Nghi án Chào Mào bể, cần Cao nhân trợ giúp

Phụng

Lời đầu xin chúc sức khỏe các bác và anh em trong diễn đàn, chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh

Mình có 1 vấn đề này cần các bác và anh em tư vấn giúp.
Chuyện là mình mới đem 1 em chào mào ngoài huế vào nam nuôi chơi. Ở huễ thì em chơi khá tốt và ổn định, móc ra là sổ, ché, chim được gần 2 mùa lông, kè lồng bung cánh sổ không ngại em nào. Rất hài lòng về em chim này, đợt rồi ra huế ngày nào cũng cafe chim chóc khá thú vị.

Ngày đem em vào nam, biết bao háo hức, ngồi trên xe mà cứ lo em bị trục trặc, cứ kêu thằng lơ xe mở gầm cho mình nhòm em. Và ngày hôm sau mình đã đem em về bình yên, có 1 vết trầy lông nhẹ ở cuối mỏ không ảnh hưởng lắm. 1 2 ngày sau, em vẫn có thái độ rất tốt, sổ bọng dài và ché chéc rất ngon lành làm mình cảm thấy yên tâm về em lắm, chỉ sợ em bị sốc rồi k chơi nữa.

Thế mà lại quá đen cho đội nhà em, chơi được 3 hôm, thì em không chơi nữa, mình nghĩ cái wtf gì đây? Nỗi sợ của mình đã thành sự thật chăng? Tìm hiểu rất nhiều thì mình nghĩ có thể chim bị chói nước, lạ nơi nên k chơi nữa, hôm nhờ ông anh mang con chim của ổng tới thì em í không có thái độ gì. Rồi mình dồn hết tâm trí lực vào chăm sóc cho em, đến hôm nay con tim đã vui trở lại khi em í bắt đầu sổ bọng, mặc dù chưa dài và bền như trước nhưng thái độ rất tốt. Sau 2 tuần chăm sóc mình tin em ý đã quen với môi trường mới.

Nhưng đội bán than vẫn chưa thôi đeo bám mình các bác các anh em ạ. Em chim mình giờ móc ra là chơi, sổ bọng nhưng không dám chơi giọng tay đôi với các em chim hàng xóm. Có lúc dám chơi nhưng cũng không chơi bền được, sổ được tầm 10 giọng là đánh trống lãng, trong lúc những chú chim hàng xóm cũng chỉ là những chú chim bình thường nuôi chơi thôi.
Đỉnh điểm của sự hụt hẫng là hnay, có ông bạn mang 1 chú chim gọi là chiến binh tới. Mình thầm nghĩ đây là cơ hội để em chim mình sổ hết nước chơi đây, và niềm tin cũng đến trong tích tắc khi móc em ra, em sổ rất căng. Nhưng hỡi ôi, khi chim ông bạn nghe được giọng sổ của chim mình, nó sổ lại, và chim mình tắc điện. Càng buồn hơn khi chim mình còn chưa có cơ hội được giáp mặt với em kia nữa, vì chim ông bạn để cách rất xa. Nỗi thất vọng còn tăng thêm khi em chim mình thà đứng xù lông thể hiện rằng ( anh ơi em sợ) nhưng em ý thu mình lại, lông bẹp dí và nhảy lung ta lung tung trong lồng, miệng thì líu ríu rất nhỏ những câu vô nghĩa và khó hiểu. Mình ngẫm lại có lẽ là em ý muốn nói ( anh ơi em bể).
Thật lòng sau khi ông bạn mang chim về chim mình cũng sổ lại, nhưng lúc đó những câu sổ chỉ mang một âm thanh cay đắng cho mình chứ không còn ngọt ngào như trước nữa.

Niềm tin mình đã sắp đổ vỡ, các bác các anh em hãy góp ý kiến giúp mình đối diện với thực tại em chim, vì mình k muốn nuôi bằng niềm tin nữa. Hiện tại mình đã trùm lồng kín cho em, trước cho em tĩnh tâm 2 là không muốn thấy mặt em nữa, dù trước đó em đã rất quấn quýt với mình.

Chân thành cảm ơn ý kiến của quý thành viên và cao nhân.

xuanhuy008

bạn đã ra tận nơi và xem xét nhiều lần để bắt em nó rồi thì không cần phải lăn tăn về tố chất em nó nữa. Có chăng ở đây là do em nó có độ ổn định ko được cao lắm nên khi chuyển vùng nó hơi bị khớp.
Theo như lời bạn kể thì em chim này là một chiến binh khá tốt nên trước hết bạn cứ kiên nhẫn với em nó. Nên duy trì tình yêu cho em nó, cung cấp dinh dưỡng đầy đủ, đều đặn. Thực hiện chế độ tắm nắng, nước đầy đủ. Trong vòng 7 - 10 ngày tới bạn không nên kè chim nữa. Sáng móc ra ngoài, trưa tắm táp, phơi nắng đầy đủ, tối mang vào trùm lại. Cứ để yên em nó ở nhà và nghe hót.keke!
Khi nào cảm giác em nó thật căng thì bạn thử mang em nó đi, cho cọ sát với những con yếu xem sao. Tới hồi đó thì lên cho ae biết tin tức rồi tư vấn tiếp.
Có khả năng chim của bạn cần thêm 1 mùa nữa mới lấy lại phong độ. Mong rằng điều đó ko sảy ra!hihi

Có những con chim chuyển vùng, phải mất cả 1 vụ thay lông sau mới lấy lại đc phong độ. Nên bác cữ bình tĩnh mà chăm em nó cho tốt, rồi 1 ngày em nó sẽ trở lại và lợi hại hơn xưa. thời gian này bác ko nên mang em nó đi kè với con khác, tốt nhất là ko cho nhìn thấy con nào cả. Chơi chim ko vội đc đâu bác ạ. Chúc chiến binh của bác mau mau trở lại

sonttt

Chim chuyển vùng hay bị vậy. với lại công thức chưa hợp đó bạn. Cố gắng chăm và giai đoạn đầu đừng cho tiếp xúc nhiều chim lạ. Vì chim Huế giọng Huế, chim Sài gòn hot giong Sài gòn nên con đó chưa nói giọng Sài gòn được nên ít hót. He he

Phụng

Cám ơn cao kiến của các bác, theo các bác bây giờ mình nên nuôi theo chế độ chăm dưỡng sức hay chế độ luyện võ công? Chăm thì mình chăm kĩ lắm, ngày chuối ngày cam ngày carot cứ xen kẽ luân phiên, cách 1 ngày thì lại cào cào hoặc sâu rồng. Cám thì vẫn ăn cám cũ. Tắm nắng buổi sáng 15 20 p. Tắm nc tuần 2 lần. Mình chưa dám mang chim ra cội sợ bễ vậy mà giờ nó còn k trị đc mấy em trong xóm, bùn quá xá là bùn.

de_men_bt

e đoán xuống lửa, mà khi chim đang xuống lửa đi kẹp chim rất nguy hiểm và dễ bể về sau, e gặp 1 trường hợp đúng như của anh, e bán mất rồi nên k biết nó ra sao, chim khi đang tụt lửa thế này tốt nhất k kẹp chim khác, trùm áo lồng cho nó nghỉ ngơi và bắt đầu lại chờ em nó vào lửa rồi di biên dần dân thôi bác

datdesign

Mình mua nhiều chim Huế rất hay về cũng như bạn thôi...tránh cho chim đấu, kg đi dợt nữa, chỉ tổn hư chim và tốn thời gian của bạn...chim nó bị sốc nước, sốc cám, sốc cả khí hậu nữa...khi nào e nó thay lông mùa sau bạn sẽ thấy khác...chim cò là không dc nản chí!!!

chaomao^^py

Moderator
Trước hết chia buồn với nỗi buồn của đội " Sóc Lọ " ! CHim không hẳn bể mà bị sock rồi anh ơi ! CŨng tại tâm lý nôn nóng của anh mà ra cả , nên tự trách mình 1 chút để rút kinh nghiệm lần sau ^^ . CHim lạ nước lạ cái , mà kè hoài sao chịu thấu . Chăm theo chế độ dưỡng , không nên ép , mùa này chấp nhận bỏ đi . Nếu nó thay lông được thì tốt , phong độ là nhất thời , đẳng cấp mới là mãi mãi . Chim lúc trước ở nhà chủ cũ Pro thì giờ hơi bị khó chăm hehe . CHúc anh may mắn !

dieulam

Bạn nóng vội quá. Chim mới chuyển tay (nhà) là phải trùm lồng ko cho tiếp chim để giữ lửa 2, 3 ngày. Giờ bạn đã làm chim bạn mấy lửa và bị chim nhà đè rồi.
Giờ bạn trùm áo kín ko cho thấy chim, nếu tách chim ko cho nghe thì tốt. Nuôi tắm nước và nắng bình thường thơi gian sẽ ổn.

chaomao_monglan

Chim e mới đi đăklăk xuống mà còn tệ hơn con chim a nữa này... Kè cả con bổi vào cũng đứng k đấu nữa bây h cho ở nhà nghe hót thôi để xem mùa sau chơi đc k nếu k đc chắc phóng sinh

Phụng

Thật ra cũng không có kè nhiều, nhưng mà nhà có nuôi 1 em khác cũng đang căng, cả chòe lửa nữa, hàng xóm cũng nhiều chim, nên có lẽ chim bị đè. Trong trường hợp này theo các bác nên làm gì? Mình tính cho chim ăn thật nhiều đồ bổ để chim thay lông, không biết có nên hay không? Mong là chim chỉ bị đè. Nhà mình còn 1 em trung mang, còn hàng xóm toàn sông kon giọng chuông. Ra cội chim huế mà bể chim quảng nam thì biết chơi với ai. Giờ đang nuôi hót, không biết như thế nào đây nữa, mong chờ góp ý

leo25788

Lời đầu xin chúc sức khỏe các bác và anh em trong diễn đàn, chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh

Mình có 1 vấn đề này cần các bác và anh em tư vấn giúp.
Chuyện là mình mới đem 1 em chào mào ngoài huế vào nam nuôi chơi. Ở huễ thì em chơi khá tốt và ổn định, móc ra là sổ, ché, chim được gần 2 mùa lông, kè lồng bung cánh sổ không ngại em nào. Rất hài lòng về em chim này, đợt rồi ra huế ngày nào cũng cafe chim chóc khá thú vị.

Ngày đem em vào nam, biết bao háo hức, ngồi trên xe mà cứ lo em bị trục trặc, cứ kêu thằng lơ xe mở gầm cho mình nhòm em. Và ngày hôm sau mình đã đem em về bình yên, có 1 vết trầy lông nhẹ ở cuối mỏ không ảnh hưởng lắm. 1 2 ngày sau, em vẫn có thái độ rất tốt, sổ bọng dài và ché chéc rất ngon lành làm mình cảm thấy yên tâm về em lắm, chỉ sợ em bị sốc rồi k chơi nữa.

Thế mà lại quá đen cho đội nhà em, chơi được 3 hôm, thì em không chơi nữa, mình nghĩ cái wtf gì đây? Nỗi sợ của mình đã thành sự thật chăng? Tìm hiểu rất nhiều thì mình nghĩ có thể chim bị chói nước, lạ nơi nên k chơi nữa, hôm nhờ ông anh mang con chim của ổng tới thì em í không có thái độ gì. Rồi mình dồn hết tâm trí lực vào chăm sóc cho em, đến hôm nay con tim đã vui trở lại khi em í bắt đầu sổ bọng, mặc dù chưa dài và bền như trước nhưng thái độ rất tốt. Sau 2 tuần chăm sóc mình tin em ý đã quen với môi trường mới.

Nhưng đội bán than vẫn chưa thôi đeo bám mình các bác các anh em ạ. Em chim mình giờ móc ra là chơi, sổ bọng nhưng không dám chơi giọng tay đôi với các em chim hàng xóm. Có lúc dám chơi nhưng cũng không chơi bền được, sổ được tầm 10 giọng là đánh trống lãng, trong lúc những chú chim hàng xóm cũng chỉ là những chú chim bình thường nuôi chơi thôi.
Đỉnh điểm của sự hụt hẫng là hnay, có ông bạn mang 1 chú chim gọi là chiến binh tới. Mình thầm nghĩ đây là cơ hội để em chim mình sổ hết nước chơi đây, và niềm tin cũng đến trong tích tắc khi móc em ra, em sổ rất căng. Nhưng hỡi ôi, khi chim ông bạn nghe được giọng sổ của chim mình, nó sổ lại, và chim mình tắc điện. Càng buồn hơn khi chim mình còn chưa có cơ hội được giáp mặt với em kia nữa, vì chim ông bạn để cách rất xa. Nỗi thất vọng còn tăng thêm khi em chim mình thà đứng xù lông thể hiện rằng ( anh ơi em sợ) nhưng em ý thu mình lại, lông bẹp dí và nhảy lung ta lung tung trong lồng, miệng thì líu ríu rất nhỏ những câu vô nghĩa và khó hiểu. Mình ngẫm lại có lẽ là em ý muốn nói ( anh ơi em bể).
Thật lòng sau khi ông bạn mang chim về chim mình cũng sổ lại, nhưng lúc đó những câu sổ chỉ mang một âm thanh cay đắng cho mình chứ không còn ngọt ngào như trước nữa.

Niềm tin mình đã sắp đổ vỡ, các bác các anh em hãy góp ý kiến giúp mình đối diện với thực tại em chim, vì mình k muốn nuôi bằng niềm tin nữa. Hiện tại mình đã trùm lồng kín cho em, trước cho em tĩnh tâm 2 là không muốn thấy mặt em nữa, dù trước đó em đã rất quấn quýt với mình.

Chân thành cảm ơn ý kiến của quý thành viên và cao nhân.
nhiều yếu tố ảnh hưởng đến con chim,chơi chim cần chữ nhẫn bạn,thường mình nuôi 4 em để xoay vòng,em nào có dấu hiệu như chim bạn thì sẽ nuôi cách khác để vực dậy chim

manhcoi88

Thật ra cũng không có kè nhiều, nhưng mà nhà có nuôi 1 em khác cũng đang căng, cả chòe lửa nữa, hàng xóm cũng nhiều chim, nên có lẽ chim bị đè. Trong trường hợp này theo các bác nên làm gì? Mình tính cho chim ăn thật nhiều đồ bổ để chim thay lông, không biết có nên hay không? Mong là chim chỉ bị đè. Nhà mình còn 1 em trung mang, còn hàng xóm toàn sông kon giọng chuông. Ra cội chim huế mà bể chim quảng nam thì biết chơi với ai. Giờ đang nuôi hót, không biết như thế nào đây nữa, mong chờ góp ý
chuyển từ huế vào sài gòn là hên chán rùi! bạn mà ở ngoài bắc chắc là xong con ong luôn, mình cũng chuyển 1 e huế ra bắc đúng đợt rét nhất cuả mùa đông ngoài bắc thì bạn hình dung dc như nào ko hay cực hihih nhưng mình trc lôn nóng tý con chim die nhưng may nó là him già lên ko ngại lắm giờ ra giàn chi chơi nhập nhằng thôi! nhưng như thế là ko hay tý gì! trcs về mình ủ cả tháng trời nhưng chỉ dc khá hơn bạn tý xíu! là hôm nọ mình có kè chim vô e ý cũng sổ bọng nhưng như thế chỉ kè 5' rồi phắn ko toi! thôi giờ theo tôi bạn hãy để e nó dưỡng lại ko nhanh dc đâu cứ từ từ khoai mới nhừ như chaomaopy đã tư vấn bạn rồi. mình trc liều mạng quá cho đi thi may là ko bị bẻ hih ra ngoài bắc này thì thời tiết hay luôn.
chắc bạn hiểu sẽ làm gì rồi chứ chú bạn có e chim ưng ý!

vukienvp

Chim chuyển vùng nên có thể chưa thích nghi thôi bạn, vì bạn đã chứng kiến em nó chơi rồi nên đừng ngại.
Mình cũng có chú phải hai tháng sau mới chơi lại.
Đừng vội mà hỏng chú chim hay nha bạn.

Mickeycm.batoqn

Chim chuyển vùng hay bị vậy. với lại công thức chưa hợp đó bạn. Cố gắng chăm và giai đoạn đầu đừng cho tiếp xúc nhiều chim lạ. Vì chim Huế giọng Huế, chim Sài gòn hot giong Sài gòn nên con đó chưa nói giọng Sài gòn được nên ít hót. He he
bó tay bạn hiền luôn haha

P/s chủ pic,nuôi chim vần kiên nhẩn tí bạn,ko phải một con chim chiến giàng tốt nghĩa là nó đi bất cứ đâu củng sẻ chơi tốt.
Thứ nhất chim bạn chuyển vùng Huế có đọ ẩm cao Sài Gòn ko có
Thứ 2 sock cám,sock nước
Thứ 3 lạ chủ (trường hợp này ít)
Thứ 4 bạn quá vội vàng kẹp với chim khác trong khi em nó chưa sẳn sàng
Có nhiều con mất vài tháng,có con mất 1 mùa lông để bắt nhịp lại cơ địa của nó,con người của mình củng vậy khi bạn thay đổi môi trường đột ngột thì hay bị cảm này nọ.
bạn nên kiên nhẩn tí,chim mình có con chơi banh cội tại qn nhưng vào SG thì đứng rót nc 2 tháng chưa cục cụa dc

Thân phương Bảo

Trung Arc

bó tay bạn hiền luôn haha

P/s chủ pic,nuôi chim vần kiên nhẩn tí bạn,ko phải một con chim chiến giàng tốt nghĩa là nó đi bất cứ đâu củng sẻ chơi tốt.
Thứ nhất chim bạn chuyển vùng Huế có đọ ẩm cao Sài Gòn ko có
Thứ 2 sock cám,sock nước
Thứ 3 lạ chủ (trường hợp này ít)
Thứ 4 bạn quá vội vàng kẹp với chim khác trong khi em nó chưa sẳn sàng
Có nhiều con mất vài tháng,có con mất 1 mùa lông để bắt nhịp lại cơ địa của nó,con người của mình củng vậy khi bạn thay đổi môi trường đột ngột thì hay bị cảm này nọ.
bạn nên kiên nhẩn tí,chim mình có con chơi banh cội tại qn nhưng vào SG thì đứng rót nc 2 tháng chưa cục cụa dc

Thân phương Bảo
Anh này ở Khu công nghiệp Sóng Thần phải không nhỉ?

Thứ nhất chim bạn mua ngoài Huế là chim đã có thành tích thi cử gì chưa, một con chim gọi là có tố chất thì phải lấy tầm 2 cờ trở lên mới có thể nói là có tố chất được.
Thứ 2, chim bạn mua bạn đã xem được bao nhiêu lần chơi ở trường, và chơi cùng 1 trường hay khác trường, nhiều lúc bạn chỉ thấy chơi tại 1 trường, có thể chim chết cội hoặc khi chơi chim kết 1 con chim nào đó, hoặc xung quanh có 1, 2 con má trắng hoặc bổi thì bạn thấy chim bạn ché ầm ầm như vậy nhưng thực ra em nó đè má trắng hoặc bổi, vấn đề này nhiều anh em mua chim bị "chết", cứ tưởng con chim hay nhưng thực ra.... Muốn mua được con chim hay, có tố chất phải cần nhiều kinh nghiệm khi xem chim và cả cái duyên nữa bạn ah.
Bạn có thể kể chi tiết hoàn cảnh khi mua chú chim ấy, tôi có thể giúp bạn trả lời những câu hỏi của bạn.

Phụng

Thứ nhất chim bạn mua ngoài Huế là chim đã có thành tích thi cử gì chưa, một con chim gọi là có tố chất thì phải lấy tầm 2 cờ trở lên mới có thể nói là có tố chất được.
Thứ 2, chim bạn mua bạn đã xem được bao nhiêu lần chơi ở trường, và chơi cùng 1 trường hay khác trường, nhiều lúc bạn chỉ thấy chơi tại 1 trường, có thể chim chết cội hoặc khi chơi chim kết 1 con chim nào đó, hoặc xung quanh có 1, 2 con má trắng hoặc bổi thì bạn thấy chim bạn ché ầm ầm như vậy nhưng thực ra em nó đè má trắng hoặc bổi, vấn đề này nhiều anh em mua chim bị "chết", cứ tưởng con chim hay nhưng thực ra.... Muốn mua được con chim hay, có tố chất phải cần nhiều kinh nghiệm khi xem chim và cả cái duyên nữa bạn ah.
Bạn có thể kể chi tiết hoàn cảnh khi mua chú chim ấy, tôi có thể giúp bạn trả lời những câu hỏi của bạn.

. Chim này mình đã theo anh bạn đó đi cội gần nữa tháng, ở bên quán trăng thu đó, mình thấy chim chơi cũng khá ổn nên ngỏ ý muốn anh bạn để lại chơi thì anh tặng luôn.

Mình nuôi chim chưa lâu nhưng có vẻ chim đã quen mặt chủ, thấy mình tới là chổng mào hót líu ríu. Điều thắc mắc bây giờ của mình là cim có thật sự bị bể hay chưa thôi?

Đây là món quà tặng nên mình cũng sẽ nuôi và chăm, vì bây giờ chim treo ra là sổ cả ngày mà không biết sao nghe giọng chim lạ là nó có vẻ bị tụt lửa, k hót nhảy loăng quăng.

Rất chân thành cám ơn cao kiến của các bác. Chắc là nuôi xong đợt lông này căng lên sẽ đi giợt cội lại. Sẽ up clip của em sớm, mong đc cộng đồng chaomao.org đón chờ

Con người khi chuyển chổ ở và công tác còn cần time tỉnh tâm huốn hồ là con chim sinh vật ngoài rừng đem về thuần dưỡng. Tốt nhất cho em nó là có time làm quen với tất cả, chim chuyển nhà chuyển chủ củng đủ mệt rồi huốn hồ là chuyển vùng như thế. Con chim thi giải nhất lần này chưa chắc đã nhất lần sau, bạn nên nhớ là như thế ( Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi). Chúc chú chim nhanh bình phục và lấy lại phong độ ngày nào. Có lời khuyên cho bạn, khi mới bắt chim về tuyệt đối không cho kè hay đấu liền, mà phải theo dỏi phong độ em nó đã.