mới thay lông đuôi nhưng lại hư

Pleikupho

Anh em giúp mình tình trạng này xưa nay mình chưa gặp. chim ít tắm bị hư lông là bình thường. Chim nhà mình ít tắm nhất là 3 ngày. mồi tươi vẫn thỉnh thoảng, không ăn sâu bao h, trái cây ko bao h thiếu. gần đây mình đồi cho nó ăn sang gạo trứng gà. lông đuôi vừa mới ra dc tầm 1 tuần thì bị tình trạng này, trưa nay sau 3 ngày đi làm xa nhà về thì phát hiện. Ae coi giúp mình cách trị nhé

King Bird

lông này là lông máu đang mọc ra mà.chưa vỡ ống lông . bản phải xem nó bị do con chim tự nhổ hay như thế nào nhé.nếu chim tự nhổ thì lại giống trường hợp con chim của ông a mình đang lông máu tự nó bứt. và thế là con chim ăn 6 giải giờ trở thành con chim nuôi hót ở nhà :(

Pleikupho

ý mình là cái đầu lông nó bị hư kìa. chứ lông này ra chưa dc 1/2 mà
thực sự mình đang rất lo lắng. vì chỉ con mỗi con này là chơi dc thôi

Mickeycm.batoqn

gạo rang trứng gà chỉ nuôi trong quá trình nuôi lửa,còn nuôi lông thì ko ổn rồi,vì sẻ thiếu chất rất nhiều,nhìn đầu cọng đuôi mà bạn chụp bạn nhìn kỷ,đó là tình trạng suy lông nó hơi ngã qua màu vàng đen.Thông nuôi như vây ko ổn vì mùa thay lông chim cần 1 lượng đạm cao,dù có nuôi đầy đủ lông thì chân lông vẩn yếu và dể rụng.KO nhầm T đổi qua gạo rang lúc đang thay lông phải ko.
Thân Phương Bảo

thai

Lông đang mọc mà nhìn sơ và xấu quá . màu ko có đẹp lun . xin chuẩn đoán là chim ko đủ chất khi thay lông rùi .

chaomaohu3

đúng là thiếu chất rồi , lông nhìn bạc bạc , nếu mà mới thay lông thì đen xì mới đúng.

Pleikupho

gạo rang trứng gà chỉ nuôi trong quá trình nuôi lửa,còn nuôi lông thì ko ổn rồi,vì sẻ thiếu chất rất nhiều,nhìn đầu cọng đuôi mà bạn chụp bạn nhìn kỷ,đó là tình trạng suy lông nó hơi ngã qua màu vàng đen.Thông nuôi như vây ko ổn vì mùa thay lông chim cần 1 lượng đạm cao,dù có nuôi đầy đủ lông thì chân lông vẩn yếu và dể rụng.KO nhầm T đổi qua gạo rang lúc đang thay lông phải ko.
Thân Phương Bảo
Thanks a.Bảo nhe. Mới đổi 10 ngày mà bị thì đúng là nhah thật thôi phải làm lại cám củ thôi. Cám củ chim thay lông rất đẹp nhưng mình làm biếng quá do đi làm nhiều nên đổi qua gạo trứng

Mickeycm.batoqn

Thanks a.Bảo nhe. Mới đổi 10 ngày mà bị thì đúng là nhah thật thôi phải làm lại cám củ thôi. Cám củ chim thay lông rất đẹp nhưng mình làm biếng quá do đi làm nhiều nên đổi qua gạo trứng

Ko cần rườm rà trong mùa thay lông.Thông mua bịch cám Thái màu đỏ 18k 2 lạng,thay lông trên cả tuyệt vời,lông và tách đỏ đều rất đẹp ,nhưng cái chinh là dai đoạn đang ra lông phải có mồi tươi bổ xung để ko bị suy đầu cộng lông.

Pleikupho

Ko cần rườm rà trong mùa thay lông.Thông mua bịch cám Thái màu đỏ 18k 2 lạng,thay lông trên cả tuyệt vời,lông và tách đỏ đều rất đẹp ,nhưng cái chinh là dai đoạn đang ra lông phải có mồi tươi bổ xung để ko bị suy đầu cộng lông.
Thanksaa. Nhưng đang thay lông đổi cám có sao ko anh

chaomao^^py

Moderator
Gạo rang trứng là phải đi kèm với mồi tươi liên tục nha T ! Giờ lỡ rồi , đổi lại cám cũ , kèm mồi tươi và hoa quả , có thời gia thì canh phơi cho em nó mỗi ngày 5-10p nắng buổi sáng , rất tốt cho lông . Bình thường ăn cám gì thì cứ giữ nguyên , vì vào mùa thay lông chim tắm nhiều + ít phơi nắng + ít đi dợt là tự thân nó tụt lửa và xuống lông à . Cám Thái thay lông xong đít và tách thì đẹp , nhưng nếu không theo luôn hoặc đổi cám chim sẽ bị chững 1 giai đoạn , rất không tốt, AE đã có người bị vậy rồi .

Mickeycm.batoqn

ko hề sao cả,quan trọng nuôi đủ chất,có trứng kiến vào nhé T,nuôi cám đỏ thôi,nếu chuyển qua cám xanh của Thái thì sau natf đổi cám khác ko vực chim lên dc

Pleikupho

Ôi trời ơi. Con chim cưng của tui. @@. Bây giờ lấy gạo trứng ra rồi. Cho 2 hủ cám luôn. 1 cám đỏ, 1 cám củ. 2 loại trái cây và cào cào. Trên gia lai ko biết chổ mua trứng kiến.hic. mong là khá hơn. Cám ơn Q và a.Bảo nhé

Pleikupho

Con bổi mùa đầu từ ba vì lên gạo trứng nó ăn kinh khủng luôn. Mà lông lá ra sao mà đẹp. Con chim cưng thì hư lông đuôi..hichic

chaomao^^py

Moderator
Con bổi mùa đầu từ ba vì lên gạo trứng nó ăn kinh khủng luôn. Mà lông lá ra sao mà đẹp. Con chim cưng thì hư lông đuôi..hichic
Con này chưa chắc do cám đâu nha Thông , coi chừng tủ nhiều , thiếu nắng . Và theo dõi xem chim có hay rỉa lông không nữa , nhiều con lúc đâm lông nó ngứa thế là ..... thôi rồi lượm ơi :)

ca_chep

con quành quạch nhà mình cho ba vì với marthead bịch đỏ mà lông ra ào ào . mỗi tội nhảy phá đuôi quá , đang thiết kế lại cầu !!:(

Mickeycm.batoqn

T lưa ý,gạo ran trứng gà nếu mình ko có cào cào và trứng kiến thì nên bỏ đi,gạo rất hóc nước,sài cái đó thời gian nếu con nào đường ruột yếu sẻ đi phân lỏng mản tính vì bị hư thành ruột,sài 1 công thức đơn giản,hiện nay mình sài cám thái đỏ,chim chơi ok,ko cần lăn tăn nhiều đâu T à,mình đi làm ko có time nên bớt dc cái nào bớt,bảo dùng cám này ra trường chim chơi dc hơn 3 tiếng là thấy vui rồi,vì mình ko chơi chim để đi thi cử nên = lòng với nhửng gì mình có là Hp

Pleikupho

T lưa ý,gạo ran trứng gà nếu mình ko có cào cào và trứng kiến thì nên bỏ đi,gạo rất hóc nước,sài cái đó thời gian nếu con nào đường ruột yếu sẻ đi phân lỏng mản tính vì bị hư thành ruột,sài 1 công thức đơn giản,hiện nay mình sài cám thái đỏ,chim chơi ok,ko cần lăn tăn nhiều đâu T à,mình đi làm ko có time nên bớt dc cái nào bớt,bảo dùng cám này ra trường chim chơi dc hơn 3 tiếng là thấy vui rồi,vì mình ko chơi chim để đi thi cử nên = lòng với nhửng gì mình có là Hp
trên Gia Lai cũng có mấy trường chim làm cám bán thấy ae dùng cũng ok lắm. chắc phải mua cám cho ăn thôi. chứ dạo này công việc chồng chất ko có thời gian làm cám rồi. có thời gian cho tắm phơi nắng và dợt 1 tiếng buổi sáng là vui lắm rồi. Thank a.Bảo

Quang : Đúng rồi dạo này gia lai ít nắng mà h có nắng thì T lại đi làm nên ko phơi dc. lúc có nhà thì trời gió và mưa. ngán thiệt