Mới biết thêm về cách thuần bổi :D

Mình nuôi chim Chào mào cũng khá lâu rồi, nhưng kinh nghiệm thuần bổi thì còn yếu lắm vì lúc trước chỉ nuôi toàn má trắng hoặc má lỡ. Thời gian vừa rồi cũng nuôi được 6,7 e bổi nhưng rất lâu dạn người. Tuần vừa rồi, mới mua ở lồng rông 1 em bổi thêm vì nhà dư cái lồng bỏ không. mất khoảng 15' lựa 1 em tương đối tướng tá được đem về bỏ vào cho cái chuối và cám, cứ tưởng vậy là xong, ai ngờ qua 3 hôm mà nó ko ăn , chỉ uống nước, xù lông, nhảy cầu yếu ớ --->tưởng die rồi. Tự nhiên nảy ý định suy nghĩ tại sao ở lồng rông nó sống và khỏe mạnh bình thường, về nhà mình nó ko ăn gì,:confused:???? Thế là mang e nó ra chỗ cái avi có 2 e chim nuôi đẻ, bỏ trái cây mới. Thế là e ăn hết nửa quả cà chua trong 1 buổi :) Chắc nó nghĩ nó được về cùng bầy đàn ! Qua 3 ngày sau thấy e ra bộng đấu với chim nhà, có thái độ khi thấy mặt chim nhà, biết e đã vượt qua cửa tử thần. Trưa tắm chim, treo gần cho e nó nhìn 2 con đầu tiên tắm, thấy nó nhảy choai choai muốn tắm, thế là lượt 2 cho e nó tắm luôn, ui nó tắm như chim thuần, tắm ướt sũng, nhìn thích quá. Xong cho phơi nắng, e sổ bộng liên tục như chim thuần, chỉ có điều giọng chưa to lắm. Nhưng từ hôm đó e nó dạn hẳn ra. -----> Điều cuối cùng đó là muốn bổi mau dạn ta phải cho chim tắm ngay khi mới về (đương nhiên là chim đã chịu ăn uống rồi) Còn cách tắm thì nhiều a,e đã nói rồi ko cần mình phải nói thêm hehe. Chúc a,e có những trải nghiệm tốt !!!:rolleyes::rolleyes:

Rainkid

Chỉ e cách nuôi má trắng không có chim thầy dạy đi a ơi .. Chỉ e vs

vubaucat

lúc đầu chơi thấy cầu kỳ phức tạp.có trải qua mới đúc kết kinh nghiệm.

duytu

he.he.tưởng gì chứ chuyện đó e làm lâu rồi,bổi mới về 2 ngày là cho tắm ,tương đối nhanh dạn.

thai

Ý bạn có phải là muốn bổi mau thuần thì nên cho tắm thường xuyên đều đặn từ khi mới về phải ko ?

chimcuccu!!

bổi thì tùy nết từng con bạn ơi co con bạn cho nó cũng k thèm tắm luc nào cũng có ý đồ vượt ngục. bổi chịu khó cho an nhiều bữa và tắm tát nếu e nào chịu được thì ok thôi.

tdinh

mình thì chỉ cần 1 tuần là chim đã vào cám tắm táp ok rồi

chaugiathuan1

Thứ 1: chim thường tắm khi cảm thấy an toàn, ko bị đe dọa bơi bất cứ điều j. Nên việc cho chim tắm rất có ý nghĩa trong quá trình thuần bổi. Nhưng cũng tùy theo cách tắm chim của mỗi người..... ví như chú chim ko sang lồng tắm do chưa biết cửa lồng mà bạn cứ cố lùa, thì chỉ cần tắm 1 lần như vậy thôi, sau này gặp mặt bạn là nó phi như ngựa. Phương pháp ở đây là nếu có tgian thì bạn nên để lồng tắm và lồng chim thông nhau, cho 1 e thuần tắm gần đó, chú bổi sẽ ngứa mình mà tự tìm đường đến với nước.

Thứ 2: chim bổi thường bắt chước chim thuộc, nên những chú bổi khi để gần chim thuộc cũng ít nhãy hơn, đôi khi gặp trường hợp ngược lại là do e kia chưa thuần hẵn ^^

Thứ 3: Nếu chim ăn cám rồi thì có thể thuần chim = 2 cách cho chim ăn những thứ nó thích, nhứng chỉ vừa đủ, ko quá no, cám thì ko được để quá nhiều, chỉ vừa đủ hết cóng.... để bổi thấy bạn là mừng như chó mừng chủ ^^