Mời các ACE xem công thức cám như vậy cần bổ sung thêm gì không?

Duy khang

Chào toàn thể ACE diễn đàn org. Dưới đây là công thức cám của mình mời ACE xem và đánh giá giúp có cần bổ sung thêm gì ko? Chim đã vào cám được 2 tuần phân chim rất tốt khô và đi thành bệch nhưng chim vẫn chưa vào lửa, một chú có hiện tượng rụng lông( nghi lông sót).
Chế độ chăm: sáng 6h00 phơi nắng 9h00 mang vào cho trái cây( 2 ngày 1 lần chủ yếu là chuối, bom, cà rốt) trưa 11h00 phơi nắng 11h30 tắm nước( 2 ngày tắm 1 lần), thời gian tắm dọn vệ sinh cho cào cào (mổi chú 5 con cào cào ), tắm xong phơi nắng rồi mang vào trùm áo lồng chử A. Chim mùa trước chơi rất căng mùa này chơi chưa tốt chim xong lông khoảng trên 1 tháng. Mời ACE vào bổ sung thêm về công thức cám và chế độ chăm như vậy có cần thay đổi gì ko? Cảm ơn ACE đã đọc bài.
Công thức cám của mình:
1- 100gr bột đậu xanh,100gr bột đậu nành,100gr bột bắp,100gr bột gạo lức, 50gr kỷ tử, 1/2 bịch cám Ba Vì tất cả trộn đều.
2- 200gr táo tàu( bom), 200gr ớt sừng trâu chín, 200gr cà rốt,12 lòng đỏ trứng gà, 3 lòng đỏ trứng vịt,2 trứng vịt lộn, 200gr tôm sông hấp chín, 3 muỗng canh mật ong, 3 muỗng canh dầu mè, 3 muồng canh đường , tất cả cho vào máy xay sinh tố.
3- trộn hỗn hợp 1 và 2 ủ trong 30 phút sau đó cho vào lò vi sóng cho hỗn hợp vừa ráo để nguội rồi đùn thành viên, sấy khô.

Cảm ơn ACE đã đọc và góp ý.

clark07

Chào toàn thể ACE diễn đàn org. Dưới đây là công thức cám của mình mời ACE xem và đánh giá giúp có cần bổ sung thêm gì ko? Chim đã vào cám được 2 tuần phân chim rất tốt khô và đi thành bệch nhưng chim vẫn chưa vào lửa, một chú có hiện tượng rụng lông( nghi lông sót).
Chế độ chăm: sáng 6h00 phơi nắng 9h00 mang vào cho trái cây( 2 ngày 1 lần chủ yếu là chuối, bom, cà rốt) trưa 11h00 phơi nắng 11h30 tắm nước( 2 ngày tắm 1 lần), thời gian tắm dọn vệ sinh cho cào cào (mổi chú 5 con cào cào ), tắm xong phơi nắng rồi mang vào trùm áo lồng chử A. Chim mùa trước chơi rất căng mùa này chơi chưa tốt chim xong lông khoảng trên 1 tháng. Mời ACE vào bổ sung thêm về công thức cám và chế độ chăm như vậy có cần thay đổi gì ko? Cảm ơn ACE đã đọc bài.
Công thức cám của mình:
1- 100gr bột đậu xanh,100gr bột đậu nành,100gr bột bắp,100gr bột gạo lức, 50gr kỷ tử, 1/2 bịch cám Ba Vì tất cả trộn đều.
2- 200gr táo tàu( bom), 200gr ớt sừng trâu chín, 200gr cà rốt,12 lòng đỏ trứng gà, 3 lòng đỏ trứng vịt,2 trứng vịt lộn, 200gr tôm sông hấp chín, 3 muỗng canh mật ong, 3 muỗng canh dầu mè, 3 muồng canh đường , tất cả cho vào máy xay sinh tố.
3- trộn hỗn hợp 1 và 2 ủ trong 30 phút sau đó cho vào lò vi sóng cho hỗn hợp vừa ráo để nguội rồi đùn thành viên, sấy khô.

Cảm ơn ACE đã đọc và góp ý.
thx bác đã chia sẽ công thức và cách chăm của mình, em đi làm ko có thời gian chăm được như bác nên sáng cho ăn đại rồi giao lại cho ông già ở nhà cho cào cào hay tắm gì đó
về công thức cám, em thấy bác nhiều thành phần quá, nhưng nếu duy trì được như vậy thì cứ làm thôi :D
về thành phần, em xin góp ý như sau :
tăng lượng đậu xanh lên : 100>300g
giảm kỷ tử và lược bỏ hẵn táo tàu đi ạ, em biết bác cho công thức 2 cái này sẽ giúp chim căng nhưng căng quá cũng có hại ạ.
thêm mật ong và khỏi bỏ đường bác à, chim nó thích mật ong hơn :D

vài lời góp ý, có gì không phải mong bác bỏ qua

lenhattan

về thành phần cám thì ko dám có ý kiến vì mổi người 1 công thức,miển sao ổn định là dc,nhưng thấy bác phơi nắng 30p rồi cho tắm,e rằng những ngày nắng gắt mà tắm liền như vậy thì có ngày chim cũng cảm cúm hoặc sốc,theo em bác cho tắm rồi phơi nắng nhẹ,còn nếu muốn tắm nắng trước thì phải cho chim vào mát ít nhất 15p rồi hẳng tắm nước,sau đó cho phơi nơi nắng nhẹ thoáng mát

tiendung1990

có thể nóng quá bác à thành phần cám bác hơi cầu kì và hơi nhiều chất nóng

Duy khang

"thx bác đã chia sẽ công thức và cách chăm của mình, em đi làm ko có thời gian chăm được như bác nên sáng cho ăn đại rồi giao lại cho ông già ở nhà cho cào cào hay tắm gì đó
về công thức cám, em thấy bác nhiều thành phần quá, nhưng nếu duy trì được như vậy thì cứ làm thôi
về thành phần, em xin góp ý như sau :
tăng lượng đậu xanh lên : 100>300g
giảm kỷ tử và lược bỏ hẵn táo tàu đi ạ, em biết bác cho công thức 2 cái này sẽ giúp chim căng nhưng căng quá cũng có hại ạ.
thêm mật ong và khỏi bỏ đường bác à, chim nó thích mật ong hơn "

"về thành phần cám thì ko dám có ý kiến vì mổi người 1 công thức,miển sao ổn định là dc,nhưng thấy bác phơi nắng 30p rồi cho tắm,e rằng những ngày nắng gắt mà tắm liền như vậy thì có ngày chim cũng cảm cúm hoặc sốc,theo em bác cho tắm rồi phơi nắng nhẹ,còn nếu muốn tắm nắng trước thì phải cho chim vào mát ít nhất 15p rồi hẳng tắm nước,sau đó cho phơi nơi nắng nhẹ thoáng mát"

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ và mình sẽ rút kinh nghiệm để mong có chú chim tốt.

yeuhoami

chào mào là loài dễ nuôi, không kén thức ăn. quan trọng là ăn uống hợp lý là được..
theo mình bạn nên thay đổi thành phần của cám
công thước của mình bạn tham khảo
60% gạo ( gạo rang vàng thấy có mùi thơm là được)
40% ngô( rang vàng thấy có mùi thơm là được) ngô mình cho vào vo sạch chỉ lấy phần mầu vàng.
đậu phộng 10% đậu xanh 10% đậu tương 5% rang chín bỏ vỏ say thành bộ.
trứng gà 10 quả ( lấy lòng đỏ)
sâu khô mình cho 1 bịch mua ở tiệm là 10k ( sâu tán thành bộ )

tất cả trộn đều rồi ép hạt ( mình không phơi nắng mà đem sấy ở nhiệt độ 50-60 mình hấp cách thủy khoảng 3h)

còn chế độ chăm của mình như sau
sáng 6h mình cheo lên cao tầm 4m sao cho em nó thấy mặt trời mọc và tầm nhìn rộng. ( mình thấy khi cheo vậy chim xung hót nhiều)
7h cho ăn cào cào + trái cây mình thì cho ăn cào cào 15 con trái cây thì 2 ngày một miếng nhỏ thường thì táo, chuối, đu đủ, cà rốt...
sau đó chùm lồng hình chữ A rồi đi làm
trưa mình về là 11h30 cho tắm sau đó phơi nắng 30p. (mình đi làm nên không phơi được nắng sớm. tối về cho đi ngủ

mình nuôi 1 con 1 nhà không nghe thấy tiếng chim lạ hót.

Duy khang

"chào mào là loài dễ nuôi, không kén thức ăn. quan trọng là ăn uống hợp lý là được..
40% ngô( rang vàng thấy có mùi thơm là được) ngô mình cho vào vo sạch chỉ lấy phần mầu vàng.

tất cả trộn đều rồi ép hạt ( mình không phơi nắng mà đem sấy ở nhiệt độ 50-60 mình hấp cách thủy khoảng 3h)

sáng 6h mình cheo lên cao tầm 4m sao cho em nó thấy mặt trời mọc và tầm nhìn rộng. ( mình thấy khi cheo vậy chim xung hót nhiều)
7h cho ăn cào cào + trái cây mình thì cho ăn cào cào 15 con trái cây thì 2 ngày một miếng nhỏ thường thì táo, chuối, đu đủ, cà rốt...
trưa mình về là 11h30 cho tắm sau đó phơi nắng 30p. (mình đi làm nên không phơi được nắng sớm. tối về cho đi ngủ

mình nuôi 1 con 1 nhà không nghe thấy tiếng chim lạ hót."

Cảm ơn bạn đã chia sẽ

bin_ballad

"chào mào là loài dễ nuôi, không kén thức ăn. quan trọng là ăn uống hợp lý là được..

mình nuôi 1 con 1 nhà không nghe thấy tiếng chim lạ hót."

Cảm ơn bạn đã chia sẽ
khoản trứng gà 10 quả vậy phía trên lượng % theo kg hay gì ạ? Bác có thể nói cụ thể không ạ