tốt vs gốc chim là bổi thì vẫn có lữa mùa này , nhưng bác cứ yên tâm qua tết là chim cò căng cứng

oliveken1989

kaka, có lẻ chỉ có thánh mơi giúp được bạn về mùa này thôi, may là ko bị ho và tiêu chảy là tốt lắm rồi hihi. chúc bạn sk và chim mau có củi lửa