Một vài vấn đề AE giúp dùm.

NhocKent12

Mình có một vài vấn đề nhờ AE tư vấn giúp.
1. Chim bị vấn đề đường ruột nghe một vài ae nói cho uống nước chè pha loãng, lại có người nói cho uống nước trà pha loãng, vậy theo ae thì loại nào là đúng vì mình nghĩ 2 loại đó khác nhau.
2. Chim bị rỉa lông thì rất nhiều nguyên nhân, hiện tại mình cho tắm listerine đã 1 tuần và bỏ lá sầu đông dưới bố lồng nhưng nó vẫn ngứa vẫn rỉa( đã cho tắm nước muối pha loãng + một số công thức khác vẫn ko khỏi nhé )
3. Nếu chim bị sốc do thay đổi cám thì hiện tượng ngứa ngáy rỉa lông có xảy ra không, và nếu có thì biện pháp trị liệu như thế nào và khoảng bao lâu thì em nó sẽ hết tình trạng như vậy.
4. Chim sốc cám có hiện tượng rớt lông nhưng không đều, đã dùng những biện pháp thay lông để áp dụng nhưng em nó chỉ rớt vài cái và khoảng 1 tuần nay thì không thấy rớt lông nữa, vậy theo ae ta nên làm như thế nào, và nếu chim bị sốc rớt lông như vậy thì có để em nó thay lông luôn hay không, hay là cứ để em nó tự nhiên.
Thanks...!

pincon14

không phải là cao thủ, nhưng trước kia có chơi gà nên vận dụng. nếu dùng lá bàn or sầu đông nấu lên pha muối mà không hết có khả năng chim bạn bị nóng cám. có j sai cao thủ bỏ qua cho em.

phuc_designer

Mình không phải cao thủ nhưng cũng xin giải đáp 1 số câu hỏi của bạn theo những gì mình biết
1. Nước chè với nước trà là 1, nói chung là chim bị đi ỉa nhẹ thì dùng nước trà (loại trà mạn ý như trà tân cương thái nguyên loại ngon chẳng hạn hehe) pha loãng cho chim uống trong ngày thì đổ đi mai thay nước mới với mục đích tránh trà bị thiu, nhưng cách này chỉ áp dụng với chim bị nhẹ. Mình thì thường cho 1/4 viên béc be rin nghiền thành bột cho vào đầy ống nước của chào mào cho uống trong ngày. Phải xác định rõ chim bị đi ỉa thật sự hay chỉ bị đi ỉa nát phân bình thường (thời tiết ngoài bắc mùa này đang nồm, ẩm ướt nên hầu như con chim nào cũng đi ỉa phân nát, hoa quả cho ăn loại lắm nước như cà chua, cam... chim đi ỉa phân cũng nát) chim đang thay lông, yếu lửa đi ỉa phân cũng nát.... nói chung là nhiều nguyên nhân lắm. Nhưng chim bị bệnh đi ỉa thì phân thường có mùi khác bình thường
2. Chim nó rỉa lông cũng có rất nhiều nguyên nhân, phải theo dõi chính xác nó rỉa lông do bị rận mạt, hay bị nấm.... thì mới có cách điều trị hiệu quả được. Nhưng chung quy lại chim bị rỉa lông do nguyên nhân nào thì đầu tiên vẫn phải tắm cho chim và dọn lồng thường xuyên để lồng nuôi luôn được sạch sẽ tránh mùi... Xin chia sẻ với bạn cách dọn vệ sinh của mình, với những con chim có hiện tượng rỉa lông do rận mạt thì ngày nào cũng cho tắm nước, có đk thì dùng nước trà xanh đun sôi để nguội pha loãng cho chim tắm hoặc cho 1 vài giọt nước chanh vào khay tắm của chim. Một tuần cho tắm 1 đến 2 lần bằng nước trong đó có dung dịch vệ sinh của chị em phụ nữ (cách làm: đổ nước vào khay tắm của chim sau đó cho 1 giọt nước vệ sinh phụ nữ vào là được nếu bạn hòa tan dung dịch đó ra nó sẽ tạo bọt phải chờ hết bọt mới cho chim vào tắm nhé vì còn bọt chim sẽ không dám nhẩy xuống tắm đâu). Trong lúc chim đang ở lồng tắm thì mình dọn vệ sinh lồng luôn, thay giấy lót, dùng bàn chải đánh răng đánh sạch đáy lồng sau đó lấy bình xịt thuốc chống kiến, muỗi, gián... bán ngoài thị trường xịt trực tiếp vào đáy lồng mang ra trời nắng to phơi 1 lúc khi nào bay hết mùi thì lót giấy cho chim sang (tầm khoảng 1 tháng mình xịt 1 lần là okie)
3. Mình chưa gặp hiện tượng chim bị sốc cám gây ra ngứa ngáy dẫn đến rỉa lông nên không biết trả lời bạn như thế nào hihi. Nếu có trường hợp như vậy thì có lẽ chim không hợp với loại cám đó và nếu là mình thì mình thay cám khác. Còn trường hợp bạn không muốn thay cám khác thì phải chấp nhận và chờ khi nào chim quen cám sẽ hết, thời gian bao nhiêu lâu phụ thuộc vào sự thích nghi của từng chú chim.
4. Chim có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng thay lông, theo mình không nên dùng các biện pháp ép thay lông cái gì tự nhiên vẫn tốt hơn. Trường hợp chim của bạn chỉ rớt vài cái lông sau đó không rớt nữa có thể là chim chỉ điểm 1 số lông thôi chứ không phải hiện tượng thay lông.
Chúc bạn có những con chim hay
Thân!

Mình có một vài vấn đề nhờ AE tư vấn giúp.
1. Chim bị vấn đề đường ruột nghe một vài ae nói cho uống nước chè pha loãng, lại có người nói cho uống nước trà pha loãng, vậy theo ae thì loại nào là đúng vì mình nghĩ 2 loại đó khác nhau.
2. Chim bị rỉa lông thì rất nhiều nguyên nhân, hiện tại mình cho tắm listerine đã 1 tuần và bỏ lá sầu đông dưới bố lồng nhưng nó vẫn ngứa vẫn rỉa( đã cho tắm nước muối pha loãng + một số công thức khác vẫn ko khỏi nhé )
3. Nếu chim bị sốc do thay đổi cám thì hiện tượng ngứa ngáy rỉa lông có xảy ra không, và nếu có thì biện pháp trị liệu như thế nào và khoảng bao lâu thì em nó sẽ hết tình trạng như vậy.
4. Chim sốc cám có hiện tượng rớt lông nhưng không đều, đã dùng những biện pháp thay lông để áp dụng nhưng em nó chỉ rớt vài cái và khoảng 1 tuần nay thì không thấy rớt lông nữa, vậy theo ae ta nên làm như thế nào, và nếu chim bị sốc rớt lông như vậy thì có để em nó thay lông luôn hay không, hay là cứ để em nó tự nhiên.
Thanks...!
mình thiết nghĩ bạn nên siêng đọc các bài của các cao thủ 1 chút, vì 4 vấn đề bạn hỏi mình đã thấy có 2 vấn đề mà đã có cao thủ viết và phân tích rõ ràng kỷ lưởng.

Mình cũng không phải cao thủ nhưng cũng xin góp ý là chim rỉa lông nếu do lông chim dơ và nấm thì cho tắm nước có pha dung dịch vệ sinh phụ nữ " dạ hương " là được ( cái này cao thủ truyền chứ mình mới chơi không biết )
vấn đề chim chuyển vùng sốc nước hay cám thì bạn vào links dưới
[url]http://www.chaomao.org/threads/11848-T%E1%BB%95ng-h%E1%BB%A3p-Ch%E1%BB%91ng-s%E1%BB%91c-cho-chim-chuy%E1%BB%83n-v%C3%B9ng-
...

v[/URL]ài ý kiến nhỏ với bạn