Nên hay không nên.

eskimo

- Chào toàn thể ace diễn đàn. Tình hình là mình mới sắm đc em bổi già, được khoảng gần hai tháng gì đó, rời tay khỏi lồng là ra giọng. Nhưng khi gần người rất nhát, lúc ko nhảy, lúc thì nhảy loạn, mình vẫn đang bùm áo hình chữ A liên tục. Nhưng thấy như vậy thì tù túng cho con chim quá.
- Vậy có 02 câu hỏi mình muốn hỏi:
+ Có nên bỏ áo lồng đc ra ko vậy. Và nếu bỏ đc thì khoảng thời gian nào là chuẩn nhất.
+ Có nên cho nó đi diễn tập ko vậy?
Thanks all.

hieuhp

cả 2 ý bác đưa ra theo mình sẽ dc trả lời với 1 câu ngắn gọn ( không nên nôn nóng với chim bổi )

KenBui

Từ từ bạn à, nếu bạn mở áo lồng sớm mà chim còn quá nhát sẽ dễ sinh tật ngoái lộn. Thỉnh thoảng bạn có thể mở hết áo khi tắm và phơi nắng( chỗ thật vắng người)

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
2 tháng thì có thể mở áo lồng ra được rồi! Em nó mới 2 tháng nên còn khá nhác nên cho ra dàn tập dượt k được!

nguyenhaiabc

Not Alone
Bạn muốn thuần em nó đứng lồng: cách của mình hay làm là chon 1 cái lồng tròn cúi mía hay lồng Vuông cung dc sau đó bác dùng băng keo trắng dáng bên ngoài từ nóc lồng tới nữa lồng, sau đó cho chim vào và treo nơi người hay qua lại.... mình đả thử và thuần dc 2 em bổi trong vong 2 tháng, nó đứng lồng bớt nhát người nhưng cầm lồng vẩn còn chao
bác thử cách này xem, chúc bác thành công
PS: nuôi chim đặt biệt là chim bổi ko nên nóng vội bác ah

hoangbop

Bổi già thì cứ từ từ mở lồng thôi bác ơi, khi mở lồng thì cho nó con cào cào, ăn hết thì lại cho con một.

megamind

Chim bổi thì cứ phải từ từ. bạn mà vội quá là chim dễ sinh tật lắm. chim càng già thì càng khó thuần hơn. cứ từ từ mà chăm sóc em ấy. nếu sốt ruột quá thì bạn nên kiếm 1 em nuôi non lên. lúc đó tha hồ mà chăm sóc

eskimo

Thanks ae. Ở nhà toàn em chiến giàn nhưng thấy con mộc này hay quá nên bắt em nó về nuôi. Vì ko có kinh nghiệm nuôi bổi nên nhờ ae giúp đỡ. Thanks all.

quochidn89

- Chào toàn thể ace diễn đàn. Tình hình là mình mới sắm đc em bổi già, được khoảng gần hai tháng gì đó, rời tay khỏi lồng là ra giọng. Nhưng khi gần người rất nhát, lúc ko nhảy, lúc thì nhảy loạn, mình vẫn đang bùm áo hình chữ A liên tục. Nhưng thấy như vậy thì tù túng cho con chim quá.
- Vậy có 02 câu hỏi mình muốn hỏi:
+ Có nên bỏ áo lồng đc ra ko vậy. Và nếu bỏ đc thì khoảng thời gian nào là chuẩn nhất.
+ Có nên cho nó đi diễn tập ko vậy?
Thanks all.
chim bổi củng tùy con bạn , có con chi cần 1 thánh là chơi với mồi ngon lành rùi , cho mình hỏi bác lại một câu ( bác có biết cách diều chim khi ra trường dc không ) vì bổi không thể đứng đấu với mồi lâu dc , cái này bác phải chú ý thật kỉ khi chim ra trường diều em nó từng , ly tường tí nhé , chuc mừng bác cói chú chim mau mỏ @@

Pleikupho

bây giờ mà mở hết áo lồng và ép nó thì 90% là sinh tật. cái này là bài học cho mình. bạn ko nên ép lồng quá nhỏ. áo lồng phải mở từ từ 3 ngày 1 chút 1. chứ mở toanh ra thì toi.nhớ bố trí cầu cho nó chuyền chứ chim bổi mà ít cầu cũng dể có tật. bạn dùng lồng tròn cuốn băng keo trong 1/3 lồng trên và trùm nữa áo lồng , cho tắm thường xuyên, ko nên bỏ đói để thuần nhé. e tuột rất nhanh và có khi còn nó vựt lên dc.sau 1 lần thay lông thì bạn sẽ thấy nó khác rất rất nhiều. chúc bạn thành công. còn chuyện đi dợt mình nghĩ là nên, như lời bạn kể thì e nó khá sung. bỏ tay ra là ra giọng luôn. đi dợt vẫn mở áo lồng chữ A và treo ra. dần dần mở áo lồng ra thì e nó sẽ rất nhanh dạn, dạn nhanh hơn là bạn thuần nhà rất nhiều. chim sung thuần nhanh hơn chim tuột lửa rất nhiều

eskimo

Lồng mình vẫn đang dùng lồng vuông ép mộc. Đi trường chắc để một thời gian nữa thôi, mà nếu có cho đi thì cũng chỉ bùm kín áo để xa thôi chứ chắc mình ko để gần đc. Còn chuyện nó tắm táp thì mình cho nó nhìn con khác tắm, mấy hôm đầu sang lồng nhưng chỉ dám nhúng mỏ, nhưng vài hôm là đã biết tắm rồi. Con này thấy nó thái độ lồi lõm lắm, cho kè với dàn chim thấy có thái độ tốt, mau mỏ. Nên mình quyết vực em này lên. Mong ý kiến đóng góp của ae. Thanks all

Duy khang

Mình cũng vừa bắt 4 e mộc già được 1 tháng. Vì nhà vắng người nên sau 2 tuần mở áo lồng luôn. Hiên giờ mấy E cũng đã bớt nhảy rồi. Đút cào cào ăn luôn. Chim sau 1 tuần là đã ra giọng rồi. Kè chim vào la chơi luôn. Có E còn chơi cánh và múa nửa.
Có phải mình gặp may bắt được mấy E hay. Chim mình nhờ một người A ở quảng nam băt giup.

Pleikupho

Mình cũng vừa bắt 4 e mộc già được 1 tháng. Vì nhà vắng người nên sau 2 tuần mở áo lồng luôn. Hiên giờ mấy E cũng đã bớt nhảy rồi. Đút cào cào ăn luôn. Chim sau 1 tuần là đã ra giọng rồi. Kè chim vào la chơi luôn. Có E còn chơi cánh và múa nửa.
Có phải mình gặp may bắt được mấy E hay. Chim mình nhờ một người A ở quảng nam băt giup.
bổi mà sau 1 tháng đút cào cào cho ăn thì hơn con 2 mùa của mình rùi.hihi

eskimo

Chúc mừng chúc mừng.

cmtegiac

bạn nên nói rõ hơn điều kiện nuôi của bạn để mọi người tư vấn kỹ hơn cụ thể là bạn nuôi chim bổi trong đk nhà bạn đông người như ở gần chợ hay trường học gì đó hay là nhà ít người. Đk tốt nhất là nuôi gần chỗ đông người thì vẫn trùm áo chữ A và treo ra chỗ đông người qua lại, khi nào thấy chim bớt nhảy thì mở áo rộng thêm ra

Thứ 2: Chim dời tay mà đã chịu sổ thì chú chim đó thuộc dạng siêng mỏ, có đk thì cứ xách ra cội trùm áo chữ A mở ít thôi rồi treo ra xa, ngồi chém gió ucf với AE. Cứ làm thế chim sẽ nhanh dạn hơn và mau có lửa hơn

quankmt

tùy thuộc vào thái độ chim của bạn và chính bạn cảm nhận nên làm thế nào tốt cho chim của bạn. Bạn cứ nhạm dạn thử lần sau là có kinh nghiệm ngay thôi. thời gian sẽ trả lời cho bạn.

eskimo

bạn nên nói rõ hơn điều kiện nuôi của bạn để mọi người tư vấn kỹ hơn cụ thể là bạn nuôi chim bổi trong đk nhà bạn đông người như ở gần chợ hay trường học gì đó hay là nhà ít người. Đk tốt nhất là nuôi gần chỗ đông người thì vẫn trùm áo chữ A và treo ra chỗ đông người qua lại, khi nào thấy chim bớt nhảy thì mở áo rộng thêm ra

Thứ 2: Chim dời tay mà đã chịu sổ thì chú chim đó thuộc dạng siêng mỏ, có đk thì cứ xách ra cội trùm áo chữ A mở ít thôi rồi treo ra xa, ngồi chém gió ucf với AE. Cứ làm thế chim sẽ nhanh dạn hơn và mau có lửa hơn

Cám ơn bác nhiều, nhà neo người nên treo con bổi này cũng ít người va chạm vào nó. nên mình treo chỗ thường đi lại của thành viên gia đình cho nó tập quen, lúc thì nó lao, lúc thì nó đứng, thời gian trong ngày thì toàn trùm áo lồng chữ A như bạn nói, nhưng khi tắm táp và phơi nắng thì bỏ áo lồng hoàn toàn. Còn chuyện cho đi ra cội thì mình chưa cho ra, vì ở nhà cũng nhiều em chơi tốt, kè lồng vào với mấy con thấy nó có thái độ rất tốt. Chơi rất nhiều con rồi nhưng mình rất ưng con bổi già này nên quyết định vực nó lên bằng đc, chỉ sợ sai phương pháp mà nó sinh tật thì rất đáng tiếc.

jackychang

Bổi già rừng cứ kiếm 1 em mái ốp vào cửa lồng là thuần nhanh nhất. Khoảng 2 tháng ốp mái liên tục và để chỗ người qua lại là thuần được 80%. Mình đã thử nhiều và rất hiệu quả. Chú ý: sau khi thuần xong phải tách mái luôn, thỉnh thoảng mới lại cho nó ốp mái để em nó căng.

hvkt_87

Bổi già rừng cứ kiếm 1 em mái ốp vào cửa lồng là thuần nhanh nhất. Khoảng 2 tháng ốp mái liên tục và để chỗ người qua lại là thuần được 80%. Mình đã thử nhiều và rất hiệu quả. Chú ý: sau khi thuần xong phải tách mái luôn, thỉnh thoảng mới lại cho nó ốp mái để em nó căng.
Cái cách này em thì thường hay áp dụng với Mi hơn ! Chưa thử với chào mào bao giờ !:D