Mời Bạn Neo , thanhchi89 , TVC , CheC và nhiều bạn khác bỏ chút thời gian vào đây

johnmn

ok cảm ơn bạn , mình đọc tới đọc lui , đọc đi đọc lại , nghĩ hút điếu thuốc đọc 1 lần nữa , ngồi suy nghĩ 5 phút rồi trả lời bạn

chắc có lẽ từ mai mình sẽ nghĩ hưu sớm thôi , cho mồi vào lông nuôi cảnh luôn

nhưng khổ 1 cái là cái máu ghiền coi chim đấu nó ăn sâu vào mình rồi

giờ mình phải làm sao ?

???????

tuy nhiên mua tuyển bổi của mình cũng hết rồi , vì sài gòn nay đã mưa và chim đã làm tổ nuôi con , nên mình nghĩ hưu tạm vậy

Cảm ơn Bạn Neo! Mình cũng cũng tâm trạng với chủ Thớt...dù biết rằng dân bẫy đấu chân chính thì chẳng ảnh hưởng nhiều đến số lượng..nhưng vấn thấy lương tâm hơi áy náy. cách đây khoảng 10 năm...chỉ cần đi cách nhà 5km..đặt bẫy cần là cũng có thể bắt chim. đi ra sau nhà cũng có 5, 7 cặp quanh quanh. Nhưng bay giờ thì chỉ còn chim sổng. Sống ở Tp. HCM hơn chục năm...đi ra đường mới thấy dường như chim đã tạp kết về đây hết...tính ra cái xóm của mình cũng có tới hơn 100 con..nhà nào ít thì nuôi 1, 2 con..nhà nào nhiều nuôi 5, 10 con....đẹp có, xấu có. rõ ràng ở TP bay giờ còn nhiều chim hơn ở quê cách đây 10 năm. nhưng những con chim này nó chỉ sống vậy..rồi mot ngày nào đó lại sang tay..rồi chet.
Nói vậy để có thể hình dung về tương lai. đơn giản dân mình chỉ có thói quen bắt được dù tốt, xấu cũng xách về...ko chơi thì bán. Chớ chưa có ai bẫy xong, thỏa mãn thú bẫy, chụp hình làm kỷ niệm..rồi thả lại tự nhiên...(nói câu này sẽ bị anh em ném gạch vì sách vở)..nhưng mình nghĩ đó cũng là cái văn hóa hay.

2anhchuoi

Thả hết chim chuyển sang nuôi kiến, gián và chuột cống để bảo vệ môi trường đi các nghệ nhân ơi. Vớ vẩn quá.

chaomaotd

ok cảm ơn bạn , mình đọc tới đọc lui , đọc đi đọc lại , nghĩ hút điếu thuốc đọc 1 lần nữa , ngồi suy nghĩ 5 phút rồi trả lời bạn

chắc có lẽ từ mai mình sẽ nghĩ hưu sớm thôi , cho mồi vào lông nuôi cảnh luôn

nhưng khổ 1 cái là cái máu ghiền coi chim đấu nó ăn sâu vào mình rồi

giờ mình phải làm sao ?

???????

tuy nhiên mua tuyển bổi của mình cũng hết rồi , vì sài gòn nay đã mưa và chim đã làm tổ nuôi con , nên mình nghĩ hưu tạm vậy

Bẫy thì vẫn bẫy, nhưng hãy bẫy có chọn lọc!
Bẫy con hay thì giử lại, con dở thì thả về thiên nhiên.

noucamp98960

Bẫy đấu thì mình nghĩ ko ảnh hưởng nhiều lắm đến vấn đề duy trì nòi giống ...đưng có bat cung diet tan la dc..

Thanhchi89

tk bạn vì đã cho mình lên tivi.
- bạn nói đúng, chim trời, cá bể cái gì rồi cũng sẽ hết nhưng tùy từng vào kiểu đánh bắt, có khi cả tháng mới đánh đc 3-4 em mà trong khi đánh lưới thì...?
- bạn nên góp ý với những người đánh lưới và đặc biệt là các thanh niên thích bắt chim non. xin hết

carơ_py

http://www.chaomao.org/threads/7594...hơi-chào-mào-yêu-chào-mào-vào-đọc-và-suy-ngẫm...
bài này mình đọc cũng 2 năm rồi.... lâu rồi ... với hơi dài nhưng mong các bạn bỏ chút thời gian đọc và suy ngẫm... chứ dạo này các bạn chạy đua vũ trang gì gì đó đó giữ quá
chỉ là góp ý chứ không có ý gì khác mong các bác đừng hiểu lầm
Bạn mua được con chim bẫy đấu cai thung , tách lồng 1 ngày đã sổ của bạn sơnmai chưa? ở đời lắm kẻ GATO thấy người khác có mà mình không được thì tìm cách ....

Thanhchi89

e nghĩ cả buổi qua, thôi tốt nhất theo bác chủ top nói thì BQT diễn đàn nên xóa phần Thảo luận chim mồi và bẫy đi ạ.