Nên hay không nên.

eskimo

kiên trì thôi bác hà . cứ vô tư nuôi và chờ đợi ...
Thanks bạn, mình cũng đọc nhiều bài viết về bổi già mới thấy là phải kiên trì ko đc nôn nóng. Và có một câu rất hay là "Với bổi già thì ko nên cho ăn mặc hở hang" hic.

Việt Oanh

- Chào toàn thể ace diễn đàn. Tình hình là mình mới sắm đc em bổi già, được khoảng gần hai tháng gì đó, rời tay khỏi lồng là ra giọng. Nhưng khi gần người rất nhát, lúc ko nhảy, lúc thì nhảy loạn, mình vẫn đang bùm áo hình chữ A liên tục. Nhưng thấy như vậy thì tù túng cho con chim quá.
- Vậy có 02 câu hỏi mình muốn hỏi:
+ Có nên bỏ áo lồng đc ra ko vậy. Và nếu bỏ đc thì khoảng thời gian nào là chuẩn nhất.
+ Có nên cho nó đi diễn tập ko vậy?
Thanks all.

Cả 2 đều không nên bạn à! Theo tôi bạn nên để 0,5 kg mỳ khô trên nóc lồng đảm bảo một thời gian sẽ ok!
Thân mến!

haidongtay

Cách thuần đơn giản,nhưng không được sót chim.Cứ bỏ áo lồng ra nhưng bạn phải để lồng dưới đất kệ cho nó nhẩy loạn xạ,một thòi gian ngắn thôi nó sẽ thuần.Nếu bạn treo lên thì cũng sẽ thuần nhưng lâu đấy.

hoangqmzp

chim bổi mình nuôi nó nhác quá mình cũng đem phơi nắng lúc 11h đến 11h30 rồi cho 2 lồng tắm lồng nuôi thông nhau mà chẳng thấy nó tắm gì hết toàn là nhảy loạn xạ bay giờ thấy nó càng nhác hơn vẫn để nó ở nơi vắng người máy bác có thể cho mình biết có nên thò tay vào lồng cho nó đồ ăn không mong chỉ giáo mới nhập môn ^^ Thx nhìu

eskimo

chim bổi mình nuôi nó nhác quá mình cũng đem phơi nắng lúc 11h đến 11h30 rồi cho 2 lồng tắm lồng nuôi thông nhau mà chẳng thấy nó tắm gì hết toàn là nhảy loạn xạ bay giờ thấy nó càng nhác hơn vẫn để nó ở nơi vắng người máy bác có thể cho mình biết có nên thò tay vào lồng cho nó đồ ăn không mong chỉ giáo mới nhập môn ^^ Thx nhìu
Không nên thò tay vào lồng để cho nó đồ ăn, chùm áo lồng chữ A, cho hoa quả và mồi tươi ngay cửa lồng, một vài lần chim quen có thể lao ra mổ. Còn con chim khó tắm do nó nhát quá, ta nên nhẹ nhàng cho sang lồng tắm, để lồng tắm nơi có tia ánh nắng rọi vào. Không nên phun nước vào người chim (nó nhát càng nhát thêm), khi chim sang lồng tắm rồi ta ko nên nhìn nó, kệ nó một mình và tránh ngó nghiêng. Nó sẽ tắm ngay thôi bạn.

eskimo

Cách thuần đơn giản,nhưng không được sót chim.Cứ bỏ áo lồng ra nhưng bạn phải để lồng dưới đất kệ cho nó nhẩy loạn xạ,một thòi gian ngắn thôi nó sẽ thuần.Nếu bạn treo lên thì cũng sẽ thuần nhưng lâu đấy.
Thanks bạn nhưng mình ko làm như vậy. Mình vẫn chùm áo lồng chữ A, cho nó tắm giặt thoải mái, cứ mồi tươi là mình dụ nó lao ra mổ. Thấy nó quen dần dần rồi. Vậy cho nó chắc. Thanks

hoangqmzp

de ve làm lại không biết nó có nhác hơn nữa không mà mình để ngoài nắng mình nghĩ nước trong khay sẽ ấm lên làm chim không muốn xuống có phải vậy không

eskimo

Cho tia nắng rọi vào thôi bạn, nó ngứa ngáy tự nó khác tắm. Tránh ngó nghiêng ko nó sợ.

hoangqmzp

khi mình cho nó sang lồng tắm mình có cần tủ áo cho lồng tắm không thấy nó tông đầu vào lồng ra máu tội quá hết muốn cho tắm luôn