Mam trắng học giọng

Dangpham

Ae cho e hỏi.e mới bắt em má trắng đã lên tach đỏ.theo lời chủ tiệm là má trắng đầu mùa ( tháng 6) đến nay là đầu tháng 10. Chim lựa nên hình khá đẹp.có giọng. Xổ nhưng không dài.cho em hỏi là giờ em bắt về co cho hoc giọng nữa được không.em cám ơn.lỡ bắt rồi nhưng suy nghĩ hoài.hic hic.

ChaomaoGovap

Chào bạn, theo mình biết thì chim 2-3 mùa vẫn còn bị lai giọng có nghĩa là dù chim già cũng có thể học giọng (y như mình học nói tiếng anh thế kaka). Nên theo lý thuyết thì chim bạn vẫn có thể học tiếp, tuy nhiên kinh nghiệm của mình thì nó chỉ học cho có thôi chứ rất khó để thay đổi hoàn toàn. Vậy nên nếu bác thấy giọng em nó đang giống vùng nào thì tập cho em nó cứng vùng đó thôi, đừng để nó lai giọng tùm lum nghe chán lắm.

Vài lời góp ý có gì sai mong anh em bỏ qua.

ChaomaoGovap

MrKhoaMars

Nếu bạn muốn nó thuần giọng giống chim thầy thì chỉ nên chọn chim từ lúc má còn chưa có một sợi lông đỏ nào. Nếu nó đã bọng thì vẫn có thể học lai được nhưng pha trộn mới cũ lung tung. Bạn bên kiếm tầm 2-3 con mà nuôi trong lồng lực sau đó chọn ra 1 con mà chơi. Chứ má trắng mà chơi có 1 chú thì hơi hên xui.