Nghi án Chào mào bị bể. Cần anh em góp ý giùm!!!

Mình có con mồi 2 mùa thằng em để lại từ bổi lên, đã nuôi qua 1 mùa lông vừa rồi nhưng do đợt đó bận quá không biết nó rụng lông vẫn cho bẫy ( khoảng 1 tuần 2 lần sau vườn nhà). Bây giờ lông cánh khuyết mất 1 sợi và 1 sợi lông đuôi chỉ còn cọng nhưng sổ bọng suốt và dài(ra rừng toàn 8-10 âm) và rất hăng (khi đi bẫy về không bắt được chim là chú cứ đứng múa 1 mình).
Nhưng bây giờ có cái tật chơi rất khó chịu là gặp chim lạ nào cùng nhào vô chơi rất máu, sổ bọng, giang cánh rộng hết cỡ nhưng tầm 1 phút là quay đầu bỏ chạy bám về phía lồng xa chim lạ. Hầu như với chim nào cũng vậy( có con thì chơi khoảng 30 phút). Còn đi mồi thì sổ bọng rất dài, to và của múa, chim trời về trên đọt cây thì ché chét còn xuống xíu nữa là nó chơi bài bỏ chạy sàn cầu có vẻ rất sợ.
Nói chung mình mới chơi chào mào được hơn nữa năm nay và cũng không rành mồi lắm nên vừa nghĩ nó bể vừa nghĩ là nước dụ của em nó. ( Lấy về 6 tháng bẫy được 4 em trong đó 1 em già rừng và 2 em chim nhà ai sẩy và 1 bổi ). Mong anh em diễn đàn góp ý giùm với. Chân thành cảm ơn!

Mình có con mồi 2 mùa thằng em để lại từ bổi lên, đã nuôi qua 1 mùa lông vừa rồi nhưng do đợt đó bận quá không biết nó rụng lông vẫn cho bẫy ( khoảng 1 tuần 2 lần sau vườn nhà). Bây giờ lông cánh khuyết mất 1 sợi và 1 sợi lông đuôi chỉ còn cọng nhưng sổ bọng suốt và dài(ra rừng toàn 8-10 âm) và rất hăng (khi đi bẫy về không bắt được chim là chú cứ đứng múa 1 mình).
Nhưng bây giờ có cái tật chơi rất khó chịu là gặp chim lạ nào cùng nhào vô chơi rất máu, sổ bọng, giang cánh rộng hết cỡ nhưng tầm 1 phút là quay đầu bỏ chạy bám về phía lồng xa chim lạ. Hầu như với chim nào cũng vậy( có con thì chơi khoảng 30 phút). Còn đi mồi thì sổ bọng rất dài, to và của múa, chim trời về trên đọt cây thì ché chét còn xuống xíu nữa là nó chơi bài bỏ chạy sàn cầu có vẻ rất sợ.
Nói chung mình mới chơi chào mào được hơn nữa năm nay và cũng không rành mồi lắm nên vừa nghĩ nó bể vừa nghĩ là nước dụ của em nó. ( Lấy về 6 tháng bẫy được 4 em trong đó 1 em già rừng và 2 em chim nhà ai sẩy và 1 bổi ). Mong anh em diễn đàn góp ý giùm với. Chân thành cảm ơn!

À thêm nữa là e nó hót cả ngày và nhiều lúc không đứng im được trong lồng nuôi. Thử kè bổi thì nó chơi đủ bài và bu lồng cắn hic, chú mồi này khó hiểu quá.

vannhatqt

theo em nghỉ thì đây là chú chim mồi hay đó bác. vì e nghĩ nếu chim mồi bể thì ban đầu nó sẽ không dám đấu với chim khác mà nó sẽ sợ luôn, còn em này vẫn đấu và kích chim khác sau đó mới như vậy đây như là một chiêu giả vờ thua để con khác được đá lấn tới và sẽ bị sập bẫy. đây là ngu ý của em, mong mn góp ý

pincon14

vậy là gặp cọp ngoài rừng rồi, chim bể để sinh sản đi bạn.

Hôm nay mình cho ra rừng thử xem thái độ thế nào thì có kết luận..là chim ko bể (may hồn).
Rời lồng là xổ gọi chim về, chim về đấu giọng cả buổi và chim về gần lồng là múa với sàn cầu(theo dõi thấy k phải sợ vì sợ thì chim sẽ rúc về phía lồng xa chim trời) + sổ giọng ngắn với bung cánh. Đấu 30 phút chim trời đi lúc sau quya lại đứng cành thế (hồi hộp :)) thì chim bay đi mất, lý do là 1 anh bìm bịp đi dạo mát dưới lồng (do mình treo lồng thấp trong bụi). Rất cám ơn mọi người.

tychaomao_vt

Chúc mừng chủ thớt chim đã lấy lại phong độ. Khi nào làm đc con bỗi nào hay giao lưu e cái nhé. Thân