Một nghề mới của ngành Hướng Dân Viên-Du Lịch. ( Sáng kiến: Niềm Đam Mê Hái Ra Tiền????)

TOUR DU LỊCH BẪY CHIM VÀ MUA SẮM CHÀO MÀO QUẢNG NAM

Nhân dịp hè mình mở tuor du lịch bẫy chim vùng sông kol và tham quan các cửa hàng bán chim cảnh trên toàn khu vực Quảng Nam- Đà Nẵng.
Hiện tại mới có 2 bạn có nhu cầu đăng ký trước nhưng mình nghĩ nhu cầu còn nhiều hjhj.
Một số bạn có nhu cầu mua chim tận rừng dù chi phí khá cao, được tận mắt nhìn thấy con chim dính bẫy. Mình là 1 trong những người có nhu cầu như thế nên đã đi nhiều và khá rành về việc bẫy chim và đi lại ở khu vực Sông kol- Đông Giang- Quảng Nam.
Đối với dịch vụ bẫy chim sông kol: Khách hàng phải là khách tự do không đi theo đoàn, có thời gian lưu trú ít nhất 2 đến 3 ngày. Thời gian xuất phát 3 giờ sáng.
Khoảng cách: sông kol cách TP Đà Nẵng 60km, cách TP Hội An 90km.
Giá hướng dẫn: 500k/ngày
Chi phí xăng xe: 150k/ngày
Chi phí ăn uống: tự túc.
Bẫy được 1 con chim hoặc chỉ dẫn mua chim tại Đông Giang: Phí hoa hồng 100k/1con. Chi phí chim bẫy được trả cho người bẫy là dân tộc (350k đến 500k) hoặc người kinh(1triệu200k).
Trong trường hợp không bẫy được chim thì: Giá chim bổi tại địa phương khi mình nghe hót dừng chân lại hỏi để mua: dao động từ 500k đến 2 triệu/1con.
Đối với mua sắm chim tận gốc Trà My:
Chim Trà My số lượng có nhiều hơn sông kol, rẻ hơn, nhưng đi xa hơn. Khu vực này mình chỉ hướng dẫn đi tham quan và ghé nhà một số thợ bẫy chim để chơi và mua sắm.
Thời gian xuất phát: 8 giờ sáng
Khoảng cách: TP Hội An đến Bắc Trà My là 100k, đến Nam Trà My: 140km
Giá hướng dẫn: 600k/ngày (Cao hơn vì đi xa quá)
Chi phí xăng xe: 200k/ngày
Chi phí ăn uống: tự túc
Phí hoa hồng khi mua chim thì rẻ hơn: 50k/1con
Mùa này chủ yếu là chim đánh lồng. Muốn mua chim lưới số lượng nhiều thì mùa thu, đầu đông mới có nhiều.
Khách hàng đăng ký 1 trong 2 tuor trên sẽ miễn phí hướng dẫn tham quan các tiệm chim cảnh trên địa bàn TP Đà Nẵng- Quảng Nam. Riêng khi mua sắm chọn lựa chim bổi lở sông kol nuôi nhiều tháng lồng thì phí hoa hồng 300k/1con. Chim Trà My thì miễn phí.
Đối với khách hàng không đăng ký 2 tuor trên khi tham quan các cửa hàng chim cảnh, bạn bè nuôi chim của mình quanh khu vực TP Đà Nẵng và TP Hội An, huyện Điện Bàn thì giá hướng dẫn là 300k/ngày.
Phí hoa hồng 300k/1con đối với chim sông kol, các loại chim khác thì miễn phí.

Tác giả: Le Mi Da - Facebook

Sưu tầm.

P/s: Ae cảm nhận thế nào?

minhgas

Chào mào cùi bắp
hi bác nào về quê tui Điện Bàn - Quảng Nam tui dẫn đi miễn phí bao ăn + nước uống kekeke chỉ nhận dịch vụ free này vào thứ 7 và chủ nhật + kết hợp thăm quan nhà bác Đức-QN free kekeke

ta.phuoc

- Ý tưởng rất hay, rõ ràng, làm được ăn được. Nhiều ông cứ mồm miệng giao lưu nhưng trong bụng thì muốn moi tiền người ta không dám nói còn tỏ ra ta đây trượng nghĩa, hết mình vì đam mê.
- Cần nhiều người như thế này kinh tế Việt Nam mới phát triển được, không có gì là cho không cả, chỉ có cái lưỡi tụi nó là anh em đam mê giao lưu thôi, còn cái mồm ai cũng phải ăn.
ta.phuoc

sonbt

- Ý tưởng rất hay, rõ ràng, làm được ăn được. Nhiều ông cứ mồm miệng giao lưu nhưng trong bụng thì muốn moi tiền người ta không dám nói còn tỏ ra ta đây trượng nghĩa, hết mình vì đam mê.
- Cần nhiều người như thế này kinh tế Việt Nam mới phát triển được, không có gì là cho không cả, chỉ có cái lưỡi tụi nó là anh em đam mê giao lưu thôi, còn cái mồm ai cũng phải ăn.
ta.phuoc
Miệng nam mô a di đà phật, bụng một bồ dao găm.
Giao lưu, đam mê, họ chỉ thật lòng với túi tiền mình thôi.

N.Park

về Quảng Nam, Đức cũng sẽ dẫn đi không cho bạn ơi, ae chia sẽ đam mê.
Hồi nào nghỉ phép 1 tuần ra đó ta cùng chu du Đức nghe, đừng bỏ tui thơ bơ thất bất hỳ . Hehe mọi chi phí ông lo à nghe !

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mình thấy quá hay. Còn chuyện tình cảm anh em như thế nào thì trong quá trình đi hay sau quá trình đi mình mới có thể kết luận.
Mình từng nghĩ đến những ý tưởng như thế này nhưng thấy nó rất mơ hồ.

Tôi hy vọng bạn sẽ thành công và anh em sẽ ủng hộ bạn. Đây đầu tiên rõ ràng thấy đc là sự đam mê chim cò, du lịch và chuyển nó thành một nghề thực tế có thể vừa chơi vừa có ít tiền trang trải.

Cố gắng phát huy nhé bạn, dù ai nói gì đi chăng nữa. Du lịch chuyên nghiệp phải chuyên môn và cụ thể hóa như thế. Số tiền không lớn nhưng có đam mê mới làm được như bạn. :eek:

Conchymnho

Trước h a e cùng đam mê. Đưa nhau đi để kết bán. Cái này cá nhân e thấy hơi ko ổn ạ. Idea thì rất là hay.
Thân!

hi bác nào về quê tui Điện Bàn - Quảng Nam tui dẫn đi miễn phí bao ăn + nước uống kekeke chỉ nhận dịch vụ free này vào thứ 7 và chủ nhật + kết hợp thăm quan nhà bác Đức-QN free kekeke
haha. Anh Minhgas, đưa chị xuống nhà em hái dừa ăn anh ơi.

giangnam

mình thấy ý tưởng rất hay nhưng chi phí hơi cao ít phù hợp vs ae kinh tế bình thường

quang tran

về Quảng Nam, Đức cũng sẽ dẫn đi không cho bạn ơi, ae chia sẽ đam mê.
Chào Đức, mình tên Quang. Chúng ta là đồng nghiệp mà, đều là dân hướng dẫn viên cả, mình đang làm việc tại Vietravel Nha Trang, có dịp sẽ giao lưu.
Thân chào!