Mua chào mào đỉnh về nhà không chịu hót

krongbuk

tình hình là như thế này:
hôm bữa ra tiệm chim, thấy con CM đẹp , hót hay wá, giọng kép, sổ liên tục, ngồi cả giờ đồng hồ ngắm nghía, thấy ưng ý, nhưnh khi mua về (2chai)
tới giờ 1 tuần rồi mà k chịu hót.
cứ gặp người kêu ro ro ro , như chim non; nhảy lồng như chim bả vậy
buồn wá đi mất
Pro này chỉ giáo dùm nhé:confused::confused:

ManhQuynh

Thế bạn thử lấy một em khác để gần em đấy một lúc rồi tách ra không để nhìn thấy nhau xem thái đọ của em đấy ra sao, có khi bạn mua phải em người ta cho sử dụng chất kích thích rồi. ở chỗ mình cũng có 1 chú hôm đi thi khuyên ở Nam Định, mua 1 con chim khuyên cứ bệt cầu líu, đặt đâu cũng líu, cầm trên tay cũng líu với giá 15 chai, lúc đi về phủ áo lồng em nó líu suốt từ Nam Định về Quảng Ninh. Về đến nhà tối phủ áo lồng mang vào trong nhà cũng vẫn líu. Nhưng đến hôm sau thì líu ít dần và giờ thì... chủ nhân của nó đang chờ ngày đẹp trời để phóng sinh. em nó.

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Vậy các bác bị lừa rồi, nó cho chơi "thuốc lắc" nên các bác tưởng nó hay khi về hết thuốc là hết, mua chim hay nên mua lại của người quen thì tốt hơn

ledinhnhan01

cũng hên xui lắm bác , cũng có thể chim lạ chỗ do nuôi từ chim con hoặc má trắng lên. bác cứ chăm đầy đủ là từ từ nó quen. chúc em nó không phụ công của bác
thân/ ledinhnhan01

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
1 là k chim bị lạ chỗ lại chủ
2 là cho ăn thuốc kích thích rồi!
Nên mua chim ở nơi uy tín nhé bác

VipClub

Vua Chào Mào
1 là chim bị cội khá cáo . bác nên nuôi 1 thời gian nữa cho em nó quen khung cảnh và dần dần sẻ chơi nhưng bị cội
2 : khả năng con chim của bạn ko thích ứng môi trường và thức ăn ( shock ) nhưng tình trạng này rất ít khi xảy ra .
3 : bạn coi khu vực treo em chim này . có cái gì đó làm cho chú chim của bạn hoảng ko . bạn nên theo dỏi nhé .
chắc bác cũng dân daklak . hi vọng sẻ được giao lưu với bác !

chipchip0203

Theo e nghĩ thì e nó không quen với môi trường lạ khi mới bắt về thui bác chịu khó chăm 1 time nữa xem hi vọng e nó sẽ lấy lại được phong độ

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Theo mình thì bạn nên để chỗ yên tĩnh rùi trùm áo lồng lại. Có thể chế độ dinh dưỡng khác với chủ trước. Bác nên ra hỏi chủ chim xem ăn loại cám gì. Rùi về theo dõi tiếp. Không nên nản hãy kiên trì một hai tháng rùi sẽ có thành quả cho bác

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
cách tốt nhất là mua luôn cám của ông bán chim về ăn thử 1 tuần mà không hót thì ... còn mua chim về không hót thì nhìu vấn đề lắm lặ nhà ,thức ăn .còn 1 cách là bạn xách chim đến nhà ông bán chim cho bạn mà nó lại hót và chơi bình thương thì có cách chữa cho em nó rùi đó .(quen nhà lạ cội) chúc chim bạn mau hót

chaomaocui

Bác cố chăm tốt đợi 1 thời gian sau xem tnao. Hy vọng nó sớm đạt được phong độ như bác mong muốn.

thanhvalivn110

bác hỏi công thức làm cám của ông chủ củ ra sao về cho ăn thử ,chứ chim lạ cám lạ chổ ít hót lắm

cmtegiac

Vấn đề này bạn cũng đừng lo lắng quá, chim đổi chỗ, đổi chủ, đổi cám tất yếu sẽ im lặng 1 thời gian. Nếu con chim đó trước bạn mua siêng hót thì giờ bạn về chỉ cần quan sát xem nó có hót chuyện ko, khi đứng cầu có lí lắc đánh đuôi ko? Hiện tại mình cũng có 1 con mới về 3 ngày mình cũng đổi cám đột ngột và e nó cũng đang ra lông , ở nhà 3 ngày ko hót mà chỉ kêu thôi nhưng được cái hay ro và lí lắc. CN đem cội dợt thử xem sao thì em nó sổ ầm ầm. Giờ mình cũng yên tâm phần nào về em nó nên cũng muốn chia sẻ cùng bạn vấn đề này.

vinhcdn

theo như bac thì chim đó cũng đẳng cấp rồi cứ cho ăn xung vào dần em nó cũng chơi thôi vì đẳng cấp là mãi mãi em nó ko chơi là vì lạ chổ thôi ko sao cả

Votuongvybmt

1 là chim bị cội khá cáo . bác nên nuôi 1 thời gian nữa cho em nó quen khung cảnh và dần dần sẻ chơi nhưng bị cội
2 : khả năng con chim của bạn ko thích ứng môi trường và thức ăn ( shock ) nhưng tình trạng này rất ít khi xảy ra .
3 : bạn coi khu vực treo em chim này . có cái gì đó làm cho chú chim của bạn hoảng ko . bạn nên theo dỏi
chắc bác cũng dân daklak . hi vọng sẻ được giao lưu với bác !
Cảm ơn anh lĩ nhiều nhé khi nào rảnh giao lưu ha

Votuongvybmt

Ah hôm nào rảnh em đem lên trường chim bé trên phố có vip clup ở đó hương dẫn và lấy thử cám bé về dùng thử nhé

hai_nhatrang

Chia buồn cùng bạn xui thế. Bạn nên hỏi lại chủ cũ về đặc điểm của chú chim cố gắng bắt trước chu cũ rồi từ từ chuyển sang chế độ nuôi cho phù hợp. Chúc bạn co 1 chú chim hay.

jang

mình cũng gặp trường hợp tương tự như bác nè,mới bắt một em lân bđịnh ra đnẵng 1 tuần nay nhưng sao mất lửa luôn,đang trùm lồng chứ chưa dám cho đi cội,cùng kiên nhẫn nha bác