Mất bao lâu thì chim sổ giọng

nguyenminhhoang

a/e cho hỏi thêm, e có mua thêm 1 con bổi. tướng tá thì khả năng trống cao, mắt xếch ko tròn. mào đi cao, sau ót có vài cọng lông dài. mới về nên còn hơi nhát chỉ hót theo mấy con chim nhà khoảng 1,2 tiếng chét chét. cho e hỏi khoảng bao lâu thì nó ra giọng để biết giới tính chính xác hơn. mong a/e giúp đỡ

Chimchao

Có em về nhà sổ liền. Có em 1 tuần. Có em 1 tháng và cũng có em rất rất nhiều tháng. Nói chung là do cách bạn chăm nó thôi

chimcuccu!!

Có em về nhà sổ liền. Có em 1 tuần. Có em 1 tháng và cũng có em rất rất nhiều tháng. Nói chung là do cách bạn chăm nó thôi
chuẩn đấy bạn chăm e nó tốt vài bữa cho nó ổn định lại rồi cheo ra cho tỉnh ít người qua lại xem sao bạn. có nhiều con già rừng rất gan về cả tháng k chịu ra giọng nhưng khi chơi thì tuyệt vời k sợ ai.

hoanghiro

Ui mình có 1 con nuôi 9 tháng k chịu sổ bọng,mình cứ nuôi coi bao lâu thì nó sổ,100% trống,chắc bị đè quá k dám ho

thanhthang

chim bổi có con trong lồng bầy đã chịu ra giọng liền, có con nuôi hoài chẳng chịu ra giọng nào toàn hót tiếng lẻ nghe chán lắm, nên chịu khó lựa ban đầu cho đỡ công chăm sau này.

caube1002

a/e cho hỏi thêm, e có mua thêm 1 con bổi. tướng tá thì khả năng trống cao, mắt xếch ko tròn. mào đi cao, sau ót có vài cọng lông dài. mới về nên còn hơi nhát chỉ hót theo mấy con chim nhà khoảng 1,2 tiếng chét chét. cho e hỏi khoảng bao lâu thì nó ra giọng để biết giới tính chính xác hơn. mong a/e giúp đỡ
cái này con tùy bạn nhé, nhanh thì 1-2 tuần, lâu hơn thì 1-2 tháng có con 1 năm mới ra giọng. nói chung khi mới mua chim về bạn treo chỗ yên tĩnh, cho thức ăn, nước uống đầy đủ thì khoảng 2-4 tuần chim sẽ ra giọng.

nguyenlam

ở nhà minh có 1con mới bắt về bỏ vô lòng di khuat bong la hot liền với 1 mua con bổi 5 tháng rồi tới giờ mới nghe chim đi gió...

nguyenlam

ở nhà minh có 1con mới bắt về bỏ vô lòng di khuat bong la hot liền với 1 mua con bổi 5 tháng rồi tới giờ mới nghe chim đi gió...

nhoch

giống bác chỉ tiếng lẻ 2 tuần rïi.chi mới sổ dc 1 lần tới giờ chưa sổ lại nữa

SherlockTN

Mình từng thuần bổi cũng nhiều, nhanh nhất là 1 ngày, chậm thì 1 tuần... Đó là chim bổi tơ mới lên hoặc non mùa rừng, chưa từng thuần chú già rừng nào nên không biết thể loại đấy thế nào!!!

Ebola

Chim thuộc vùng nào, có vận chuyển đi xa hay k, bẫy đấu xịn hay bẫy lưới. Chim bẫy đấu xịn về vào cám tốt, để tĩnh chim thì chậm nhất sau 3 ngày nó sẽ ra tông đúng vùng miền thôi mà. Nếu sai thì xem lại chim mồi, chim mồi đểu

dang sen

Chim thuộc vùng nào, có vận chuyển đi xa hay k, bẫy đấu xịn hay bẫy lưới. Chim bẫy đấu xịn về vào cám tốt, để tĩnh chim thì chậm nhất sau 3 ngày nó sẽ ra tông đúng vùng miền thôi mà. Nếu sai thì xem lại chim mồi, chim mồi đểu
.
Thông thường, nếu có chim mồi hay (khi ra rừng sỗ giọng gọi , ché đón khi chim bổi vè chung cây, ra giọng đấu, sàn cầu liên tục....) đi bẩy ở luống chim hay, sẽ bẩy được chim bổi hay, khi về nhà có con sẽ sỗ giọng trong vài chục phút đến ít ngày...thậm chí khi kè chim thuộc vào có con bổi sỗ giọng và đấu lại..).
Chim bẩy lưới ở vùng có chim hay thì khi lựa giỏi cũng có con bổi dữ.....Tuy nhiên, hiện nay trình độ chơi chim đã được nâng lên ở khắp mọi nơi, nên khi bẩy được hàng trăm con ở ngoài rừng về (bẩy lưới), người đi bẩy tranh thủ bắt vài con tốt để chơi. Đem nhập chim cho tiệm mua bán chim, chủ tiệm (những người có kinh nghiệm lựa chim) cũng lọc ra vài con tốt để bán giá cao.....sau đó chim đến những người đi mua .....chọn trúng con không hay....sẽ lâu ra giọng ?!
Hy vọng các bạn có cơ hội sưu tầm được những chú chào mào hay, để thỏa mãn cái thú chơi chim Chào Mào- Con chim có cái Vương Miện trên đầu!

Sửa lần cuối:

megamind

HÍC. Mình có chú do mình bẫy đấu được.Đúng lúc chim về thì vợ gọi về. Thế là liều mình để lồng bẫy lại về. chỉ nghe tiếng chim náo loạn quanh đó. lúc quay ra đã thấy được e1 em. hớn hở vì dáng em ngon. về nhà em không ra giọng nhưng rất gấu. chả sợ ai. Thế mà gần 5 tháng rồi. câm như hạt thị, không phải thỉnh thoảng quit quiu thì mình tưởng là bị câm bẩm sinh. rất nản nhưng vẫn kiên trì đến khi em tròn 1 năm tuổi, không khá hơn là em cho về với mẹ thiên nhiên.

longxp

Đầu năm mình có bắt 1 con bổi ở tiệm, sau 1 tuần là sổ giọng. Tháng trước có bắt 1 con bổi tơ Trà My (ship từ ĐN vào) cho đến giờ 1 tháng vẫn chưa sổ giọng...toàn kiu bầy hoặc wit wiu mới đau :-(