Mời ae cho ý kiến đóng góp _ chim sâu lông (có hình)

Pleikupho

Con này là chim má trắng nuôi lên 7 mùa. nhưng 3 mùa gần đây thì bị tình trạng như hình dưới. Mong ae đóng góp ý kiến để chữa trị. hiện tại sức khỏa vẫn ổn. Vì nó là 1 con chim khá hay theo ý kiến nhận định của mình. nên quyết tâm muốn cứu chữa để lấy lại phong độ như trước

cmquynhon

Tắm nước muối thường xuyên khoảng 2 tuần và phơi nắng nhiều tí là ok thôi bạn. Chúc có chim hay!

duonghn

Con này muốn hoàn chỉnh bộ lông phải mất thời gian và kiên trì đấy . Hãy cho chim tắm 2 lần / 1 ngày sáng và chiều . Cần phải điều chỉnh cảm thật là nhạt hạ cám để cho chim dễ đổ lông . Cái nữa là cho chim ăn thật nhiều đu đu , bỏ cỡ nửa quả đu đủ vào lồng cho chim ăn 3 ngày vứt đi . Vệ sinh lồng trại thật sạch sẽ và tuyệt đối không được phơi nắng cho chim khi đang thay lông . Có cào cào cho ăn hàng ngày sẽ giúp bộ lông con chim ra nhanh và đẹp hơn . Chúc bạn thành công . Thân !

kenyang88

Cần phải điều chỉnh cảm thật là nhạt hạ cám để cho chim dễ đổ lông . . Thân !
Cám thật là nhạt là sao thế bác, bác giải thich giùm với. em có chim đang xuống lông và muốn nó xuống nhanh

storm_nguyenvu

e nay bị sâu lông rồi.cho tắm nước muối loãng.pha nước hơi ấm ấm rồi cho chim tắm.phơi nắng sáng từ 6h sáng đến 8h là tốt nhất (nhớ là phải thường xuyên phơi nắng).bình tỉnh chờ mùa lông sau.thanks

hvkt_87

Em vẫn trông chờ các bác chữ có màu vào góp ý :D , mong các bác :D

tosudoc

chim bị nhẹ mà. Cái này là lâu quá không tắm chứ ko phải sâu lông

stada

Bác đã chữa được cái đuôi cho em này chưa? em cũng có 1 chú bị giống vậy, rất mong được bác chia sẻ

Mickeycm.batoqn

cái này tắm bằng muối,nếu thấy ko đở,vì có trường hợp nước muối hay rít lông chim sẻ hay rỉa.
bạn mua loai nước súc miệng listerine hoặc thái dương tại nhửng hiệu thuốc tây lớn. mổi lần tắm bạn pha 1 nắp vào máng tắm loại nhỏ.
Trường hợp bạn tương đối nhẹ.

stada

cám ơn bạn. mình mới tuyển 1 chú chơi khá lắm nhưng bị cái đuôi giống vậy. Mình đang thử cho tắm nước muối pha loãng rồi, đang ngồi hóng kết quả xem sao. Hết bị cái này khoảng 2 tuần tắm nước muối ko bác :D

huynguyen0502

trường hợp này của anh không cần tắm nước muối làm gì.tại vì con chim lâu không tắm.anh chiu khó cho chim tắm hằng ngày sau đó đem chim phơi mát để bóng râm đừng phơi nắng,nếu nhà bạn rộng thì bạn cắt 1 tấm vải trùm lên nóc lồng sau đó treo ngoài cây cho chim phơi sương thời gian.có thể anh cho chim ngũ ngoài cây luôn cũng được.một thời gian sẽ hết ra
vài lời góp ý anh em bỏ qua cho

Pleikupho

Bác đã chữa được cái đuôi cho em này chưa? em cũng có 1 chú bị giống vậy, rất mong được bác chia sẻ
cáu đuôi thế này thì làm sao 2 tuần mà hết dc ban. mong qua mùa lông sau nó ko bị là rất vui rồi.hihi, chim mình rụng lông đuôi dc 4 cọng và đang ra nhưng vẫn sơ lắm
Con này rất ít lắm, có thể nói là ko chịu tắm luôn. mình chưa bao h gặp 1 con chim như thế này. chim mình nuội con nào cũng rất mượt. con này chơi rất khá, nhạy chéc nên mình mới quyết chữa trị. chứ mình ghét nhất là những con lười tắm

stada

Tại thấy mấy bác bảo trường hợp này là do em nó ko được tắm nên bị với không nghiêm trọng nên mình đang cho chú nó tắm đều nên cứ hi vọng lại nghĩ là cỡ 2 3 tuần gì đó thì nó ổn hơn, hehe

tran van trinh

cáu đuôi thế này thì làm sao 2 tuần mà hết dc ban. mong qua mùa lông sau nó ko bị là rất vui rồi.hihi, chim mình rụng lông đuôi dc 4 cọng và đang ra nhưng vẫn sơ lắm
Con này rất ít lắm, có thể nói là ko chịu tắm luôn. mình chưa bao h gặp 1 con chim như thế này. chim mình nuội con nào cũng rất mượt. con này chơi rất khá, nhạy chéc nên mình mới quyết chữa trị. chứ mình ghét nhất là những con lười tắm
he he chú em muốn nhanh 2 tuần thì nhổ đi cho em nó ăn mồi liên tục trong 2 tuần lừ ra nanh .he he he
chú em cứ đùa mấy anh không

Pleikupho

he he chú em muốn nhanh 2 tuần thì nhổ đi cho em nó ăn mồi liên tục trong 2 tuần lừ ra nanh .he he he
chú em cứ đùa mấy anh không
e có đùa đâu a. e nhổ thử 4 cọng lông cánh rồi. e cho ăn mồi tươi miết và tắm hàng ngày bằng cách xịt (vì nó ko bao h xuống máng tắm) nhưng lông vẫn sơ lắm a Trình ơi

stada

Không tắm được thì xem bài đẹp như da a Trình nè Thông.

tran van trinh

trước hết em phải tập cho em nó tắm {ví dụ em thử 1 tháng không tắm da em có đẹp không.he he
thứ 2 phải bổ xung chất dinh giưỡng cho em nó đầy đủ là tự nhiên nó xẽ có lông đẹp

chaomao^^py

Moderator
Chẳng hiểu sao mình viết xong post lên là báo server lỗi
Không biết AE có bị không , mình bị hoài chán quá , trong khi gói mạng đang sử dụng băng thông khá lớn . CHỉ viết ngắn mới post được

Sửa lần cuối: