Người gửi tình yêu vào chim chào mào

gianghueuni

Nhận lời mời của Anh Kỳ tôi cùng với Anh Tín chủ nhiệm Chim cảnh Huế và anh bạn từ An Khê lên thăm “trường chim” của Kỳ. Lòng vòng mãi sau khu đất khu vực 1 Phường Thủy Xuân – TP Huế khoảng 15 phút chúng tôi mới “leo” lên được nhà anh, một ngôi nhà đơn sơ tọa lạc trêm toàn bộ một quả đồi khoảng 5000m[SUP]2[/SUP].

Mới bước vào sân nhà đôi tai chúng tôi như muốn vỡ ra bởi tiếng hót rang rảng của gần 50 chú chim chào mào, anh Kỳ ân cần mời chúng tôi uống nước trà, sau một hồi trà, tôi hỏi anh “anh nuôi chim chào mào vùng nào mà nó hót hay rứa” anh trả lời “Chim mình nuôi chủ yếu Phong Sơn, Dương Hòa, Phong Bình, thậm chí có cả Khe vàng”, anh còn nói thêm chim mình hầu hết đã được tuyển chọn rất nhiều vòng mới còn từng này chim. Rồi anh mở tất cả các áo lồng ra, tất cả các chú chim phải nói ấn tượng cả 50 con đều sàn sàn nhau con ít nhất là hai mùa lồng, trong đó có rất nhiều chú chim chân huyết, mũ lân, đấu hót, ché, bung sàn rất đẹp, nhưng không có những chú dị điêu. Mình hỏi anh “sao anh không nuôi mấy con chim đột biến gen?” anh trả lời “ mình nuôi chim đấu hót chứ nuôi chim trắng nớ thi hót khó thắng”. Tính mình hay hiếu kỳ có gì nhớ đến đâu hỏi đến đấy, mình lại hỏi “Rứa con giải nhì và con top 6 hội thi Tịnh Tâm lần hai 2013 mô rồi?” Kỳ trả lời “Còn đó đã bán chi mô, bữa ni hai con nớ nổi dữ lắm, rồi anh nói nữa thật nữa đùa nếu ai mà mua cả cặp ni khoảng 3300 USD tui bán và giành một phần nữa tiền hỗ trợ cho gia đình ở Quảng Bình vừa mới xảy ra tai nạn” Mình hỏi lại “Dữ dằn rứa à?” Kỳ mới nói lại “ Con giải nhì đó đã vào top 20 giải Hà Nội mở rộng vừa rồi và mình cũng làm từ thiện nữa chứ có ẩm hết mô?”.
Quan sát xung quanh mình thấy anh còn làm lồng với đầy đủ dụng cụ dó đó thấy mấy cái lồng anh rất sắc nét với những mộng ghép rất tinh xảo. Ngoài ra còn có máy nghiền bột chim nghiền bột chim,... Mình mới nói "Mai mốt lên đùn bột cho tui với nghe?" Anh trả lời "Riêng ông tui lấy giá gấp đôi".

Khi nghe tiếng Anh Tín bảo mọi người về, mình hỏi “Rứa vợ con mô?” anh Hổ bạn anh Kỳ nhanh miệng trả lời “vợ con của Kỳ là 50 con nớ đó”, mình mới biết Kỳ sau cuộc tình tan vỡ anh chỉ còn mối tình duy nhất hiện nay là các chú chim. Có lẽ những tiếng hót này làm cho Kỳ bớt cô đơn?
Một chiều mưa cuối Thu ở Huế
Giang "bóng xế tà"

Sửa lần cuối:

lexuschantrau

Phường Thủy Xuân là đi về mạn phía chùa Thiên mụ hở Bác, ở Huế 5 năm mà không biết rằng Huế là cái vựa CM đỉnh cao, giờ ra bắc rồi mới thấy tiếc hức hức :(

mecm

ở huế đúng là nhìu ae đam mê chim quá nuôi quá nhìu,thấy trong nhà nuôi như cửa hàng bán chim

lồngchim

Bác này có dịp tình cảm như thế mà ko chịu khó làm vài pô ảnh sơ khảo để ace còn xem cho bớt thèm

Thân

aphu_phonui

nuôi 50 chú chim sao bác nhiều thật chắc bỏ cả buổi dành thời gian tắm chim

vietgun

Mình 1 vợ 2 con mọn còn nuôi được mấy con. Bác thảnh thơi giữa đời thì 50 con có sá chi.

Bái phục bác!

Thân/VG

thuy_haingo

Hi anh Giang, anh viết bài này hay quá, biết thêm 1 nghệ nhân có bề dày chơi chim chào mào ở Huế.
Thanks anh.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Đọc bài viết cuả anh xong, vừa ấn tượng lượng chin khủng cuả anh Kỳ vưà thích lối hành văn cuả anh Giang. Nếu nhớ không lầm anh cũng đã có bài trên diễn đàn về Hội Thi tại Tịnh Tâm hôm rồi. Văn của anh viết rất hay, hy vọng còn nhiều dịp thưởng thức những bài tương tự để cảm nhận nhiều hơn về phong trào chơi chim của Huế.

2ndFACE

Giọng văn tự nhiên quá, thật như đời.....lột tả hết tình yêu mộc mạc của anh Kỳ.. cám ơn a Giang