Mời anh em vào chia sẽ kinh nghiệm chăm lông

Theo các anh em thì thời gian chăm lông cho chim để chim có bộ lông đẹp thì nên cho chim ăn nhưng hoa quả nào ? để chim không bị thiếu canxi mà gãy lông thì nên cho ăn cám nào... và chế độ ăn như thế nào, Em thì giờ mới vào nên cho ăn lung tung quá, cà chua, cào cao, bơ và chuối, trứng kiến.... + Cám Thái đỏ. Mong được các anh đi trước truyền kinh nghiệm để cho chim em có bộ lông đẹp và tích đỏ chói. Thân

theo mình thì tất cả những điều này mình đã đọc ở phần chăm lông-thayloong rồi nhé. anh vào đó mà xem chứ cứ hỏi như thế này thì tài nguyên diễn đàn sẽ hết mất.
có 1 số bài nhưng chưa thỏa, anh muốn hiểu nhiều về vấn đề lông lá hơn em ak

giangnam

theo kn của mình thì cứ chuối tây mà phang đảm bảo lông mướt rượt

quangvinh89

cám thái bạn ko nên cho dùng nhiều nhé. Vì cám thái có loại khá cay. và có loại khá nóng.
Để chơi thì bạn có thể tự làm cám nhạt cũng được.nhưng tương đối phải nhiều dinh dưỡng để chim thay lông đẹp. THay lông này cứ táng chuối tây và đu đủ,cà chua,cà rốt hấp là đẹp nhất.

dung_kaka

cào cào chuối móc đu đủ quýt cám hpk 1 tắm phơi nắng đầy đủ . mình nuôi lông pro lắm 1 tháng rưỡi tính từ lúc bắt đầu rớt là hoảng chỉnh hình. vẫn không tụt lữa kaka . xong hình bắt đầu dợt khô lông là mang đi thi lấy giải

cachuaba

cho mình mượn toppic xíu nha. nếu chim đang thay lông có nên cho vào avi hok? mình sợ chim đang yếu cho vào avi tụt luôn thì chết.hix.

King Bird

cho mình mượn toppic xíu nha. nếu chim đang thay lông có nên cho vào avi hok? mình sợ chim đang yếu cho vào avi tụt luôn thì chết.hix.
Chim còn đang dồn lực vào thay lông mà bác cho vào lồng lực thì bố nó cũng ko nhẩy nổi hehe

King Bird

Theo các anh em thì thời gian chăm lông cho chim để chim có bộ lông đẹp thì nên cho chim ăn nhưng hoa quả nào ? để chim không bị thiếu canxi mà gãy lông thì nên cho ăn cám nào... và chế độ ăn như thế nào, Em thì giờ mới vào nên cho ăn lung tung quá, cà chua, cào cao, bơ và chuối, trứng kiến.... + Cám Thái đỏ. Mong được các anh đi trước truyền kinh nghiệm để cho chim em có bộ lông đẹp và tích đỏ chói. Thân
về hoa quả bạn có thể cho ăn : Chuối,đu đủ, cà chua. cà rốt hấp,trái phèn,trái mâm xôi. đó là những quả có sắc tố giúp lông đỏ và đẹp

về hoa quả bạn có thể cho ăn : Chuối,đu đủ, cà chua. cà rốt hấp,trái phèn,trái mâm xôi. đó là những quả có sắc tố giúp lông đỏ và đẹp
trái phèn và mâm xôi chỗ mình không có, mình cho ăn trái sung, cam và các loại trái cây được không bạn

NTTrung

chim thay lông thì châu chấu non và hoa quả rất quan trọng 1 ngafy 10 con châu chấu + hoa quả +tăm nước + tắm nắng (cái này thì ít thôi nhe 15 phút là đủ )
hoa quả thì gồm đu đủ , cà rốt, chuối tây ,cà chua ... những laoji có tính mát

ChimCanh_BienHoa

trái phèn và mâm xôi chỗ mình không có, mình cho ăn trái sung, cam và các loại trái cây được không bạn
Bạn cho ăn mướp khía, bình bát dây, ca' chua, thanh long ruột đỏ, chuối sứ, dua leo, đu đủ, dua hấu,.. Cái nào có thì cho ăn cái đó.
Mồi tươi thì lúc rớt lông cho ăn trứng kiến kích chim nhanh rụng lông, ra lông tăng cường cào cào, sâu rồng, chim bạn ăn được dê' bạn cũng nên cho ăn rất tốt, tuyệt đối không cho ăn sâu qui.
Cám bạn cho ăn Hiển 1 là ok,bổ sung thêm vài viên dầu gấc lúc chim ra lông hậu là ok, còn liều lượng tùy bạn, vì cho đến nay chưa ai nghiên cứu được vấn đề này, mình nghĩ dầu gấc là thực phẩm chức năng cũng tốt không sợ quá liều.
Mình đang áp dụng cho bầy chim nhà mình, chúc bạn có chú chim đẹp. Thân chào.

tinbmt1975

Theo tôi bạn chăm nhứ thế là tốt rồi, trái cây thì thay đổi nhiều loại như bạn là ok, nếu có thời gian hấp cà rốt cho ăn rất tốt, cám thái đỏ khi thay lông tách và đít đỏ rất đẹp, không thua gì chim trời.

Pleikupho

Thật sự mà nói là mình ko có kinh nghiệm chăm lông nên toàn thị thay lông củ xen lông mới. Mà chưa có bài viết nào thật hoàn chỉnh về vấn đề này, ai cũng biết là thay lông cần nhiều dinh dưỡng và trái aayy. Mình nuôi lông cào cào ko ngày nào thiếu, trái cây ko bao h ko có trong lồng. Nhueng lại thua cả ông hớt tóc nuôi bằng cám ba vì chay ko co 1 con cào cào nào. Tắm nước thig ngày nào cũng tắm
Mình chỉ mong có 1 bài viết hoàn chỉnh về chế độ chăm sóc, nắng, tắm, mồi tươi......... các giai đoạn bắt đầu rớt chăm ra sau, làm sao cho rớt lông nhanh và ko bị chen lông củ, lông ra sao cho đẹp. Mong muốn lắm. Còn chăm ôm lông và lên lửa mình làm dc.hihi

phuongcty470

Chim còn đang dồn lực vào thay lông mà bác cho vào lồng lực thì bố nó cũng ko nhẩy nổi hehe
Bạn nhầm rồi, chim thay lông mình tủ nó nhiều quá nó rất bí. Thỉnh thoảng cho vào lồng phóng tắm kết hợp tắm nắng và bay nhảy 1 vài tiếng rất tốt. Chim mình thay lông thi thoảng vẫn thả lồng phóng e nó bay ào ào và có thái độ rất tốt.

ChimCanh_BienHoa

Bạn nhầm rồi, chim thay lông mình tủ nó nhiều quá nó rất bí. Thỉnh thoảng cho vào lồng phóng tắm kết hợp tắm nắng và bay nhảy 1 vài tiếng rất tốt. Chim mình thay lông thi thoảng vẫn thả lồng phóng e nó bay ào ào và có thái độ rất tốt.
Chung quan điểm với bạn, thoải mái một chút cũng tốt mà, nhưng 1 tuần 2 lần thôi, lạm dụng không tốt đâu.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
theo mình thì tất cả những điều này mình đã đọc ở phần chăm lông-thayloong rồi nhé. anh vào đó mà xem chứ cứ hỏi như thế này thì tài nguyên diễn đàn sẽ hết mất.

Thật sự mà nói là mình ko có kinh nghiệm chăm lông nên toàn thị thay lông củ xen lông mới. Mà chưa có bài viết nào thật hoàn chỉnh về vấn đề này, ai cũng biết là thay lông cần nhiều dinh dưỡng và trái aayy. Mình nuôi lông cào cào ko ngày nào thiếu, trái cây ko bao h ko có trong lồng. Nhueng lại thua cả ông hớt tóc nuôi bằng cám ba vì chay ko co 1 con cào cào nào. Tắm nước thig ngày nào cũng tắm
Mình chỉ mong có 1 bài viết hoàn chỉnh về chế độ chăm sóc, nắng, tắm, mồi tươi......... các giai đoạn bắt đầu rớt chăm ra sau, làm sao cho rớt lông nhanh và ko bị chen lông củ, lông ra sao cho đẹp. Mong muốn lắm. Còn chăm ôm lông và lên lửa mình làm dc.hihi

Chính xác! Mình lục tung cái mục này lên roi mà vẫn chưa tìm thấy một bài viết được gọi là đầy đủ với các bước chăm sóc chim vào mùa thay lông. Nếu có thi cũng chỉ là vài ba cm với vài dòng kinh nghiệm của các ae đi trước nhưng như vậy vẫn chưa làm thõa mãn được các thắc mắc của mọi người.
Mọi người ai cũng có kn của mình , nhưng việc chia sẻ và tập hợp các kn đó lai có vẻ hơi khó khăn nhỉ

tuancpqnn

nói chung mỗi người 1 cách. em cho ăn hoa quả mát thay đổi + mồi tươi + tắm táp + cám nhạt đầy đủ chất dinh dưỡng chim ra lông sẽ có bộ lông óng đẹp mượt mà lúc đấy chăm lên là vừa