Một Trải Nghiệm Với Bệnh Trúng Gió Ở Chào Mào

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chào anh em, lúc này đây con chim của mình sau một hồi điện thoại hỏi thăm anh em thì mới biết là nó trúng gió. Vì lúc sáng nó vẫn bình thường nhưng khi chiều do treo bên ngoài nên chắc em nó bị trúng gió, khi xách vô nhà có các biểu hiện như sau :

- Chim bay một hồi sức yếu dần và không đứng cầu nổi, nhảy thì nhẹ nhẹ dưới bố lồng dụi dụi và thích cắm đầu vào góc.
- Mắt lim dim và đi phân lỏng, đút xong ăn vài giây sau lại ị ra y như vậy
- Chim nhìn rất mệt mỏi có thể ôm ấp vuốt ve, nghịch cho mào nó lân tuy nó mào đinh mà không có sự khán cự nào dù chim là bổi

Sau khi được các anh soncuaro, laohacrom, thuy_haingo và anh thucdt chia sẽ thì làm theo cách sau :

- Không ép cho chim ăn dể bị mắc cổ, vì chim yếu quá dể bị ngạt thở và đi Đức
- Dùng cây kim vạch mông em nó ra chích vào cái đỉnh nho nhỏ của pho cau và nặng nó ra một chút
- Sức dầu gió vào pho cau chim, hai nách cánh chim và lòng bàn chân của chim, sẳn tiện cho em nó hít phát dầu gió ngay mũi
- Tủ áo lồng lại he hé một tí để theo dỏi, nước non bia bọt và mồi đầy đủ để khi nào em ấy đói là có ngay gần miệng để em ấy quất.
- Nhỏ dầu vào bố lồng
- Không cho chim tắm vì dể bị trúng nước và dể chết
- Nếu có trầm nên kẹp một ít vào nan lồng, kị gió rất tốt

- Tiếp tục theo dỏi

Sau khi làm theo các cách trên thấy chim có biểu hiện tỉnh táo hơn chút nhưng hiện giờ mình đang theo dỏi có gì sẽ update lên để anh em tham khảo khi có gặp sự cố bất trắc với chú chim yêu dấu của mình.

Sau một buôỉ chiều, tối và đến sáng nay chim đã cương cứng và khỏe trở lại cảm ơn các anh đã chia sẻ hehe.

Sửa lần cuối:

vuthiyennhi

Mùa này hình như hay bị trường hợp như vậy hay sao ấy, vừa rồi con tây giang tặng thằng em cũng mới vừa bị tắm xong treo lên đến sáng thấy em nó nằm đáy lồng thế là tiêu luôn. Thank bài chia sẽ của Tuấn em :D, mong mọi người tắm em nó xong nên theo dõi tình trạng ngoài ý muốn này.
Thân!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vụ mắt lim dim này nguy hiểm quá anh Tuấn ơi, dàn chim nhà chết sạch cũng do vụ lim dim này đây. Sợ thật ! Hy vọng em nó mau hồi phục.

Thân, black_fish9402

yeu-chaomao

Ai dính dzô dzụ này hơi bị khó chữa đó! Tốt nhất nên phòng bệnh thì hơn. Sau khi tắm nên cho em nó phơi nắng ấm là tốt nhất!

laohacrom

Nhỏ thêm vài giọt dầu vào bố lồng, dùng trầm hoặc nhang ( hương trầm) xông dưới đáy lồng lên, cho ăn cam uống mật ong chim sẽ nhanh tĩnh táo ,tuyệt đối ko cho tắm ngay cả khi thấy em nó chịu ăn uống và nhảy nhót trở lại phòng trúng nước, anh đã trị mấy chú thành công rồi, em Siêu mẫu trong face của anh die là do trúng nước đó em, thấy em nó khỏe mạnh nhảy nhót ăn uống đc ,nhân ngày có nắng đẹp cho tắm tí, em nó bơi như vịt cũng khấp khởi mừng, ko dè tối lại em nó xù lông lên lần 2 đến sáng thì ra đi. Có bài thơ khóc nó nè :((
Thôi rồi Siêu mẫu em ơi
Ra đi để lại mây trời cho ai
Cánh hồng vỗ mộng thiên thai
Ngàn thu mộng biếc để ai dạ sầu

Công nhận đến cả lúc chết rồi nhìn em nó vẫn đẹp :(

maiquocdo

hic, chim mình sáng hôm qua nó die mất, chiều hôm trươc thấy nó vẫn bình thường, sáng mở áo lồng ra hic, mình nghĩ chắc em nó trúng gió wa

thuy_haingo

Thông thường chim trúng gió cũng hy hữu lắm, Tuấn xem trong nhà hoặc nhà hàng xóm có phun thuốc cho cây cảnh hay xịt bình xịt muỗi, có gió làm bụi nước đến gần lồng chim cũng xảy ra tình trạng này. Như bác lahacrom nói tuyệt đối không tắm, chỉ khi nào thực sự khỏe mạnh và không móc ra ngoài trong gia đoạn này, phủ áo lồng chữ A, lưu ý em nó đang yếu mà cho ăn chuối hoặc cám vào bị nghẹn là đi luôn.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Nhỏ thêm vài giọt dầu vào bố lồng, dùng trầm hoặc nhang ( hương trầm) xông dưới đáy lồng lên, cho ăn cam uống mật ong chim sẽ nhanh tĩnh táo ,tuyệt đối ko cho tắm ngay cả khi thấy em nó chịu ăn uống và nhảy nhót trở lại phòng trúng nước, anh đã trị mấy chú thành công rồi, em Siêu mẫu trong face của anh die là do trúng nước đó em, thấy em nó khỏe mạnh nhảy nhót ăn uống đc ,nhân ngày có nắng đẹp cho tắm tí, em nó bơi như vịt cũng khấp khởi mừng, ko dè tối lại em nó xù lông lên lần 2 đến sáng thì ra đi. Có bài thơ khóc nó nè :((
Thôi rồi Siêu mẫu em ơi
Ra đi để lại mây trời cho ai
Cánh hồng vỗ mộng thiên thai
Ngàn thu mộng biếc để ai dạ sầu

Công nhận đến cả lúc chết rồi nhìn em nó vẫn đẹp :(

Dạ Một người yêu chim thì coi nó như một phần cơ thể mình vì thế anh soncuaro có lần rơm rớm nước mắt vì con chim yêu quý bị chuộc ăn thịt. Thực sự thì điều đó nó vượt xa cái gọi là đẳng cấp chơi chim. Cảm ơn anh đả chia sẽ, ở diễn đàn này chứa chan nhiều tình cảm có lẻ đó là điều làm em muốn mời gọi anh em chung một tay xây dựng

e đã liên tiếp bị trúng gió 2 con,k cứu nổi,hi vọng e nó qua

Cảm ơn thọ đã chia sẽ. Mong gặp em giữa tháng này để anh em tâm sự nhiều hơn

Thông thường chim trúng gió cũng hy hữu lắm, Tuấn xem trong nhà hoặc nhà hàng xóm có phun thuốc cho cây cảnh hay xịt bình xịt muỗi, có gió làm bụi nước đến gần lồng chim cũng xảy ra tình trạng này. Như bác lahacrom nói tuyệt đối không tắm, chỉ khi nào thực sự khỏe mạnh và không móc ra ngoài trong gia đoạn này, phủ áo lồng chữ A, lưu ý em nó đang yếu mà cho ăn chuối hoặc cám vào bị nghẹn là đi luôn.

Dạ cảm ơn anh, anh thật chu toàn, chổ em thì k có phun thuốc. Chắc là trúng gió anh ah giờ em cảm giác nó khỏe hơn rồi anh hehe hạnh phúc quá.

Cảm ơn anh em đã chia sẽ tình yêu mãi là tình yêu. Giống như một người cha đối với đứa con. Có thể biết con mình không thành tài nhưng vẫn luôn mong con mình sống vui vẻ và hạnh phúc. Đả là tình yêu cần chi phải kỳ vọng nhiều.

vukienvp

Mong sao chim bạn mau khỏe, anh em cùng cảnh nuôi chim nên giờ này mọi người cũng hiểu đc tâm trạng của bạn.
Bạn cố gắng theo dõi và chăm em nó nhé. Thân

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Mật ong cũng rất tốt cho chim trúng gió đó Tuấn, mỗi lần em cho ăn xong, em nhỏ cho nó 1 giọt mật ong tráng miệng để nó có sức.
@All: Nếu anh em có điều kiện thì tìm cây Trầm (nhớ là loại thải ra nhé, chứ loại xịn hem đủ tiền mua à) hoặc cây Gió Bầu cắt 1 lát nhỏ kẹp vào nan - Loại này có tác dụng kỵ gió nên sẽ hạn chế được gió độc. Thân chào!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mật ong cũng rất tốt cho chim trúng gió đó Tuấn, mỗi lần em cho ăn xong, em nhỏ cho nó 1 giọt mật ong tráng miệng để nó có sức.
@All: Nếu anh em có điều kiện thì tìm cây Trầm (nhớ là loại thải ra nhé, chứ loại xịn hem đủ tiền mua à) hoặc cây Gió Bầu cắt 1 lát nhỏ kẹp vào nan - Loại này có tác dụng kỵ gió nên sẽ hạn chế được gió độc. Thân chào!

Cảm ơn anh tình hình là sáng nay chim đã khỏe lại rồi.

MrCo1982

nhiều bài viết rất hữu ích ! hiện tại mình đang bị em Đèo Bắc bị trúng gió ngày hôm qua, và mình đã làm theo cách của anh Bé Mập ở Huế bày cho anh bạn mình là nhổ tí lông dưới cổ và bôi dầu gió vào đó, nhỏ vài giọt dưới đáy lồng rồi trùm áo lồng ---> đến chiều nay thấy em nó có vẻ tỉnh táo hơn và có thái độ hơn. Nhưng thấy xù lông đứng 1 chỗ. mình thấy nói cho uống 1 giọt mật ong nhưng mình ko hiểu là nhỏ 1 giọt ấy vào cóng đựng nước cho chim uống hay cho uống trực tiếp... có gì mong các bác giúp đỡ tận tình... em đang lo sợ căn bệnh này với con chim yêu quý của em lắm...

ĐKL?hao12345

Kinh nghiệm của mình như sau
Chim bổi
Khi thấy có các biểu hiện như bác nói thì làm như sau
1/pha 1 ly mật ong với nước ấm
2/bắt chim ra cho 1 con cào cào thật là bé và mềm vào mồm + đồng thời nhỏ cái thứ 1 vừa pha vào miệng
3/thoa dàu xanh dưới lường và cánh. cho hưởi ít dàu ở mủi
4/thả chim vào lồng thao dỏi.dưới đáy lồng có ít giọt dàu xanh + cám, chuối , + hổn hợp thứ 1 còn dư
khoảng 1 tiếng sau xem lại chim lanh hơn đi phân có lỏng do uống nc mật ong. từ từ láy lại sức sẽ qua. mình đã làm với 2 em trong tình trạng nhẹ
Chim thuộc
A.cách phòng
1/chiều thì cho 5-8 con sau gạo cho chim ăn sáng bớt xù lông, đở trúng gió
2/rắt vài 3 giọt dàu xanh quanh áo lồng
B cách chửa (như nói ở chim bổi)

pingp00ng

Chà chà cái vụ phun thuốc cây cảnh nhờ bác nói em mới sực tỉnh đây, đang tính phun thuốc cho giàn lan ở nhà.
Vậy trong trường hợp nhà vừa chim vừa hoa lan cây cảnh sống chung thì xử lý sao đây các bác?

huutuanqc

Hum bữa e cũng bị 1 chú nuôi từ nhỏ lên....chưa thưởng thức được giọng của nó.....ai ngờ bị trúng gió....mình cũng làm như cách trên....thế mà nó vẫn đi die chứ....hjx...chắc do e bị xui ak^^